ผู้เขียน หัวข้อ: Russian SSGN K141 "KURSK" อสูรร้ายใต้สมุทร  (อ่าน 23053 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
Russian SSGN K141 "KURSK" อสูรร้ายใต้สมุทร
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:50:32 PM »
สวัสดีครับ

ว่างเว้นจากเรือไปเสียปีกว่า คิดถึงกลิ่นไอทะเลไม่หายครับ ต้องกลับมาลงน้ำสู่รากเหง้าเดิมของครูชนบทอีกครั้ง
ครั้งนี้ขอนำเสนอ เรือดำน้ำพลังงานนิวเคลียร์ Kursk ครับ

ภาพประกอบ shiphunters.com

เพื่อน ๆ คงจะเคยได้ยินข่าวคราวอันโด่งดังของ Kursk จากหนังสือพิมพ์ หรือข่าวโทรทัศน์เมื่อราวสิบปีก่อนนะครับ ว่าเรือลำนี้เกิดอุบัติเหตุจมลงแถวทะเลบาแรท ในความลึกเกือบ 100 เมตร ข่าวคราวครั้งนั้นทำให้เกิดกระแสหวาดกลัวเรือดำน้ำรัสเซียไปทั่ว (ซึ่งครั้งหนึ่งก็เคยมีข่าวว่า เรือดำน้ำชั้น “กิโล” จะเกิดในเมืองไทย เล่นเอาคนนอกวงการแหยงเรือรัสเซียไปเป็นแถวเสียแฟนคลับไปมิใช่น้อย ซึ่งตัวผมเองนั้น สมัยนั้นก็ติดตามข่าวนี้จากสื่อต่าง ๆ ทุกวันเลยทีเดียว

มาดูที่มาที่ไปกันก่อนนะครับ

Kursk “เคิร์ส” หรือ คูสท์ แล้วแต่จะเรียก (ปกติผมเรียก คูสท์ แต่หนังสือบางเล่มเรียก เคิร์ส ผมเชื่อหนังสือล่ะกัน) เป็นเรือดำน้ำพลังงานนิวเคลียร์ที่ทันสมัยที่สุดของกองทัพเรือรัสเซีย ใน Project 949A หรือนามเรียกขานของ NATO จะเรียกเรือดำน้ำใน Project นี้ว่าชั้น Oscar II มีพี่น้องทั้งหมด 11 ลำ เรือมีขนาดใหญ่มาก แต่ก็ยังเล็กกว่า Typhoon (หรือในหนังของทอม เคลนซี เรือชั้นไต้ฝุ่นคือเรือเรด อ๊อคโทเบอร์) ยาวตลอดลำ 154 เมตร กว้าง 18.2 เมตร สูง 9 เมตร ระวางขับน้ำปกติ 13,900 ตัน (ผิวน้ำ) ระวางขับน้ำเต็มที่ 18,900 ตัน (ใต้น้ำ) มีพลประจำเรือ เป็นนายทหาร 44 คน ลูกเรือ 68 คน  ใช้เตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ OK-650b 2 เครื่อง เครื่องยนต์แก๊สเทอร์ไบน์ 2 เครื่อง ใช้เพลาใบจักร 2 เพลา ทำความเร็วสูงสุดได้ถึง 32 น๊อต สามารถดำน้ำได้ลึกตั้งแต่ระดับ 300 เมตร – 1000 เมตร เลยทีเดียว

ระบบอาวุธของเธอกันบ้าง เธอติดอาวุธนำวิถี SS-N-19/P-700 Granit ที่มีระยะยิง 625 กม. 24 ลูก ติดหัวรบได้สารพัดแบบ (รวมไปถึงหัวรบนิวเคลียร์ด้วย)  พร้อมท่อยิงตอร์ปิโดขนาด 533 มม. จำนวน 4 ท่อ และตอร์ปิโดแบบ 650 มม. อีก 2 ท่อยิง  ขึ้นระวางประจำการเมื่อปี 1994 นี่เอง ใหม่ถอดด้าม

สำหรับอุบัติเหตุของ Kursk นั้น เกิดขึ้นในวันที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. 2543 (ปี 2000 ที่เรากลัวปัญหา Y2K กันไงครับ) ในทะเลบาแรท Kusrk ประสบอุบัติเหตุระหว่างการฝึก และจมลงพร้อมลูกเรืออีก 118 คน ซึ่งในตอนแรกนั้น ชาวโลกแทบจะไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริงในการจมของ Kursk เลย ทะเลบาแรทนั้น อุณหภูมิน้ำเย็นจัด เมื่อเรือดำน้ำจมลง ผู้บังคับการเรือได้สั่งปิดเตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ ทำให้เรือไม่สามารถใช้ระบบปรับอากาศภายใต้สภาวะน้ำเย็นจัดเช่นนั้นได้ ที่จริงแล้ว Kursk เป็นเรือดำน้ำที่ทันสมัยที่สุดของรัสเซีย แต่พอเกิดอุบัติเหตุ กลับไม่สามารถใช้ความไฮเทคเหล่านั้นได้ ทำให้ลูกเรือต้องเคาะเหล็กในลำเรือเป็นรหัสให้เรือภายนอกจับสัญญาณได้แทน (เห็นไหมครับ ในหนังเรือดำน้ำ แค่เสียงร้องเพลงในเรือ ก็บ่งบอกตำแหน่งของเรือได้จริง ๆ พนักงานโซน่าร์นี่ หูเทพ จริง ๆ)

ภาพตำแหน่งที่ kursk จม

ภาพเทียบระดับความลึกกับหอไอเฟล

ภาพขนาดและส่วนต่าง ๆ ของเรือครับ

ทางการรัสเซียแจ้งว่า เรือระเบิดระหว่างการฝึกซ้อม เรือได้รับความเสียหายที่หัวเรือ แต่เตาปฏิกรณ์ไม่ได้รับความเสียหาย รวมถึงท่อเก็บอาวุธนำวิถีด้วย แต่หัวเรือบางส่วนหลุดหายไป และที่สำคัญ วันฝึกซ้อมนั้น เรือไม่ได้โหลดอาวุธนำวิถีไป (จริงหรือเปล่า)
แต่ขณะนั้น คนทั้งโลกปั่นป่วนไปหมดแล้ว เกิดความวิตกกังวลถึงการรั่วไหลของนิวเคลียร์ บ้างก็ว่าเรือ Kursk ชนกับเรือดำน้ำของ NATO (แล้วทำไม Kursk จมแค่ลำเดียว) สาเหตุที่แท้จริงก็ยังต้องรอข้อสันนิษฐานกันต่อไป จนกว่าจะกู้เรือขึ้นมาได้

ภาพจำลองลักษณะการจมของเรือ

ภาพแสดงแนวคิดการกู้เรือ

การกู้เรือเต็มไปด้วยความยากลำบาก เนื่องจากบริเวณนั้นน้ำลึกถึง 100 เมตร การยกเรือขนาด 18,900 ตันขึ้นมาเหนือผิวน้ำไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ เลย แล้วยังต้องทำงานแข่งกับเวลาเพื่อช่วยเหลือลูกเรือที่คาดว่าจะรอดชีวิต โดยหน่วยกู้ภัยอังกฤษและนอร์เวย์ ทำงานกันอย่างหนัก แต่พวกเขาเข้าไปช้าเกินไป

เนื่องจากลูกเรือ 118 ชีวิต ไม่มีใครรอดเลยสักคนเดียว พวกเขาจมไปพร้อมกับเรือสมกับเป็นชายชาติทหารเรือ

ภาพตอนลากเรือเข้าอู่ลอย

แต่ในที่สุด ก็มีข้อสรุปใหม่ จากศูนย์ Blacknest Seismic Research Centre ซึ่งเป็นศูนย์ปฏิบัติการลับของอังกฤษที่ทำการตรวจสอบการทดลองนิวเคลียร์ทั่วโลก ได้ตรวจสอบความสั่นสะเทือนและคลื่นสะท้อนใต้พื้นพิภพ ได้ตรวจพบคลื่นเสียงบริเวณทะเลบาแรท บริเวณที่ Kursk จม เป็นคลื่นเสียงการระเบิดใต้น้ำ ก่อนที่ตอร์ปิโดในเรือจะระเบิดเป็นเวลา 2 นาที 30 วินาที ที่ตอนแรกเชื่อกันว่า เป็นเสียงที่เกิดจากการชนกันของวัตถุใต้น้ำ แต่ที่จริงแล้ว มันไม่ใช่

เนื่องจากเสียงระเบิดใต้น้ำ กับวัตถุชนกันใต้น้ำ มันมีคลื่นเสียงที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ดังนั้น เรือดำน้ำไม่ได้ชนกันแน่นอน
ข้อสันนิษฐานใหม่นี้จึงมุ่งไปที่ตอร์ปิโดในเรือเกิดการระเบิดขึ้น เนื่องจากตอร์ปิโดของรัสเซียนั้นมีโครงสร้างที่แตกต่างจากตอร์ปิโดของโลกตะวันตกมาก ตอร์ปิโดนั้นทำงานใต้น้ำ ดังนั้นการที่จะให้เครื่องยนต์หมุนใบจักรทำงานได้นั้น มันต้องใช้อ๊อกซิเจน ซึ่งรัสเซียใช้ “ไฮโดรเจนเปอร์อ๊อกไซด์” เป็นตัวให้อ๊อกซิเจนแก่เครื่องยนต์ของตอร์ปิโด ซึ่งปกติสารตัวนี้ไม่ติดไฟ แต่มันจะทำปฏิกิริยากับโลหะอย่างรุนแรงและทำให้เกิดก๊าซอ๊อกซิเจน ดังนั้นผู้เชี่ยวชาญจึงให้ความเห็นว่า การเกิดการรั่วไหลของสารตันี้ และทำให้เกิดปฏิกิริยากับโลหะในเรือ ทำให้เกิดประกายไฟและเกิดการระเบิดขึ้นในที่สุด

ภาพหัวเรือหายไปตั้ง 151 ฟุต

ภาพสภาพตัวเรือ

ภาพความเสียหายภายใน ถูกหลอมละลายเพราะความร้อนสูงมาก ๆ ครับ

สรุปสาเหตุที่แท้จริงคือ วันนั้น Kursk ได้ฝึกซ้อมในทะเล แล้วทดลองยิงอาวุธนำวิถีครุยส์รุ่นใหม่แบบ VA-111 Shkval ซึ่งการยิงดังกล่าว ทำให้เกิดแรงดันสูงมากภายในตัวเรือ ประกอบกับไฮโดรเจนเปอร์อ๊อกไซด์ที่ใช้กับตอร์ปิโดเกิดรั่ว ทำให้เกิดการระเบิดลามไปสู่คลังอาวุธในเรือ ทำให้หัวเรือเปิดออก น้ำเข้าท่วมเรือ ลูกเรือที่เหลือต้องหนีเข้าไปอยู่ส่วนท้ายเรือ แต่ก็ต้องเสียชีวิตทั้งหมดเพราะอากาศภายในเรือเป็นพิษ

ขอสดุดีลูกเรือทุกท่านครับ

หมายเหตุ ภาพประกอบผมจำไม่ได้แล้วว่าเอามาจากเวบไหนนะครับ เซฟข้อมูลเก็บไว้นานแล้ว

มาถึงตัวโมเดลกันบ้าง โมเดลตัวนี้ เป็นโมเดลขนาด 1/700 ของทามิย่าครับ เรียกว่าเกิดเหตุการปุ๊บ ทามิย่าเตรียมออกโมปั๊บ เพราะโมตัวนี้ผลิตออกมาขายในปี 2001 ในแบบ Water line Series (มีแต่ตัวเรือเหนือแนวน้ำ) ขนาดเรือยาวประมาณ 22 ซม. กำลังเหมาะมือ มีชิ้นส่วนแผงเดียวเท่าที่เห็นในภาพนั่นล่ะครับ

ผมใช้เวลาประกอบโมตัวนี้ ประกอบอย่างเดียวใช้เวลานานถึง “10 นาที” ครับผม สิบนาทีจริง ๆ เรียกว่ากาแฟในแก้วที่ผมชงไว้ยังไม่ทันหายร้อนเลยด้วยซ้ำ พลาสติกคุณภาพดีมาก ๆ การต่อลงตัวเป๊ะ ๆ ไม่ต้องอุดขัดอะไรกันเลยสักที่เดียว
แต่ที่นาน คือการทำสีครับ ผมใช้เวลาทำสีโมตัวนี้ถึงสองวัน วันแรก พ่นสีรองพื้น Mr.Surfacer 1200 รองพื้นไป 1 รอบ จากนั้นตามคู่มือให้ใช้สี XF1 ของทามิย่า ไอ้เรามันสาวก Gunze ผมเลยจัดแจงเทียบสีมาได้เป็นสีดำด้านเบอร์ 33 พ่นนำไปก่อน 1 รอบ รอให้แห้งสนิท ผมจึงใช้เทคนิค Modulation คือบังพื้นที่บางส่วนพ่นด้วยสีโทนอ่อนบ้าง แก่บ้าง เพื่อไล่สร้างมิติ เช่น ส่วนของท่อยิงอาวุธนำวิถีจำนวน 12 ช่องบริเวณข้างตัวเรือ บริเวณแผ่นเหล็กรอยต่อต่าง ๆ ทามิย่าทำมาละเอียดมากครับ ลายเส้นเหมือนของจริงเลย (แต่ร่องใหญ่กว่า) พ่นอยู่หลายรอบครับกว่าจะพอใจ รอบสุดท้าย เอาสีเบอร์ 33 นี่แหละ ผสมจาง ๆ พ่นคลุมโทนสีอีกรอบหนึ่ง จากนั้นพ่นเคลียร์มันเบอร์ 46 ทับ เพื่อรอติดดีคอล

ดีคอลมีแค่นิดเดียวครับ เลือกทำได้ 3 ลำ ผมเลือก Kursk ตามหน้ากล่อง เพื่อเป็นอนุสรณ์ถึงพวกเขา รอให้แห้ง ผมจึงพ่นเคลียร์ด้านทับอีก 1 รอบเป็นอันเสร็จครับ

ท้ายนี้ ขอขอบคุณ
1. พี่เอกวิทย์ครับ ซื้อสีเบอร์ 33 ส่งไปรษณีย์มาให้ (สองขวดสุดท้าย) ถึงได้มีทำเรือลำนี้กับเขา
2. พี่อาตมา คนนี้จุดไฟให้ เพราะพี่แกทำเรือดำน้ำบ่อยเหลือเกิน Kursk นี่ก็สั่งมาพร้อมกับเรือดำน้ำชั้น GATO ของแกเหมือนกัน

ยินดีน้อมรับคำติชมจากทุกท่านครับ

ด้วยจิตคารวะ
ครูชนบท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2011, 09:04:44 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ dragonballyu

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -13
Re: Russian SSGN K141 "KURSK" อสูรร้ายใต้สมุทร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:30:35 PM »
กระทู้ที่ดีมากครับได้ทั้งสาระและได้ชมผลงานด้วย  :icongift:
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ BasaraCoen

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
Re: Russian SSGN K141 "KURSK" อสูรร้ายใต้สมุทร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:40:14 PM »
สวยมากๆเลยครับฉากประกอบก็งามจับใจ แถมมีสาระให้อีกขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:41:53 PM »
ข้อมูลเยอะซะจนรู้สึกว่างานโมเป็นของแถมไปเลย
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:44:19 PM »
ชอบบทความที่เป็น ความรู้อะครับ อยากให้ครู เอาแบบนี้มาลงอีกครับ ผมเองก็ชอบในพวกเทคโนโลยีเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ชิ้นส่วนน้อยจัง :iconsmile:

ออฟไลน์ OffArt

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:06:01 PM »
สุดยอดเลยครับ นอกจากโมเดลแล้ว ยังมีความรู้ให้ได้อ่านกันด้วยครับ

ขอกด Like 1 ทีนะครับ อิอิ :icongift: :iconwish:

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:07:09 PM »
ข้อมูลแน่นมาก ชอบรูปที่เป็นซากมากเลย
ไดโอฯเรือหลายๆลำทำให้ดูเนียนๆดีแหะ

ปล.ขอดูใต้ท้องเรือดำน้ำหน่อยได้มั้ยฮะ :iconlol:

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:26:41 PM »
นั่งอ่านเพลินเลยครับ เป็นเรื่อดำน้ำที่ใหญ่จริงๆแฮะ รายละเอียดเยอะดีจัง  :iconsmile:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:39:11 PM »
นึกว่าจะได้ชมแบบเต็มลำเรือ แต่มันมาแบบเรือที่ขึ้นมาบนผิวน้ำหรอครับเนี่ย หุหุ

