ผู้เขียน หัวข้อ: Cherudim1/144 TT มือใหม่หัดทำสี  (อ่าน 7151 ครั้ง)

ออฟไลน์ baboonnity

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 20
  • facebook/Baboonmodel
    • http://www.facebook.com/Baboonmodel
Cherudim1/144 TT มือใหม่หัดทำสี
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 12:21:15 PM »
สวัสดีครับ ผมแบงค์สมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

เป็นการทำสีโมครั้งแรกครับ ต่อมาหลายตัวแล้วไม่กล้าทำสีเพราะกลัวเน่า แต่ตอนนี้เริ่มรวบรวมความกล้าทำสีโมเดลครับเพราะเห็นว่าถ้าทำสีเน่ายังไงก็แก้ไขได้  :iconwinks:  สีที่ใช้เป็นสีกระป๋องเลเเลนด์ทั้งหมดนะครับ (เห็นว่าราคาสบายกระเป๋า)

สีที่ใช้มีดังนี้ครับ
รองพื้น A-42
เขียว L-11
ขาว L-01
เคลียด้าน F-76
ตัดเส้นด้วยปากกาซากุระpaint ผสมน้ำมันสนครับ

ผมพ่นเคลียด้านแค่ที่ปืนครับ พ่นที่ปืนแล้วเป็นฝ้าเลยไม่กล้าพ่นส่วนอื่นกลัวเสีย

งานแรกนี้ผมอุดขัดด้วยกาวช้างผสมแป้งครับ แล้วขัดด้วยกระดาษทราย 360 600 1000 1200 พ่นรองพื้นเช็คความเรียบร้อย พยายามตั้งใจทำให้เนียนที่สุดครับไม่กล้าพ่นสีบ่อยเพราะเกรงใจห้องข้างๆ พอดีช่วงนี้หยุดยาวเลยไม่มีใครอยู่ผมก็เลยลองพ่นสีดูต่ก็ดันมีฝนอีก   :iconcry:
ไม่ทราบว่าขั้นตอนการทำโมของผมถูกต้องตามหลักไหมครับ (ไม่มั่นใจเลย >,<)

ชมผลงานของผมแล้วช่วยติชมและแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับเพื่อที่ผมจะได้นำไปแก้ไขในการทำสีโมตัวต่อๆไป   :iconvsign:
ปล. ต้องขออภัยด้วยนะครับที่ไม่ได้ทำฉากในการถ่ายภาพ พอดีว่าที่ห้องพักมีหลอดไฟแค่ดวงเดียวก็เลยไม่รู้จะจัดแสงยังไงอ่ะครับขอโทษจริงๆ

ตั้งใจจะย้ำลายที่หน้าอกแต่พลาด ก็เลยแก้ไขด้วยการเดินลายเพิ่มซะเลย

เดินลายที่เเขน

เดินลายที่ศีรษะ

ที่ขวานใช้วิธีการบังพ่นเอาครับ

ทำสีชิ้นใสด้วยปากกาสองหัวตราม้าครับ

แอกชั่นต่างๆครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นครับ   :icongift:
baboonity
www.facebook.com/Baboonmodel <<เชิญเข้าไปกดไลค์ร้านโมเดลเล็กๆของผมครับ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: Cherudim1/144 TT มือใหม่หัดทำสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 02:46:19 PM »
สีกระป๋องใช่ไหมครับ

สีหนาไปนิดนึงตรงหน้าอกสีเขียวๆเห็นลอนขอลคลื่นสีชัดไปหน่อยครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ lordopp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
Re: Cherudim1/144 TT มือใหม่หัดทำสี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 03:48:49 PM »
ถ้ากล้าพ่นเคลียร์ด้าน จะช่วยกลบรอยหนาๆได้บางส่วนนะครับ ลองดูครับ

เล่นทราเวี่ยนด้วยนี่นา !!!!

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 04:59:21 PM »
 :iconvsign: ยินดีต้อนรับครับสมาชิกให่ม ผมเองก็ใช่สีกระป๋องพ่นโมเหมือนกันครับ :iconlol:
มาเข้าเรื่องตัวโมเลยดีกว่าครับถ้าคุณใช้สีกระป๋องในการพ่นนะครับต้องใจเย็นๆครับภ้ารีบพ่นเเล้วพ่นใก้ลๆชิ้นงานสีจะหนามากๆครับ ทามให้โมออกมาไม่สวยครับ ส่วนเรื่องเคลียร์ที่เป็นฝ้าขาวๆส่วนหนึ่งมาจากอากาศที่ชื่นครับทำให้พ่นเเล้วเป็นฝ้าสีขาวครับ ควรพ่นเคลียร์ด้านในวันที่ฟ้าใสๆหรือมีแดดยิ่งดีครับ :iconsmile:

ส่วนเรื่องตัวโมทำสีออกมาได้พอใช้ได้ครับ สีเขียวหนาไปครับ ฝึกทำบ่อยๆครับจะได้จับแนวทางของเราเองได้ครับ สู้ๆครับรอชมตัวต่อไปครับ :iconlike:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2011, 06:15:24 PM โดย zanu009 »

ออฟไลน์ Gunkid

• *
  • Like: 2
  • ONE STEP AT TIME
    • CHAPTER ONE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 05:26:44 PM »
ผมก็ใช้สีกระป๋อง สีหนาไปนิด แต่ครั้งแรกก็ถือว่าสวยครับ สีสดดี :iconwish:

• *
    • http://www.facebook.com/Baboonmodel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:49:46 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ +๑ ทุกคอมเม้นครับ  :iconwish:

@SNRI  : นั่นสิครับ พ่นสีกรป๋องแล้วมันเป็นลอนคลื่น มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ  :iconcry:

@lordopp : ช่วงนี้ฟ้าฝนไม่เป็นใจเลยไม่กล้าพ่น ลองพ่นปืนไปแล้วฝ้าขึ้นแต่ใจร้อนอยากรีบโพสให้เพื่อนๆในเว็บช่วยกันติชมครับ
                  ปล.คุณ lordopp  ก็เล่นทราเวียนเหมือนกันหรอครับ  :iconwish:

@zanu009 : ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและความคิดเห็นครับ  :iconvsign:

@Gunkid : ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและความคิดเห็นครับ  :iconvsign:
www.facebook.com/Baboonmodel <<เชิญเข้าไปกดไลค์ร้านโมเดลเล็กๆของผมครับ

ออฟไลน์ lordopp

• *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:26:51 PM »
เล่นทราเวี่ยนด้วยครับ เซิฟ 6 ที่ปรับอินเตอร์เฟสใหมครับ กำลังมันส์

เรื่องเคลียร์ถ้างั้นต้องรออากาศดีๆแฮะ ไม่ก็ไดร์เป่าผมงับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:47:07 PM »
เล่นทราเวี่ยนด้วยครับ เซิฟ 6 ที่ปรับอินเตอร์เฟสใหมครับ กำลังมันส์

เรื่องเคลียร์ถ้างั้นต้องรออากาศดีๆแฮะ ไม่ก็ไดร์เป่าผมพะยะค่ะ.

ผมเล่นเซิฟ 7 อยู่ครับ เซิฟ 6 เวอร์ชั่นใหม่เล่นไม่ค่อยถนัดอ่ะครับ  :icondizzy:

ปล. อย่างงี้ผมรอพ่นเคลียปีหน้าเลยดีกว่า ช่วงนี้ครึ้มฟ้าครึ้มฝนจะพ่นไปก็คงจะไม่คุ้ม

ออฟไลน์ otomo

• *
  • Like: -10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 02:57:16 PM »
ชิ้นส่วนที่พ่นสีหนาไป  ไม่ต้องเป็นห่วงครับ  มีวิธีแก้อยู่ 2 วิธี

1. ทำให้เป็นแบบด้าน.....โดยพ่นเคลียร์ด้าน  จะช่วยให้ดูเนียนและเรียบขึ้นได้

2. ทำให้เป็นแบบเงาแว๊บๆ.....โดยพ่นเคลียร์มัน อัดเข้าไปซัก 3 ชั้น ให้มันๆแว๊บๆเลย  ทิ้งไว้ให้แห้งสนิทๆซัก 2-3 วัน แล้วลงมือขัด.....เอากระดาษทรายเบอร์ 2000 ขัดเบาๆให้ทั่วชิ้นงานจนดูเรียบ  (สังเกตดู ขัดจนไม่เหลือส่วนที่เงาๆเหลืออยู่ ให้มันด้านทั่วทั้งชิ้นงานเป็นใช้ได้)   แล้วขัดด้วย tamiya fine compound  ชิ้นงานจะดูเงาขึ้นมา   ปิดท้ายด้วยขัด tamiya finishing compound  ชิ้นงานจะดูเรียบและเงาแว๊บๆแบบสะท้อนเป็นกระจกได้เลย

วิธีที่ 1 นี่ง่ายมาก  พ่นเคลียร์แล้วจบเลย    ส่วนวิธีที่สองจะยุ่งยากขึ้นมาอีกนิด  แต่รับประกันว่างานออกมาสวยเนียนใกล้เคียงกับพ่นด้วย airbrush  (ขึ้นกับการขัดด้วย)  แต่ตอนที่ขัดกระดาษทรายให้ระวังอย่าขัดเพลินจนทะลุชั้นเคลียร์  ให้ระวังมากๆตรงขอบมุมทั้งหลาย เพราะเป็นบริเวณที่เคลียร์บางกว่าส่วนอื่น

ลองดูครับ

ที่สำคัญคือห้ามใจร้อน  ถ้าไม่มีแดด  อย่าพ่นสีหรือเคลียร์เด็ดขาด  ให้รอพ่นตอนที่แดดจัดๆ  งานจะออกมาดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2011, 03:02:50 PM โดย otomo »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 04:44:46 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ไว้ถ้ามีโอกาสพ่นเคลียปิดงานเมื่อไหร่จะลงให้ดูอีกครั้งครับ  :iconjoy:

ออฟไลน์ otomo

• *
  • Like: -10
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 05:49:21 PM »
อ่อ.....ลืมไป  สำหรับขั้นตอนก่อนจะพ่นเคลียร์

คือถ้าตอนแรกพ่นสีหนามากและเป็นผิวส้มเยอะๆ (ไม่เรียบ)  อาจจะขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1500-2000 เพื่อปรับผิวก่อนจะพ่นเคลียร์ก็ได้ แต่ให้ระวังขัดจนทะลุชั้นสีด้วย  ให้ค่อยๆขัดจนพื้นผิวมันดูด้านทั่วๆกันทั้งชิ้น 

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:18:19 PM »
อ่อ.....ลืมไป  สำหรับขั้นตอนก่อนจะพ่นเคลียร์

คือถ้าตอนแรกพ่นสีหนามากและเป็นผิวส้มเยอะๆ (ไม่เรียบ)  อาจจะขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1500-2000 เพื่อปรับผิวก่อนจะพ่นเคลียร์ก็ได้ แต่ให้ระวังขัดจนทะลุชั้นสีด้วย  ให้ค่อยๆขัดจนพื้นผิวมันดูด้านทั่วๆกันทั้งชิ้น 

แหล่มเลยครับ ตอนนี้ขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1500 แล้วดูเนียนขึ้นเยอะเลยครับ ไว้แดดดีจะพ่นเคลียด้านตบท้าย  :iconvsign: