ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแจมนิดนึงครับ W.I.P. : VOTOM 1/6 FULL SCRATCH BUILD- // UP DATE 3  (อ่าน 41461 ครั้ง)

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
Re: ขอแจมนิดนึงครับ W.I.P. : VOTOM 1/6 FULL SCRATCH BUILD- // UP DATE 1
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:45:45 AM »
รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับเหล่าโมเดลเลอร์ทั้งหลาย แถมช่วงนี้เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวฝนซะด้วย เกรงว่าจะไม่สบายกันเป็นแถบๆไป(ทั้งคนทำทั้งโมที่พ่นเคลียร์)

ว่าแต่ส่วนที่เป็น joint ข้อต่อนี่จะทำเป็นแบบ movable หรือว่าFix ครับ แต่ผมว่าถ้าทำmovable นี่กลัวจะรับน้ำหนักไม่อยู่นะครับนั่น ดูขนาดMDFแล้วหนาพอสมควรเลยทีเดียว

แล้วก็ส่วนตรงโค้งๆข้างหลังน่องนี่ใช้อะไรทำเหรอครับ คงไม่ใช่แผ่นMDFนะครับนั่น

ออฟไลน์ momokung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
Re: ขอแจมนิดนึงครับ W.I.P. : VOTOM 1/6 FULL SCRATCH BUILD- // UP DATE 1
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:06:59 PM »
สวัสดีครับ คุณ  rockwallnt คร๊าบบบ :iconhappy:

ขอบคุณนะครับที่เป็นห่วงสุขภาพ ขอตอบคำถามนะครับ ว่า งาน votom ชุดนี้จะเป็น แบบfix ก่อนครับ และหากมีโอกาสจะปรับเป็น Moveable และเปิดโชว์รายละเอียด ที่เลือกทำ moaveable ทีหลังเพราะติดปัจจัย เรื่องระยะเวลา กับ ต้นทุนในการผลิตครับ  ...แหมคุณ rockwallnu tนี ละเอียดรอบคอบนะครับ ได้คำนึงถึงน้ำหนักด้วย  ในเมื่อถามมาแล้ว  ผมเลยขอชี้แจงว่า วัสดุที่ผมจะใช้หล่อกับ  MOVEABLE VERSION  จะใช้ วัสดุ ABS เสมือนครับ หล่อออกมาได้ บาง น้ำหนัก เบา และมีความคงทน และ ยิดหยุ่น ทำ joint ชิ้นเล็กๆ บางๆ ทนได้ ดีกว่า เรซิ่น ครับ   แต่ ราคาค่อนข้างจะสูงกว่า วัสดุ แบบFix ครับ  ส่วนโค้งหลังน่องนี พูดตรงๆใช้ MDFเลยครับ อาศัย เทคนิค + ความงกส่วนตัวเพื่อเซฟค่าใช้จ่ายไปทำส่วนอื่นต่อ 555 อายจังเลย :iconjoy: :iconjoy: :iconjoy:
แล้วก็ข่มขืนตอนประกอบนิดหน่อยครับ อิๆ  :iconnasty: :iconnasty:  แล้วเก็บผิวด้วย PUTTYสีเขียวๆนั่นแหล่ะครับ  ด้วยวิธีเหล่านี้ จึงได้น่อง อวบๆมา 2น่องหน่ะครับ  :iconwish:   ยินดีที่ได้รู้จักและ พูดคุยกับทุกๆท่านครับ ของฝากตัวน้องใหม่ด้วยนะครับ  :iconwish: :iconwish: :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 02:49:40 PM »
สวัสดีครับทุกๆคน วันนี้ขออัพเดทอีกนิดนึงนะครับ
สำหรับหัวเข่าก็ขึ้นรุปด้วยงานปั้นดินน้ำมัน และถอดพิพม์หลอ่เป็นสีโป๊ว

หลังจากนั้นก็สร้างรายละเอียดด้วยการแกะสลัก

เนื้องานของขาตอนนี้ก็ประมาณ 80 เปอร์เซนต์ครับ

[ภาพรวมทั้งหมดครับ น่จะได้ 70 เอร์เซนต์แล้ว]

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: ขอแจมนิดนึงครับ W.I.P. : VOTOM 1/6 FULL SCRATCH BUILD- // UP DATE 2
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2011, 03:44:10 PM »
โอว......ใกล้ความจริงแล้วครับ ติดตามรอชมตอนต่อไปครับ
สู้ๆ แล้วก็ขอบคุณสำหรับ WIP ดีๆ ด้วยครับ  :icongift:

ออฟไลน์ konohana

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -7
  • どうして 雪が白いのは 分からない、しかし 白い雪がキレイ�� と 思う 俺は 嫌いじゃない...
Re: ขอแจมนิดนึงครับ W.I.P. : VOTOM 1/6 FULL SCRATCH BUILD- // UP DATE 2
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 12:11:15 AM »
เป็น WIP สุดยอดมากเลยครับ

แต่ละขั้นคงใช้ความพยายามมากเลย

สอบถามนินดนึงนะครับ พุตตี้สีเขียวนี่ เป็นพุตตี้แบบไหน ยี่ห้ออะไรหรือครับ

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 08:47:20 AM »
ขอบคุณท่าน Strike Freedom มากๆเลยครับ ที่ติดตามกันมาตลอดและให้กำลังใจกัน  ใช่แล้วครับ ใกล้เข้ามาอีกนิดแล้วครับ  :iconwish:

คุณ Konohana ครับ ขอบคุณมากๆครับ ที่ชอบผลงาน ชุดนี้   สำหรับเรื่อง Putty นั้น ก็เป็น โพลีเอสเตอร์ พุตตี้ หรือสีโป๊ว ที่ผม ได้ปรับสูตรเฉพาะขึ้นมา เพื่อให้เหมาะกับความต้องการของผมเท่านั้นเองครับ เพียงแค่อยากให้ทำงานง่ายขึ้น
คุณKonohana ใช้ โพลีเอสเตอร์ที่มีขายอยู่ทั่วไปก็ได้ครับ หรือที่เรียกกันแบบ ไทยๆว่า สีโป๊ว เหลือง ครับ  โดยอาจจะเลือกยี่ห้อ dinco , porche , dynamic  ส่วนตัวถ้าผมซื้อ ใช้ยี่ห้อ Dynamicครับ  และเกือบทุกยี่ห้อจะมีเงินทอน อยู่ในถัง อย่าลืมควานดูนะครับ ไม่เป็นเหรียญสิบ ก็เหรียญ ห้า บาท :iconjoy:

ออฟไลน์ novel007

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:40:04 AM »
งานเนี๊ยบมากมาย รอชมตอน 100% อย่างใจจดใจจ่อ  :iconwish:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:30:14 PM »
 ใหญ่จิง อาไรจิง  ไวท่อมตัวนี้ มันเป็นอะไรที่ สุดยอดมักๆเรย... :iconsmile:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 04:00:39 PM »
 งามมากมายครับ ไกล้เสร็จเข้าไปเรื่อยๆนะครับ  :icongift: ยอดมากๆ  :iconvsign: ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ leileknoi

• *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 04:45:12 PM »
สุดยอดมากๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ลูกผู้ชายตัวจริงกระทิงแดง  :iconvsign:

ออฟไลน์ ibachay

• *
  • Like: -1
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 09:45:45 PM »
ปูเสื่อรอดู 100% ครับ

ขออนุญาตถามระราบระล้วงนะครับ
ไม่ทราบว่า จขกท. อยู่แถวไหน  มีแผนจะเอาไปโชว์ที่ไหนมั๊ยครับ
อยากเห็นของจริงเป็นบุญตาซักครั้งจัง  :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 10:13:02 PM »
ขอบคุณพี่ Gon มากๆเลยครับ ที่เป็นแรงใจผลักดันให้กันครับ :iconcry: :iconcry:

ขอบคุณครับ คุณ Leileknoi ที่เชียร์นะครับ  ดีใจครับที่คุณชอบในผลงาน  .แต่กว่าจะเสร็จผมคงดิ่ม กระทิงแดงอีกหลายโหล 55555 :iconlol: :iconlol:

ขอบคุณครับคุณ ibachay  ที่ผมปูเสื่อรอชม  คุณเป็นอีกกำลังใจให้ผมลุย สร้างงานให้เสร็จครับ ... ไม่ระราบระล้วงหลอกครับถามได้ครับ เดิมทีผม คน กทม. แต่อยากหาอ๊อกซิเจินบริสุทธิ์ ก็เลยย้ายมาปักหลักที่ นครราชสีมาครับ  ...ผมไป กทม.เรื่อยๆครับหากมีโอกาสยินดีพบปะพูดคุยครับ.....ส่วนเรื่องโชว์ไม่มีแผนการครับเพราะไม่รู้ว่าจะโชว์ที่ไหน หน่ะสิครับ แล้วไม่รุ้ว่าจะมีใครสนใจอยากเชิญ   แต่ถ้าหากมีโอกาส ก็ยินดีครับ   แต่แน่ๆ งานชุดนี้จะเป็น Limited kits ครับ   :iconmeow:

ออฟไลน์ ZmuT

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 03:43:29 AM »
ยังรอติดตามชมอยู่นะครับ
หวังว่าจะได้เห็นตัวจริงเร็วๆนี้นะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• Like: 2
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:05:05 AM »
จะรอดูและให้กำลังใจจนกว่าจะเสร็จกันหล่ะครับ
ต้องชื่นชมจากใจจริงๆ ในความขยัน
และขอบคุณที่ลงให้ดูครับ ผมเชื่อว่า นี่จะเป็น WIP ที่มีประโยชน์มากๆๆ
สำหรับสมาชิก ทั้งได้แนวทาง ทั้งได้การจุดไฟ
ขอบคุณจริงๆ ครับ
 :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:54:53 AM »
ท่าน Zmut สบ่ายดีมั๊ยเอ่ย  ผมดีใจมากๆเลยที่ท่าน ยังติดตามและรอชมกันอยู่  ได้อ่านข้อความแล้ว ชื่นนนนน...ใจจริงๆครับ  :iconcryjoy: :iconcryjoy: แหม อย่างงี้ต้องรีบทำให้เร็วกว่านี้ อิๆ...อีก 2 - 3 วัน คงจะอัพเดทอีกครั้งหน่ะครับ คาดว่าอย่างนั้นนะ :iconmeow:

สวัสดีครับ ท่าน Tonk_Sittichai สบายดีมั๊ยครับ  ผมหล่ะดีจั๊ย ดีใจ...ที่คุณยังติดตามการทำงานชุดนี้ของผมอยุ่  :iconcryjoy: :iconcryjoy:   และขอขอบคุณมากๆเลยนะครับ ถ้าคิดว่า w.i.p ชุดนี้ จะเป็นประโยชน์ และเกิดไฟ ให้ กับสมาชิก  ผมยินดีครับ... หากมีอะไรให้ช่วยเหลือ หรือแนะนำ เกี่ยวกับ Mecha Model Scratch Build ติดต่อมาได้เลยครับ ผมแค่พอทำได้ นิดหน่อยหน่ะครับ    อะไรแนะ หรือตอบคำถามได้ก็จะตอบครับ   ติดต่อมาได้เลยครับ ไม่ดุ และไม่กัด 555  ส่วนใครที่ชื่นชอบ โมบิล ซูท ในยุคแรกๆ คงได้ชมงาน W.I.P.   ในขนาด 1/ 35 แบบเต็มๆตัว  แน่นอนครับ รอกันอีกซักนิด เพราะมีติวรอสร้าง หุ่น อีก 2 ชุดครับ   

อ่อ หากท่าน Tonk_Sittichail หรือท่านอื่นๆ ต้องการติดต่อผม สามารถ ติดต่อ มาทาง FB ได้เลยนะครับ     http://www.facebook.com/SWEETSAUSAGE     อิๆ ถ้าเปิดแล้วเห็นรูปผู้หญิงกับน้องหมา ดัชชุนด์ไม่ต้องตกใจว่าผิด เฟส หรือเปล่านะครับ นั่น ภรรยาผมเอง...หรือ ใครอยากโทร คุย PM หลังไมค์เลยครับ :iconshy2:

ออฟไลน์ ibachay

• *
  • Like: -1
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 08:30:57 PM »
อำเภอเมืองรึเปล่าครับ...เผื่อผมไปบ้านแฟนจะได้แว๊บไปแอบดู  :iconmeow:

ออฟไลน์ piawjojo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 09:43:04 PM »
อยากทราบขั้นตอนที่ถอดพิมพ์จากต้นแบบดินน้ำมันครับว่าไช้อะไรแล้วทำยังไง และสีโป้วสีเขียวนี่ผสมอะไรลงไปเพิ่มครับและคุณสมบัติมันต่างจากสูตรดั่งเดิมสีเหลืองยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:53:07 PM »
หวัดดีครับท่าน IBACHAY  สบายดีมั๊ยครับ :iconsmile:

ผมอยู่ในตัวเมืองแหล่ะครับ อิๆ แฟนท่านอยู่แถวไหนเอ่ย แล้วท่าน IBACHAY  อยู่จังหวัดไหนหล่ะครับเนี่ย เผื่อผ่านๆไปจะได้แวะไปทักทายท่านได้บ้าง :iconjoy:

สวัสดีครับท่าน Piawjojo   สบายดีมั๊ยครับ ช่วงนี้ฟ้าฝน เอาเรื่องทีเดียว ระวังสุขภาพด้วยนะครับ เดี๋ยวจะไม่สบาย :iconwish: :iconwish:

มาคุยกันเกี่ยวกับเรื่องที่ถามมาดีกว่าครับ สำหรับการถอดพิมพ์จากต้นแบบที่เป็น วัสดุที่ขึ้นรูปด้วยดินน้ำมัน  มีหลาย วัสดุอุปกรณ์หน่ะครับ ไม่ว่าจะเป็น ปลาสเตอร์  อันนี้ก็มีหลายเกรดหลายเทคนิค  ยางพาราเอย...ซิลิโคนเอย.... ถ้าจะอธิบายนี่ยาวเลยนะครับ  

ก่อนอื่นต้องดูก่อนว่าเนื้องานของเรา คือตัวต้นแบบเนี่ย เป็นงานประเภทไหน  เป็นงานลอยตัว หรือ รีรีฟ มีรายละเอียดและ ความซับซ้อนสูงหรือไม่ และท่านPiawjojo ต้องการ งานหล่อออกมาแค่ชุดเดียว หรือ ต้องการงานจำนวนครับ   และท่านต้องเข้าใจในการมองเหลี่ยมการแบ่งพิมพ์ หมายถึงไม่ใช่พิมพ์หน้าเดียว เป็นแม่พิมพ์ที่ต้องมี การทำ2 ส่วนขึ้นไป เพื่อป้องการการถอดชิ้นงานไม่ออก และปัจจัยอื่นๆ โดยเฉพาะพิมพ์แช็ง เข่นพิมพ์ ปลาสเตอร์ หรือ พิมพ์จากไฟเบอร์กลาส    ยังไงหากเป็นไปได้รบกวน ส่งรูปตัวต้นแบบดินน้ำมา มาลงที่นี่ หรือ อีเมล์ หรือเฟสบุ๊คของผมก็ได้ครับ เพื่อจะได้แนะนำกันได้ตรงจุด ไม่ผิดพลาดครับ ไม่ยากครับ แนะนำกันได้ :iconhappy:   ส่วนเรื่องสีโป๊ว ถ้าเรื่องสูตรคงจะวุ่นวายทีเดียวครับในการหาเคมีและเทคนิคการผสม   ส่วนเรื่องที่สีเป็นเขียว  เนเพราะความต้องการของผมที่ต้องการทำให้สีชัดเจนขึ้นในการนำมาขึ้นรูปโมเดลด้วย วัสดุ Polyester Putty โดยที่เลือกสีนี้ทำให้เห็นมิติชัดเจนขึ้น เขียวในลักษณะเปลือกมะม่วง  จะมองได้นานตา และลดอัตรา ความเครียดทางสายตา อันนี้เป็นเพียง ความรู้สึกและความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้หมายความว่า สิ่งที่ผมได้แชร์ หรือบอกเล่า นั้น จะเป็นเพียงวิธีเดียว หรือเป็นวิธีที่ดีที่สุด เป็นเพียงวิธีที่แมชท์ กับผมที่สุดเท่านั้น    โดยหลักการแล้วให้สีแม่สีที่ไว้สำหรับผสม เรซิ่น จะดีที่สุดครับ แต่ งานชุดนี้ผมใฃ้สีโปสเตอร์โมโน ครับ ดิบๆ ง่ายๆ จะว่าขี้เกียจก็ได้ครับ 5555  ส่วนเรื่องเคมีตัวอื่นนั้น ผม ผสมเพื่อ ให้ แกะสลัก ขัดแต่ง ขึ้นรูป ได้ง่ายขึ้นก็เท่านั้นเองครับ   ....ยังไง ส่งรุปต้นแบบดินน้ำมันมานะครับ จะได้แนะนำกันตรงประเด็นทีเดียวไปเลย :iconmeow: :iconmeow:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 11:39:24 PM โดย momokung »

ออฟไลน์ piawjojo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 06:23:44 PM »
ขอบคุณครับที่ตอบกลับ คือผมยังไม่ได้ทำเลยหรอกครับแม่พิมพ์เลยไม่มีภาพขออภัยด้วยครับ   ส่วนมากผมทำพิมพ์จากซิลิโคนก้อปชิ้นงานเป็นพิมพ์ประกบเลยพอมองออกครับเรื่องทำพิมพ์ยังไงให้แกะออกจากกันได้ แต่ผมไม่เคยทำสำเร็จเลยกับพวกชิ้นงานที่ผมปั้นจากดินน้ำมันแล้วจะทำพิมพ์ เช่นดินน้ำมันปั้นเป็นรูปคนซึ่งเป็นงานลอยตัวผมก็เอากระดาษแข็งเสียบด้านข้างเพื่อกั้นพิมพ์ออกเป็นหน้ากับหลังแล้วก็ทายางพาราลงไปทีละชั้นๆรอให้แห้งทีละชั้นพอหนาหน่อยก็พอกปูนปราสเตอร์ลงไปประคองพิมพ์ยางไว้ แต่พอหล่อออกมางานเบี้ยวครับสัดส่วนก็เพี้ยน พิมซิลิโดนมันใช้ดินน้ำมันกั้นชิ้นงานได้ความเที่ยงตรงเลยสูงแต่พอดินน้ำมันเป็นชิ้นงานสะเองนี่ไปไม่เป็นเลยครับตัวต้นแบบก็ไม่แข็งอยู่แล้วตัวประคองก็ไม่มีเลยอยากขอดูตัวอย่างของคุณที่ทำน่ะครับจะเอาไปประยุกต์ใช้ เอาแบบที่คุณทำส่วนหัวเข่าตัวนี้แหละครับ
ขอบคุณครับที่แนะนำ

