ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีด้วยแอร์บรัชครั้งแรกกับ SD The-O เจ้าอ้วนเหลืองใหญ่  (อ่าน 6004 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
ทำสีด้วยแอร์บรัชครั้งแรกกับ SD The-O เจ้าอ้วนเหลืองใหญ่
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

:iconlol: :iconlol: :iconlol:
ช่วงนี้หายไปนานเลยครับ มีธุระให้ออกนอกบ้านตลอด และในที่สุดก็ได้มีจังหวะ
ทำโมซ่ะที คร่าวนี้ เป็นการใช้แอร์บรัชครั้งแรก ของผมครับ เป็นการฝึกฝน ของคนมือใหม่แอร์บรัช
ยังงงงงกับการพ่นอยู่เลย (ยังไม่ถนัดนั้นเอง)  :icondizzy: :icondizzy:

SD The-O ตัวนี้ ตั้งใจทำสีพร้อมๆกับเจ้า FG Zaku II แต่ระยะเวลาทำสีห่างกันมากๆ
ตั้งใจลองทำไฮไลท์ ก็เหมือนจะเป็นไฮเละ ไปเลยครับ
ลองมาชมกันเล่นๆข่ำๆกับ SD The-O เจ้าอ้วนเหลืองใหญ่ ครับ

:iconvsign: :iconvsign:

เจ้าตัวนี้ผมทำพลาดตอนทาสีดำครับ  :iconcryout: :iconcryout:
ทาพู่กันเกินไปหน่อย พอลบแล้วทำให้มีตำหนิหลายจุดเลยครับ

สีที่ใช้
พ่นสีกระป๋องของLeyLand ลองพื้น  และตามด้วยสีขาวด้าน
สีที่ใช้ตอนพ่นแอร์บรัชครับ
สีเหลืองอ่อน = สีของ Mr.Color สีเหลืองเบอร์ 4 ผสมนิดหน่อยกับ ขาวเบอร์ 1
ใช้ทินเนอร์ Hobby  ตั้งใจลองพ่นให้เป็นไฮไลท์ แต่ยังไม่มั่นใจครับว่าไฮไลท์ทำยังไง TAT
ทาสีเขียว และส้ม ผสมจากสีของ Mr.Color
สีดำทาเอา ด้วยสีของ Gaia 022 พึ่งเคยลองใช้สีของ Gaia เป็นครั้งแรกครับ
ตอนทาสีดำนี้แหละครับทีพลาด ทาเกินไปนิดๆหน่อยๆ
เลยเอาสีเหลืองมาทากลบ แต่ทำให้มันดูแปลกๆไปครับ
ตัดเส้นด้วยสีดำอะครีลิค ทาด้วยพู่กันหัวเล็กๆ ลองทำคราบเงาดู
สุดท้ายพ่นเคลียร์ด้านปิดงานครับ

เจ้า The-O ตัวนี้ผมชอบมากๆครับ ตัวมันใหญ่จับเล่นมันส์มือดี  :icongift:

ภาพด้านหลังครับ

พยายามทำไฮไลท์ครับ

แขนด้านหลัง

ปืนของ The-O

ขยับเปลี่ยนท่า

พอถ่ายใกล้ๆ สีตก หมดเลยครับ ภาพบนจะเหมือนสีของตัวโมเดลที่ผมทำครับ  :icondisapp:

เตรียมตัวเหาะ !!!!

อีกมุม

ยืนเฉยๆแบบ SD ตัวใหญ่ๆ 

เทียบกับมือ

พอถ่ายรูปเจ้าตัวนี้เสร็จก็มาหาที่ปลูกกล้วยไม้ครับ
กะว่าจะต้องดูแลให้ดีๆ ให้ได้ กล้วยไม้สวยจริงๆ
 :iconjoy: :iconjoy: :iconmeow: :iconmeow:

สถานที่ถ่ายรูปของผมครับ  :iconlol:

ว่าแล้วก็เลยเอาเจ้า The-O มาถ่ายคู่กับกล้วยไม้ซ่ะเลย (สี The-O สวยไม่เท่าของกล้วยไม้เลย)  :iconcryjoy:

เอามาถ่ายคู่กับ ซาคุ

:iconwish: :iconwish: :iconwish:
ก็จบแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชม ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ

ทำสีด้วยแอร์บรัชครั้งแรกกับ SD The-O เจ้าอ้วนเหลืองใหญ่

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
โดยรวมทำสีได้สวยละครับ แต่เท่าที่ดูอาจจะผสมทินเนอร์น้อยไปหน่อย ผิวเลยดูหยาบในบางจุด ส่วนเรื่องไฮไลท์สำหรับสีอ่อนมี2วิธีคือ1 ใช้สีเข้มพ่นไล่ไปตามสัน ขอบ ซอก โดยปรับแอร์บรัชให้สีออกน้อยๆ และผสมสีให้จางกว่าปกติหน่อย เสร็จแล้วพ่นสีจริงคลุม

อีกวิธีเป็นวิธีที่ผมใช้เป็นประจำคือแบบ   คือพ่นสีเข้มทั้งชิ้น แล้วพ่นสีขาววนตรงกลางๆ แล้วพ่นสีทับหน้าอีกที ที่ต้องพ่นสีขาวก่อนเพราะถ้าเราเอาสีอ่อน หรือสีสดๆพ่นทับสีเทาหรือดำ สีมันจะดูตุ่นๆไปเลยครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
ชอบแฮะ สีดูด้านๆทนๆดีครับ น่าหาดุมใสสีแดงมาติดตาน่าจะเด่นขึ้นอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 05:32:16 PM โดย ReJInA »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สีเนียนสวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ GZsiin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
สีสวยดีครับ ถ้าส่วนหัวมันไม่ยาวๆขึ้นมาหน่อยผมนึกว่ากระปุกออมสินเลยนะเนี้ย อ้วนกลมดีจริงๆ :iconlol:

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
น่ารักมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
 :iconvsign: ทามสีออกมาได้น่ารักดีครับ เหลืองด้านๆสวยดีครับ :iconlike: