ผู้เขียน หัวข้อ: งานโมเอง เมก้าซาวะ ชินอิจิ, คุโรมาตี้ โรงเรียนคนบวม  (อ่าน 7827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tee3893

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 27
เคยอ่านกันหรื่อเปล่าครับเรื่องนี้

สำนวน 'บั่นทอนปัญญา' มีที่มาจากการ์ตูนเรื่องนี้ โดยตัวละครในเรื่องที่เป็นนักแสดงสวมชุดตุ๊กตาใช้ชื่อว่าปูทัน มักจะออกมาเล่าเรื่องไร้สาระที่ไม่ก่อให้เกิดความรู้ใดๆ โดยใช้ชื่อรายการว่า รายการบั่นทอนปัญญา ปัจจุบันสำนวนนี้ถูกนำมาใช้จำกัดความถึงการกระทำหรือเรื่องราวที่หาสาระไม่ได้ หรือเป็นเรื่องตลกบ้าๆ บอๆ ที่เล่ากันสนุกๆ โดยไม่หวังสาระใดๆ

คุโรมาตี้ โรงเรียนคนบวม (ญี่ปุ่น: 魁!! クロマティ高校 Sakigake!! Cromartie Koukou ?) เป็นการ์ตูนญี่ปุ่นแนวตลก ดำเนินเรื่องโดยมีโรงเรียนมัธยมญี่ปุ่นเป็นฉากหลัง เขียนโดย เอย์จิ โนนากะ เหมาะสำหรับผู้อ่านทั่วไปที่คิดว่าตนเองจะไม่ใช้ความคิดในช่วงนั้นๆ ผลิตและจัดพิมพ์โดย วิบูลย์กิจ พับลิชชิ่ง กรุ๊ป ภายใต้ลิขสิทธิ์ถูกต้องจากสำนักพิมพ์โคดันฉะ ในปี พ.ศ. 2545 ได้รับรางวัลการ์ตูนผู้ชายดีเด่นครั้งที่ 26 ของสำนักพิมพ์โคดันฉะ[1] ต่อมาได้ถูกสร้างเป็นอะนิเมะ ในปี พ.ศ. 2546 และภาพยนตร์ ในปี พ.ศ. 2548

height="150" />[/url]
เมก้าซาวะ ชินอิจิ (メカ沢新一)
เป็นคนที่ "แข็งแกร่ง" ถึงแม้เรียนกันคนละห้องกับคามิยามะ แต่ก็ได้มาอยู่ในแก๊งของคามิยามะ ดูภายนอกเป็นหุ่นยนต์ แต่นอกเหนือจากตัวละครหลักแล้ว ไม่มีใครสังเกตในความจริงข้อนี้ เขามักถูกล้อเลียนกับมุกอุปกรณ์เครื่องยนต์และเครื่องใช้ไฟฟ้า เช่น จักรยานยนต์, เครื่องซักผ้า, ระฆัง เป็นคนไม่ชอบความรุนแรง มีวาจาดี ไม่ชอบของหวานและไม่คุ้นเคยกับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกทั้งหลาย

หน้าและหลัง

ตัวนี้พึ่งโมเสร็จครับ โมมาจากของใกล้ๆตัวทีหาได้ในบ้านครับ แล้วก็อีฟ้อกซี้ครับ สีใช่ สีกระป๋องของโกเบครับ

แขนใช่สายไฟเป็นแกน แล้วก็ใช่สายยางตู้ปลามาเป็นแขนครับ

แขนจะขยับได้อิสระมากครับเพราะเป็นลวด

ไฟทีตากับสวิกเปดปิดและรังถ่ายอยู่ส่วนหัวทั้งหมดเลยครับ ส่วนตาหล่อเรซื่นมาจากตาอุตร้าแม่นเก่าๆที่บ้านครับพอดีเลย

เปิดปิด ดูความสว่างของตา

ลองดูว่าทั้งตัวทำจากอะไรบ้าง

นอกนั้นเป็นอีฟ้อกซี่นะครับ

ที่เสื้อด้านในปักคำว่าลูกผู้ชายผมเขียนตามหน้าปกหนังสื่อการตูนเลยคงใช่มั้ง

ส่วนขาจะติดจ้อยให้ขยับไปมาได้ครับ

ลองถ่ายรูปดูเงยหน้าหลังได้สบาย

ตัวต่อเมก้าซาวะ เบต้า (メカ沢β)
เป็นน้องชายของเมก้าซาวะ โดนกอริลล่าเหยียบจนแบน ภายหลังได้รับการซ่อมแต่ตัวเล็กลงกว่าเดิม
 ตัวนี้จะขยับได้แต่แขนครับ ตัวทำมาจากฝายาดมครับ

พี่น้องมาเจอกัน

การ์ตูน4ช่องจบ เมก้าวาวะไร้เทียบทาน

เบต้ากับดันบอร์

รักแรกพบของเมก้าซาวะ มันรู้ได้ไงว่าเป็นผู้หญิง

การ์ตูน4ช่องจบ  โรบอทของโยโกซึบะ

รวมๆแล้วน่ารักอะ

ฝากBLOGด้วยครับ http://tee3893.exteen.com/20110722/entry
จบแล้วครับชอบไม่ชอบติชมได้นะครับ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
น่ารักมากๆเลยครับ อ่านการ์ตูนแล้วมันบวมสมชื่อจริงๆ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
หมอนี่เป็นแค่ นักเรียน ม.ปลายธรรมดาจริงๆนะ
ใครไปเรียกเขาว่าหุ่นยนต์นี่เป้นการทำร้ายจิตใจเขามากเลยนะ

กอลิร่าอะไรไม่มีหรอกโรงเรียนเนี่ย  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ได้อารมณ์งานฝีมือส่งครู (สมัยนี้ยังมีหรือเปล่านะ)

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
 :iconvsign: สวดดดดยอด โมเองทั้งตัวเลยอะ สวย+น่ารักเลยครับประยุกสิ่งของใก้ลๆตัวมาใช้ได้เยี่ยมมากเลยครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
งานทำเองโดยใช้สิ่งของที่อยู่ใกล้ตัว ให้เป็นของที่เราชอบแบบนี้ สุดยอดมากเลยครับ
บวกกับลูกเล่นเปิดไฟที่ที่ตาได้ แถมพ่วงด้วยน้องเล็กอีกหนึ่งตัว น่ารักโดนใจจริงๆ ครับ
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
เบื่อๆโมกันดัมมาพักใหญ่ มาเจอโม คุโรมาตี้ เข้าไป ... โอ้ความรู้สึกบั่นทอนปัญญา มันฟุ้งขึ้นมาเลย ไว้ไปขุดกรุการ์ตูนมาอ่านดีกว่า

ขอบคุณสำหรับโมสวยๆครับ ทำจากวัสดุที่คาดไม่ถึง ยิ่งมีติดไฟที่ตาด้วยยิ่งเทพ อ้อ ถ้าให้เหมือนอีกหน่อย ต้องติดระเบิดไว้บนหัวด้วยสินะ อิอิ

ออฟไลน์ sting

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
น่าร๊ากกกอ่ะ  :iconlove: :iconlove: :iconlove:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
อ้า ชอบอ่านคุโรมาตี้อยู่แล้ว(เรื่องมันบ้าดี) พอมาเห็นเมก้าซาวะแบบนี้ต้องบอกว่า สุดยอดครับ
น่ารักหลายๆ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
โมเองได้สุดยอดเลยครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

แต่ผมไม่เคยอ่านการ์ตูนเรื่องนี้ เลยไม่รู้จักเท่าไหร่ครับ

เห็นการโมแล้วประทับใจครับ ชอบพวกการเดินสายไฟมากๆ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เก่งมากคับ เข้าใจหาวัสดุมาทำด้วย ถ้าเก็บงานให้เนี๊ยบๆเรยละก็เเจ่มเรย... :iconsmile:

ออฟไลน์ shishi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
แจ่มมาก เป็นลูกผู้ชายที่เท่ห์จริงๆ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
สุดยอด เมก้าซาวะไม่พอ มีเบต้ามาด้วย

น่าจะหาฟิกกอริล่าหรือม้าราโอมาเข้าฉากเิพิ่มความบั่นทอนปัญญา (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Megasawa เจ๋งมาก โมได้เหมือนมาก

เรื่องนี้ไม่เคยอ่านแต่เคยดูทางทรูฯ ฮามาก ชอบ เฟรดี้เป็นพิเศษ หน้าถอดแบบมาจากวงควีนชัดๆ  :iconsmile: