ผู้เขียน หัวข้อ: พญามัจจุราช พิฆาตทรชน MG Gundam DeathScythe Hell Custom  (อ่าน 21826 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
พญามัจจุราช พิฆาตทรชน MG Gundam DeathScythe Hell Custom
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:29:02 PM »
นานๆ จะรีวิวพลาโมสักครั้ง ตัวที่แล้วรีวิวตั้งแต่ปี 2009 แน่ะ http://bluewhaleguild.exteen.com/20090222/...m-astrea-type-f  ดังนั้น ถึงแม้ว่าจะมีคนอื่นรีวิวไปกันเยอะแล้ว เพราะตัวนี้ก็ยอดนิยม แถมหลายๆ คน รีวิวก็ดีกว่าผม แต่ผมก็จะขอรีวิวเจ้าตัวนี้สักครั้งครับ เพราะว่าชอบดีไซน์มาก ตั้งแต่แรกเห็นก็ชอบเลย ตั้งแต่เด็กๆ มาแล้ว (ถึงจะไม่ได้ดูกันดั้มวิงทุกตอนก็ตาม)

ก่อนอื่นก็ไปดูประวัติของเจ้าตัวนี้กันก่อนแล้วกัน แต่แฟนกันพลาคงรู้กันหมดแล้วล่ะนะ

(ภาพจาก Gundam Wiki ครับ)

Gundam Deathscythe Hell Custom เป็นกันดั้มตัวนึงของภาค Gundam Wing โดยปรากฏตัวครั้งแรกในภาค OVA ที่ชื่อ Endless Waltz  ปีกค้างคาวที่เห็นไม่ได้มีไว้เท่ๆ แต่มันคือ Active Cloak สำหรับทำให้ตัวกันดั้มล่องหน เพื่อไปจัดการศัตรูอย่างไร้ร่องรอยได้ หรือแม้จะปิดโหมดล่องหนแล้ว แต่ปีกนี้ก็ยังช่วยให้กันดั้มตัวนี้เคลื่อนไหวได้รวดเร็วมาก

ในส่วนของอาวุธ จะมีเคียวบีมที่พัฒนามาจากรุ่นก่อน ที่ปลายเคียวมีเครื่องปล่อยจรวดมิสไซล์ขนาดเล็ก ที่แขนทั้งสองข้างมี Buster Shield ที่สามารถเป็นอาวุธยิงออกไปได้ รวมทั้ง Valcan gun ที่หัว มีอยู่สองกระบอก แต่ก็คงใช้เคียวเป็นอาวุธหลัก

ก่อนจะรีวิวให้ดูโครงใน ผมพยายามแกะแล้วนะแต่แกะไม่ออก ขอยืมภาพจาก dalong แล้วกันนะครับ

ก็คือมีโครงในน่ะแหละ แต่โครงรุ่นนี้ของภาควิงที่ออกโมมาใหม่จะเป็นโครงเดียวกันหมดนะ ถ้าซื้อหลายตัวคงต่อเบื่อแย่

ของที่ได้มาทั้งหมด มีมือสี่คู่ เคียว ดีคอล ไม่ได้ติดนะติดไม่เป็น

ยืนตรง มักจะแอ่นไปด้านหลัง เพราะหนักปีก

ตัดเส้นแค่ที่หน้านะครับ แขนซ้ายโดนอาร์ทไนฟ์ขูดเอา เป็นรอยเลย

ด้านหลัง

เปิดห้องคนขับได้ ตามสไตล์ MG

อีกภาพ แบมือให้คนขับออกมานะ ไม่ใช่ขอตังค์

ดูโอ้ แม็กซ์เวลล์ ขนาด 1/100 ยังอยู่ในแผงอยู่เลย

พับแขนได้ประมาณนี้

งอเข่าได้ประมาณนี้ จริงๆ ได้มากกว่านี้แหละ แต่ติดปีกเลยได้เท่านี้

ปลายเท้างอได้นะ

ปีกยืดได้ ยืดสุดแล้วเป็นแบบนี้

ด้านหลัง

การขยับของปีกไปได้ทั้งหน้าและหลัง

แต่ด้านหน้าถ้าพับลงมาจะติดไหล่

ดังนั้น ถ้าจะพับปีกเป็นเสื้อคลุมต้องดึงไหล่ก่อน

แล้วจึงพับมาด้านหน้าได้ เวลาพับต้องให้เป็นมุมฉาก ข้อพับจะดังแก๊ก เสียวหักมาก รูปนี้ผมชอบมากนะหุบข้างกางข้าง

อีกข้างก็ทำเหมือนกัน สังเกตเล็บสีแดงจะล็อกกันเองได้

ก็จะกลายเป็นค้างคาวแม่ไก่

มือสำหรับถือเคียว จะมีติ่งอยู่

ที่เคียวจะมีร่องสำหรับให้ติ่งที่มือเสียบเข้าไป

ก็จะถือได้มั่นคง

หรืออาจจะถือสองมือก็ได้ เท่ไปอีกแบบ สังเกตเริ่มหนักหลังอีกแล้ว

แต่ถ้าถ่ายมุมนี้ก็ดูไม่ออก

เกี่ยวเถอะนะแม่เกี่ยว

เล่นนิดเล่นหน่อยกระโปรงหลังหลุดซะแล้ว

หัวแยก

ตามด้วยแขน

ไม่เป็นไรเอามางอให้ดูแล้วกัน

สรุป

เนื่องจากไม่มีตัวเก่าให้เทียบ เลยไม่ผิดหวังอะไรมาก ดีไซน์ก็ยังคงสวยอยู่ แต่ด้วยความที่เป็นพลาโมเลยเล่นได้ไม่สะดวกมือนัก (สงสัยติดพวก TF ซะแล้ว) กระโปรงหลุดง่ายมาก แขนก็ทำแกนมาสั้น หลุดง่ายมาก หัวก็แยกง่ายมาก 

พลาสติกของตัวนี้รู้สึกว่าบางกว่าพลาโมตัวอื่นๆ ที่เคยซื้อมา ต่อไปๆ เดี๋ยวเข้าเนื้อ เดี๋ยวเป็นแผล ง่ายมาก หรือผมรู้สึกไปเองก็ไม่รู้

แต่ฟังก์ชั่นต่างๆ ทำมาแล้วโอเคดี ชอบการถือเคียวที่มั่นคง (แต่บีมไม่สวยนะ) ปีกขยับได้ดี พับได้มีกลไกล็อก ตอนแรกนึกว่าจะให้เอามาติดกันเฉยๆ

แถม

สิ่งที่คู่กับมัจจุราช

ก็คือหัวกะโหลก

รักมาก

ทนุถนอมอย่างดี

สัตว์เลี้ยงแสนรัก

น้าผีของฉันย่ะ

กลับมาก่อนนนน

เหลือไว้ดูต่างหน้า

ส่งเคียวของ DM ไปให้บันไดดูดีไหม

เทียบขนาด โมภาค 00 (เอาเซเบอร์ออกก่อนก็ได้มั้ง)

เทียบขนาด เม็กกี้

สูงกว่านะ
เม็ก : แต่ข้า deluxe เองนะ

ออฟไลน์ ReJInA

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
Re: พญามัจจุราช พิฆาตทรชน MG Gundam DeathScythe Hell Custom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:57:00 PM »
กันดั้มหล่อกว่าเมกกะทรอนฮะ  :iconnasty: