ผู้เขียน หัวข้อ: รอยจากกระดาษทราย และTAMIYA Compoundและตัดเส็นด้ายสี Enamel  (อ่าน 4209 ครั้ง)

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
1.พอดีได้โม mg มือ2มาตัว แต่ว่ารอยตัดไม่งามเลยผมจึง ใช้กระดาษทรายขัด โดบใช้เบอร์ 800  1200  2000  ผลคือโมเกิดเป็นรอยและด้าน มีวิธี ลบรอยด้านและรอยไหม
คือถ้าพ่นเคลียด้านจะช่วยไหม

2.TAMIYA Compound ถ้าใช้อันนี้ขัดรอยจะหายไหม พอดีไม่มีรู้เรื่อง TAMIYA Compound จึงขอผู้รู้มาฮธิบายหน่อย มันมีหลายแบบ ซื้อไม่ถูก

3.การจะตัดเส็นด้วยสี Enamel พ่นเคลียมันแล้วร่องมันตื้นขึ้น ต้องย้ำลายหรือเป่า หรือไม่ต้องพ่นเคลียมัน แล้วใช้น้ำมันรอนซัน หรือ x-20 อันไหนดีก่ากัน

ขอบคูณทุกคำตอบคับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: รอยจากกระดาษทราย และTAMIYA Compoundและตัดเส็นด้ายสี Enamel
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 05:05:27 PM »
ตอบ
1. เท่าที่อ่านมา ไล่เบอร์กระดาษทราย มาดีแล้วครับ แต่ที่ยังเป็นรอยๆ อยู่คาดว่า คงขัดไม่ถูกวิธีแน่ๆ เลยครับ วิธีที่ถูก็คือ ขัดเป็น วงๆ ครับ วนไปวนมา หรือว่า ก้นห้อยนั่นแล่ะ

2. คอมปาวด์ จุดประสงค์ของมันใช้สำหรับ ทำให้ชิ้นงานมีความเงางามครับ  ก็ใช้เหมือนๆ กัน ขัดเป็นวงๆ ก้นหอย แต่เราสามารถประยกต์มาใช้ได้หลากหลาย เช่น ขัดทับ      สติกเกอร์ หรือดีคอล หลังจากพ่นดีคอลแล้ว ก็ทำให้ ดีคอลกับชิ้นงาน แนบสนิท กันมากขึ้นได้ครับ

3. สำหรับผม ถ้าเป็น MG ปรกติ ร่องมันค่อนข้างลึกอยู่แล้ว สเต็ปผมก็คือ รองพื้น สีจริง และเครียร์ แล้วค่อยวอชครับ แต่ถ้าคิดว่า มันตื้นจริงๆ ก็ย้ำก็ได้ แล้วแต่ความชอบครับ
    ระหว่างสองชนิด ผมใช้น้ำมันไฟแช็ค ครับ