ผู้เขียน หัวข้อ: HG OOQ + GN Sword Full Saber (UPDATE 11/07/2011)  (อ่าน 7775 ครั้ง)

ออฟไลน์ supermodel

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
HG OOQ + GN Sword Full Saber (UPDATE 11/07/2011)
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 01:07:50 AM »
     สวัสดีครับ ต่อจาก MG Wing Gundam EW ก็ต่อด้วยตัวนี้ละครับ (เป็น 1 ใน 4 ที่น้องเขาฝากผมทำ ทุกท่านคงเดาได้แล้วละว่าที่เหลือมีตัวอะไรอีก)
สงสัยได้เหนื่อยกว่า MG แน่เลยครับเพราะน้องเขาอยากแบบในหนังสือ คุณเราก็ไม่เก่งแบบเขาซะด้วยแต่บอกน้องเขาไปครับว่าจะพยายามทำให้ใกล้เคียงนะ
มาชมกันต่อนะครับ

ผมเอามาต่อลองประกอบดูก่อนว่าต้องอุดขัด ต้องแปะ ต้องหัน ตรงไหนเพราะดูรูปในหนังสือแล้วงง  :icondizzy:  ลืมบอกครับน้องเขาเอาหนังสือพี่ยุ่นมาให้ดูประกอบการทำนะครับ

แล้วก็ลงมือแกะเป็นชิ้นๆ ครับขั้นตอนนี้ตรงไหนที่น่าจะเสียดสีกันผมก็จัดการขัดด้วยกระดาษทรายออกบ้างครับให้พอหลวมๆ ก็โอเค
ผมเริ่มที่อาวุธก่อนนะครับ

เหลาปลายให้แหลมครับแต่ดูแล้วคงไม่แหลม  :iconfreak: กลัวจะหักนะครับ ขวาสุดยังไม่เหลาพอจะแตกต่างกันบ้างมั้ยครับ

แล้วก็ัขัดด้วยกระดาษทราย #600 -> #800 -> #1000 แล้วตามด้วย compound หยาบแล้วก็ละเอียดครับ ด้านขวายังไม่ขัดด้วย compound ครับ

ทากาวแล้วก็ขัดลบรอยต่อครับ แล้วก็ตัดเป็นตัว C ในจุดที่จะใส่ลงไปหลังทำสีนะครับ

อันนี้เห็นรูปในหนังสือเขาตัดจากอีกด้านหนึ่งไปติดที่อีกด้านเพื่อลบรอยต่อนะครับ อาจจะดูยากหน่อยนะครับ

วันนี้ได้แค่นี้เองครับ ไว้คืบหน้ายังไงจะอัพอีกนะครับ ขอบคุณที่แวะเขามาชมครับ  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 07:14:11 PM โดย supermodel »
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ sting

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
Re: HG OOQ + GN Sword Full Saber
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 08:37:53 AM »
รอชมต่อจ้า :iconwish:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: HG OOQ + GN Sword Full Saber
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 10:06:08 AM »
รอชมครับๆท่าน

ออฟไลน์ LUCKY7

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • สนใจมาร่วมธุรกิจยึดครองโลกกับเรามั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:34:00 AM »
ว๊าวๆๆๆ รอชมนร๊า :iconvsign:
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ Four-Q

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 12:26:30 PM »
ชมด้วยครับอุปกรณ์ จัดเต็มชอบครับ อิอิ  :iconlike:

• *
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 02:58:25 PM »
     สวัสดีครับ หายไปหลายวันเลยครับ พอดีมีงานเข้าเล็กน้อย (ซ่อมคอมหลายเครื่องเลยไม่ได้ทำเลยครับ) ทำอยู่ 2 วันได้เท่าที่เห็นในรูปเองครับ

ก็อุดในจุดที่เป็นช่องว่างนะครับ ก็ดูตามในหนังสืออีกทีครับ ส่วนที่เป็นสีขาวๆ ผมใช้ไม้โปรตัดแล้วก็ขัดให้เข้ารูปให้ใส่ลงในช่องได้
ส่วนที่เป็นสีออกเหลืองนิดๆ ผมใช้พุตตี้ทั่วไปที่เป็น AB นะครับ แบ่งออกมาเท่าๆ กันทั้ง 2 ส่วนแล้วเอามานวดผสมกันแล้วก็อุดเลยครับ
แล้วก็ขัดด้วยตะไบจิ๋ว แล้วก็ต่อด้วยกระดาษทรายครับ

ขอบคุณที่แวะเข้ามาชมครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

• *
    • Facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 07:12:10 PM »
     หายไปหลายวัน ขอมาอัพเพิ่มเติมนะครับ ก็ทำไปเกือบหมดแล้วครับ เหลือก็พ่นรองพื้นครั้งสุดท้ายเพื่อเช็ครอยแล้วก็พาไปอาบน้ำขัดตัวก็พร้อมพ่นสีแล้วครับ
ไปดูงานที่แก้ไขไปแล้วบ้างนะครับ

ช่วงลำตัวผมทำแค่ติดไม้โปรเพิ่มเข้าที่ชิ้นสีเหลืองนะครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ชิ้นนี้พยายามทำให้บางลงแต่ก็กลัวหัก เลยได้เท่าที่เห็นนะครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ชิ้นนี้เป็นชิ้นส่วนที่อยู่ข้างลำตัวตรงที่เอวนะครับ ติดไม้โปรเสริมขึ้นมาให้ดูใกล้เคียงกับ MG แต่คงไม่ใกล้เคียงเลย  :iconcry:

ชิ้นนี้ผมเดินลายเพิ่มแบบ MG นะครับ แล้วก็ขัดที่ด้านหน้าให้เข้ารูปกับขาทั้งหมด เพราะตอนแรกผมดูมันเหมือนนูนออกมานะครับ

ฝ่าเท้าก็อุดด้วย EPOXY PUTTY ครับ

ส่วนนี้ผมหั่นเอาชิ้นที่ปิดเท้าออกเพื่อที่จะทากาวอุดรอยต่อที่ขาแล้วค่อยติดกาวหลังจากพ่นสีเสร็จแล้ว

ชิ้นเกราะไหล่ครับ เดินลายเพิ่มนิดหน่อยให้ดูคล้ายกับ MG ครับ

ส่วนหัวผมตัดที่ข้างหู (เรียกหูได้หรือเปล่าก็ไม่รู้) ออกเพื่อที่จะประกอบชิ้นหลังหัวแล้วก็อุดรอยต่อ ที่ต้องตัดเพราะจะได้ใส่ชิ้นใสที่ข้างหัวได้นะครับ
ชิ้นที่ตัดออกมาก็อุดช่องว่างข้างๆ ด้วย PUTTY ด้วยครับแต่ผมไม่ได้ถ่ายรูปมาด้วย

หมดเท่านี้ละครับ ขอบคุณทุกท่านที่แวะชมครับ