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 12:13:26 AM »
ขอบคุณครับที่ตอบกลับ คือผมยังไม่ได้ทำเลยหรอกครับแม่พิมพ์เลยไม่มีภาพขออภัยด้วยครับ   ส่วนมากผมทำพิมพ์จากซิลิโคนก้อปชิ้นงานเป็นพิมพ์ประกบเลยพอมองออกครับเรื่องทำพิมพ์ยังไงให้แกะออกจากกันได้ แต่ผมไม่เคยทำสำเร็จเลยกับพวกชิ้นงานที่ผมปั้นจากดินน้ำมันแล้วจะทำพิมพ์ เช่นดินน้ำมันปั้นเป็นรูปคนซึ่งเป็นงานลอยตัวผมก็เอากระดาษแข็งเสียบด้านข้างเพื่อกั้นพิมพ์ออกเป็นหน้ากับหลังแล้วก็ทายางพาราลงไปทีละชั้นๆรอให้แห้งทีละชั้นพอหนาหน่อยก็พอกปูนปราสเตอร์ลงไปประคองพิมพ์ยางไว้ แต่พอหล่อออกมางานเบี้ยวครับสัดส่วนก็เพี้ยน พิมซิลิโดนมันใช้ดินน้ำมันกั้นชิ้นงานได้ความเที่ยงตรงเลยสูงแต่พอดินน้ำมันเป็นชิ้นงานสะเองนี่ไปไม่เป็นเลยครับตัวต้นแบบก็ไม่แข็งอยู่แล้วตัวประคองก็ไม่มีเลยอยากขอดูตัวอย่างของคุณที่ทำน่ะครับจะเอาไปประยุกต์ใช้ เอาแบบที่คุณทำส่วนหัวเข่าตัวนี้แหละครับ
ขอบคุณครับที่แนะนำ

สวัสดีครับ คุณ piawjojo    สบายดีมั๊ยครับ  :iconjoy:

ขอตอบคำถามชุดใหม่ครับ .....  ตามที่ได้อ่านที่คุณบอกมาเข้าใจว่า มีพื้นฐานในเชิงศิลปกรรมพอสมควร  สำหรับตัวผม คงจะแนะในเบื้องต้นได้ว่า คุณควรปราณีตในการทำแต่ละขั้นตอนให้มากขึ้นครับ  โดยเฉพาะการแบ่งพิมพ์ การกั้นพิมพ์  ส่วนวัสดุที่ใช้กั้นผมจะใช้แผ่นใส บ้าง แผ่นสังกะสีบ้าง ดินน้ำมันบ้าง ขึ้นอยู่กับ ขนาดต้นแบบ และอื่นๆครับ บางทีขี้เกียจก็เอาวัสดุรอบตัวมาประยุกต์ใช้ เพียงแต่เราต้องดูว่า ต้นแบบของเรามีขนาดเท่าไหร่ ควรใช้วัสดุอะไรดี แต่ที่สำคัญทีสุดขอเน้นครับ คือความปราณีตในการกั้นพิมพ์ ควรทำให้มือเบาครับ แล้วจะไม่กรทะบกระเทือนต่อต้นแบบ อ่อ อีกเรื่องนึงครับ ดินน้ำมันที่คุณใช้เต้นแบบเดินแบบไหนครับ ดินผึ้งน้อยทั่วไป หรือต้มเอง ถ้าต้มเองก็ให้ออกแข้งนิดนึงก็ได้ก็จะช่วยให้อยู่ทรงได้อีกทางนึงครับ ส่วนตัว ถ้างานขนาดเล็ก และ มีแบ่งพาร์ท ผมจะไม่แนะนำยางพาราซักเท่าไหร่ เพราะ ยางพารามีอัตราความหดสูงอยู่แล้ว และ ยางพารา แต่ละพิมพ์ถ้ามีความหนาที่แตกต่างกันก็ส่งผลออกมาในรูปแบบที่ ความหดที่ต่างกัน และอาจจะมีบิดบ้าง นอกจากนี้ถ้าพิมพ์ยางพารา คุณไม่เสริมทรงด้วยผ้ากอส แล้ว ก็จะส่งผลกับทรวดทรงเบี้ยวได้เหมือนกันครับ   ส่วนชิ้นงานหัวเข่า เสียดายที่ผมไม่ได้ถ่ายรูปตอนปั้นกับทำพิมพ์ เนื่องจาก ขี้เกียจ อิๆ แต่ก็จะเล่าขั้นตอนให้ฟังคร่าวๆดังนี้ครับ   เนื่องจาก ดินน้ำมันที่ผมต้มเองหมด ขี้เกียจต้มใหม่ ผมก็เลยใช้ดินน้ำมันธรรมดา ตราผึ้งน้อยแต่ผมใช้ทริค อีกนิดหน่อย บอกเลยก็ได้ครับ อันนี้เป็นวิธีส่วนตัว  คือ ผม นำวาสลีน ที่มีตามร้านขายอุปกรณ์เรซิ่นทั่วไปมานวดรวมกับดินน้ำมัน ทีนี้ดินน้ำมันก็จะมี่คุณสมบัติที่ดิขึ้นในด้าน  เกลี่ยต้นแบบได้ง่ายและเรียบครับ เมื่อได้ต้นแบบมาแล้ว ผมก็เก็บ ความเรียบด้วยการนำวาสลีนไปลูบไล้แบบอีโรติคเบาๆ อิๆ ให้งานเรียบจนเที่พอใจ อันนี้ก็ขี้เกียจอีก ปรกติจะใช้ทินเนอร์ เกลี่ยให้เรียบอ่อ ...ลืมบอกตัวต้นแบบดินน้ำมันหัวเข่าโวท่อมนี้ ผมปั้นบน เพลท แผ่น เอ็มดีเอฟ ซึ่งแผ่นนี้ผมได้ตัดให้เป็นทรงตัววี ตามแบบรูปทรงด้านหลัง แล้วผมก็นำปลาสเตอร์มาทำพิมพ์ เป็นพิมพ์แข็ง และเมื่อปลาสเตอร์แข็งดีแล้วผมก็ค่อยๆ ถอดแผ่น เอ็มดีเอฟ ออกจาต้นแบบและพิมพ์  แบบค่อยๆ เบาๆ แล้วเราก็ปั้นเก็บรายละเอียดด้านหลัง แล้วก็นำมาทำพิมพ์แข็ง  โดยปลาสเตอร์ อีกด้าน โดยไม่ลืมทาสารหล่อลื่นเพื่อนกันพิมพ์ทั้งสองหน้าติดกัน   เมื่อแม่พิมพ์เรียบร้อย ผมก็หล่อ ชิ้นงานเป็นโพลีเอสเตอร์ ต่อไป  หล่อออกมาได้มากกว่า 2อัน โดยที่ไม่ต้องทุบพิมพ์ทิ้งครับ   ถ้าเรากำหนดแบ่งพิมพ์ดี และทาสารกันติดดี แม่พิมพ์ปลาสเตอร ก็จะสามารถ หล่อได้มากกว่าที่เราคิดโดยไม่จำเป็ฯต้องทุบเพื่อนำชิ้นงานออกมา  ถ้างานเหลี่ยมมุมติด หรือขบเยอะ เราสามารถ ซอยพิมพ์ปลาสเตอร์ออกมาเป็ฯชิ้นเล็กๆได้อีก ครับ   ส่วนเรื่องแผ่น เอ็มดีเอฟ ถ้าเข้าใจในตัววสัดุดี และทำงานบ่อย ก็จะพบว่า  ตัดไม่ยากอย่างที่คิด เพียงมีเทคนิคนิดๆหน่อย ก็จะสบายและเร็วมากขึ้นครับ  ไม่ต้องใช้แรงอะไรเท่าไหร่เลย   หากสงสัยอะไรสอบถามได้เลครับ อะไรพอตอบได้ก็จะตอบครับ ไม่เก่งอะไรมากมายแค่พอทำได้ครับ

Post Merge: สิงหาคม 13, 2011, 12:22:09 AM
ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ คุณ piawjojo

ไม่ทราบว่า คุณใช้ ดินน้ำมันแบบไหนครับ   จะได้ทราบว่าดินน้ำมันที่คุณใช้เห็นบอกว่าไม่อยู่ทรง ก็เลยสงสัย  ถ้ายังไงบอกผมด้วยครับ เผื่อจะปรับสูตรดินให้  อ่อ แล้วคุณมีโครงในหรือเปล่าครับ ควรมีนะครับ  และแม่พิมพ์คุณได้ทำ สลัก /เดือย / ลิ่ม หรือเปล่าครับ เพื่อกันความคลาดเคลื่อนของตัวงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2011, 12:22:09 AM โดย momokung »