แต่ก็งามมากมาย
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:39:48 PM »
ขอบคุณครับที่นำงานดีๆมาให้ชม ข้อมูลแน่นน่าติดตามมาก
ตัวเรือไล่สีได้สวยเหมือนจริงไร้ที่ติยอดฝีมือจริงๆครับ
ปล.เห็นภาพกองเรือแล้วลูกทัพฟ้าอย่างผมก็อยากให้ ทร.ไทยมีเรือดำนำ้ใช้กับเขาซักที  :iconsmile:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 06:59:31 AM »
ชอบงานสเกลโมเดลของคุณครูทุกตัวเลยครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเรื่องของข้อมูล
ที่เป็นสาระความรู้นำมาประกอบในการนำเสนอ ทำให้ได้อรรถรสในการชมโมเดลมากเลยครับ
แค่อ่านก็เพลินแล้วละครับ  :iconlove:

สำหรับงานโม ทำออกมาได้มีมิติดีครับ โดยเฉพาะการไล่เฉดของสีดำ ที่มีอ่อนบ้าง เข้มบ้าง
ช่วยให้งานดูไม่แบน เสียดายที่ไม่ใช่โมที่เป็นแบบเต็มตัว แต่ก็สวยงามครับ
ขอบคุณที่ทำงานดีๆ มาให้ได้ชมนะครับ :icongift:

PS. นึกว่าจะไม่ได้ชมงานเสกลโมเดลจาก คุณครู อีก เพราะเล่นแตกไลน์ไปไกลกับ Transformer
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2011, 06:59:52 AM โดย Strike Freedom »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:12:18 AM »
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ  :iconwish:

Transformer ตอนนี้หยุดซื้อแล้วครับไม่ไหว เยอะเหลือเกิน กลับมาลงน้ำดีกว่า เย็นใจดี อิอิ  :iconnasty:

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:18:32 AM »
สีดำทำออกมาดีเลยครับ โหด สมแล้วที่ชื่อ อสูรร้ายใต้สมุทร

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:28:09 AM »
สวยมากๆเลยครับ ได้ความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:25:27 AM »
อร่อยดี มีประโยชน์จิงๆคับครู โมสวย เนื้อเรื่องเยี่ยม ชอบเทคนิคสีโมดูเลชั่นจิงๆ ดูสมจิงดีคับ... :iconsmile:

ออฟไลน์ Boyzgundam

• *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:12:53 AM »
งานเนียบ เนื้อหาปึ๊กเหมือนเคยครับพี่ครูอ่านแล้วเพลินดีเหมือนอ่านหนังสือสมรภูิเลย สะสมแสนยานุภาพไว้มากมายไม่ทราบว่าเอาไว้ทานอำนาจชาติไหนครับ....
ระวังCIA KGB CNN (เอ่ยอันหลังไม่ใช่น่ะ ) ส่งสายลับมาขโมยข้อมูลน๊ะคร๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:56:00 AM »
ชอบข้อมูลที่นำมาลงมากมาย งานโมก็สวยดีครับพ่นไล่เฉดสีอ่อนๆเข้มๆดูสมจริงดีไม่ใช่น้อย

.............
 ช่วงนี้หน้าฝนทะเลน่าจะคลื่นลมแรงนะ อิอิ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:25:13 PM »
เอามาวางกับโมเรือลำอื่นๆดูขลังดีครับ  ส่วนตัวไม่ได้เล่นโมแนวนี้เลยไม่รู้จะวิจารณ์ยังไง  แต่ชอบข้อมูลมากครับ  แต่เวลานี่เร็วจริงๆ แป็บๆผ่านไป 10 ปีแล้วหรือนี่

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 12:59:06 PM »
พ่นได้สวยดีครับ ใหญ่กว่าเรือลาดตะเวนเราอีก ว่าแต่ใต้ท้องเรือมันกลวงหรือว่าตันครับ ถ้าจับหงายท้องขึ้น

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 01:02:50 PM »
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ

พ่นได้สวยดีครับ ใหญ่กว่าเรือลาดตะเวนเราอีก ว่าแต่ใต้ท้องเรือมันกลวงหรือว่าตันครับ ถ้าจับหงายท้องขึ้น

ในตัวเรือมันกลวงครับ แต่ทามิย่าให้แผ่นพลาสติกปิดท้อง (Water line Plate) และแผ่นเหล็กถ่วงน้ำหนักมาให้ ก็เลยปิดท้องได้พอดีครับ จับวางกับพื้นฉากได้สบายโดยไม่ปลิวไปไหน

ขอบคุณมาก ๆ ครับ