ผู้เขียน หัวข้อ: Review SOS-01 HARUHI ROBO เฮียคาโทกิแกอารมณ์ไหนเนี่ย  (อ่าน 6352 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikoneko

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
Review SOS-01 HARUHI ROBO เฮียคาโทกิแกอารมณ์ไหนเนี่ย
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 05:53:36 PM »

ความรู้สึกแรกที่ได้เห็นตัวต้นแบบของฮารุฮิversionนี้คือ อึ้งๆ นึกว่าเฮียแกจะเขียนขึ้นมาเล่นๆหรือทำต้นแบบมาล้อการ์ตูนเล่นสนุกๆ ประมาณเฮียคาโทกิแกอารมณ์โมเอะกระฉูดเลยดีไซน์ออกมาอย่างงี้ (เหมือนๆคนเขียนเบอร์เซอร์ก
ติดIM@S)ผลเลยออกมาเป็นอย่างที่ทุกท่านชมล่ะครับ  จะว่าไปก็น่าจะนับเป็นตัวชิมลางก็ได้ สำหรับการที่จะออกGundam girlในอนาคตที่มีต้นแบบมาให้เห็นแล้ว (Wing Gundam girl,GP-03 girl)
แต่ถ้าใครทราบว่าฮารุฮิตัวนี้อ้างอิงมาจากนิยายเล่มไหนรบกวนบอกด้วยนะครับ เท่าที่หานี่ไม่เจอจริงๆ และแน่นอนหลังจากนี้ Yugi robo(มีกำหนดออกแล้ว)กับMikuru roboก็กำลังตามมาเช่นกัน

มาดูที่ตัวของกันดีกว่าครับ  ในบรรดา 3 ค่ายที่ออกมาคือ  /Kaiyodoและก็BANDAI ฮารุฮิตัวนี้ผมชอบหน้าตาที่สุด ไม่ผอมแบบMAXและไม่ป่องๆแบบของKaiyodo

ส่วนBodyถ้าอวบกว่านี้อีกนิดจะดีมาก แต่ที่ดูผอมๆอาจเพราะเวลาประกอบกับตัวหุ่นจะดูลงตัวก็เป็นได้
อันนี้ตัวหุ่น

ลองเทียบส่วนสูงกับเจ้าหุ่นดูบ้าง

การเคลื่อนไหวข้อต่อต่างๆคล่องดีครับ หมุนได้อิสระดี  ถ้านับเรื่องการเคลื่อนไหว ผมให้พวกMMSดีที่สุด (แต่ช่วงท้องจะดูเพี้ยนๆไปหน่อยกับรูน็อตอย่างเพียบ) รองลงมาก็ตัวนี้ล่ะครับ รองลงมาอีกก็พสกfigma(ที่มักโดนจกัดเพราะเสื้อผ้า)
bodyพวกชุดว่ายน้ำนี่ค่อนข้างปราบเซียนนักปั้นพอควร ทำไหล่กว้างก็ดูเป็นผู้ชายไป ไหล่แคบก็ไม่รู้จะวางตำแหน่งข้อต่อตรงไหน แต่ตัวนี้ทำการบ้านมาดีเลยครับ ดูลงตัวดี

พลขับขึ้นประจำสถานีรบ

ตัวหุ่นเมื่อประกอบเข้ากับฮารุฮิก็เคลื่อนไหวได้ระดับนึงเลยนะครับ

ไม่ได้มีดีแค่ยืนเคารพธงชาติแบบหน้ากล่องนะเออ  หุ่นเฮียคาโทกิ กี่ตัวๆสวยสุดก็ท่ายืนตรง แต่ตัวนี้ผมว่าไม่ใช่

คนส่วนใหญ่มักมองข้ามฟิกเกอร์ตัวนี้ไปคงเพราะไม่เห็นมันทำอะไรได้(มั้ง) รวมทั้งผมด้วย  แต่ตัวROBOนี่ดัดไปมาได้นะครับ
เอาอาวุธของพวก 1/144มาเล่นด้วยกันได้นะ

แต่อันนี้เอาปืนของลิไวทัน(full matal panic)ที่เป็นซีรี่revoltech มาเล่นกันก็ได้

เห็นปืนใหญ่ๆนี่นึกถึงท่าถือปืนของEX-Sทุกที

ฮารุฮิตัวนี้ทำออกมาในscaleใกล้ๆกับfigmaเลย ฉนั้นเลยใช้อุปกรณ์ ของพวกfigmaได้อย่างเนียนๆเลย รวมทั้งเปลี่ยนBodyกันเล่นก็ได้

รวมๆแล้วคงต้องเก็บให้ชุดล่ะครับ ทั้งยูกิและมิคุรุ เพราะของจริงยังใส่ลูกเล่นมากกว่าต้นแบบ
ถ้าจะติก็คงเรื่องที่ของแถมที่ให้เล่นนี่น้อยไปหน่อย  หน้าให้มา2หน้า ซึ่งน่าจะมีหน้าซึนซะหน่อย และก็น่าแถมกีต้าก็ยังดี (อันนี้ยืมมาจากมิโอะ)มือให้มา 6 คู่ แต่เดือยที่ยึดมือมันสั้นไปนิด ทำให้ทำท่าพลิก-หงายมือลำบาก
มือดันทำเป็นเบ้าเสียบ ต่างจากพวกfigmaที่เป็นแกนเสียบเข้าไป  ไม่งั้นคงเอามือของfigmaมาเล่นได้อีกเพียบแน่ๆ
โดยส่วนตัวแล้วผมให้ฟิกเกอร์ตัวนี้ผ่านนะ ถ้านับFigmaเป็นมาตราฐานครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามรีวิวมาถึงบรรทัดนี้ครับ

จบด้วยภาพนี้ละกัน เออ อำมิโอะเล่นกันตั้งหลายคน แต่ริตจังโดนคนเดียวทุกที 555555

เริ่มที่ฮารุฮิไหงมาจบที่K-onหว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 06:01:33 PM โดย nikoneko »

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: Review SOS-01 HARUHI ROBO เฮียคาโทกิแกอารมณ์ไหนเนี่ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:37:47 PM »
เห็นแล้วเจ็บใจตัวเองที่ไม่สอยมาในวันนั้นที่ร้านjupiter มั่วแต่ลังเลว่าไม่มีตู้ตั้งโชว์ พอมาตอนนี้หาไม่ได้อีกแล้ว :iconcryout: