ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นระวางประจำการ USS.Arthur W.Radford DDG-968 ครับ  (อ่าน 8592 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
ขึ้นระวางประจำการ USS.Arthur W.Radford DDG-968 ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:00:44 PM »
สวัสดีครับ ได้มาพบกันอีกครั้ง ในวันนี้ขอนำเสนอสุดยอดเรือพิฆาตลำหนึ่งที่เคยมีการสร้างกันมาบนโลกใบนี้ นั่นคือ USS.Arthur W. Radford (DDG-963)

ย้อนเวลาไปราว ๆ สามสิบกว่าปีที่แล้ว ผมเกิดมาในช่วงของวิกฤติการณ์ความขัดแย้งของอุดมการณ์คอมมิวนิสต์ (พคท.)และฝ่ายโลกเสรีประชาธิปไตย (รัฐบาลอเมริกันจ๋า) ในประเทศเราเองผมฟังข่าวทางวิทยุแทบทุกวัน (พ่อฟัง ผมต้องฟังไปด้วย)  ช่วงนั้นโลกใบนี้ยังอึมครึมไปด้วยควันไฟแห่งสงครามไม่ว่าจะเป็นสงครามระหว่างคอมมิวนิสต์ในประเทศเรา สงครามฟอล์คแลนด์ ช่วงนั้นวิทยุออกข่าวทุกวัน (บ้านผมไม่มีทีวีครับ ที่บ้านใช้ตะเกียงด้วย) สงครามอิรัก-อิหร่าน สงครามเย็นระหว่างสหรัฐอเมริกากับสหภาพโซเวียต ซึ่งเป็นช่วงที่พอดีกับผมได้มีโอกาสอ่านหนังสือสงครามและสมรภูมิในห้องสมุดของโรงเรียน ภาพของเรือรบ นาวิกานุภาพ และกองเรือต่าง ๆ เริ่มผุดขึ้นประกอบเป็นข้อมูลในสมองของผม ทำให้ผมคลั่งเรือรบเอามาก ๆ ผมว่าใครที่ได้อ่านหนังสือพวกนี้ในสมัยนั่นก็ต้องคลั่งเครื่องบินและรถถังเหมือนที่ผมคลั่งเรือเป็นแน่ ถึงหนังสือมันจะราคาเล่มละ 15 บาทก็ตาม (แพงนะครับสมัยนั้น สีกันเซ่ขวดละ 30 บาท) ยิ่งคลั่งหนักตอนสงครามอ่าวเปอร์เซียร์ ที่ทำให้ผมไปโรงเรียนสายบ่อยมาก เพราะต้องนั่งฟังคุณลุงสุทธิชัย หยุ่น วิเคราะห์สถานการณ์ทุกวันตอนเช้า

ในช่วงนั้นมีเรือรบอยู่อีกลำหนี่งที่จำภาพติดตามาตลอด นั่นคือเรือพิฆาตชั้น Spruance นั่นเองครับ ปรากฎตัวในหนังสือและทีวีบ่อยมาก เหตุเพราะว่า เรือลำนี้มีบทบาทในสงครามที่ผ่าน ๆ มาอย่างมาก ครบเครื่องในการรบ 3 มิติ ทั้งระบบอาวุธนำวิถีพื้น-สู่-พื้น Harpoon  ระบบอาวุธนำวิถีพื้นสู่อากาศ Sea Sparrow รวมไปถึงระบบปราบเรือดำน้ำ Asroc ทำให้ มันเป็นเรือที่น่ากลัวเอามาก ๆ ของฝ่ายอเมริกาในขณะนั้น

แต่ก็ยังมีเรือพิฆาตชั้น Spruance อีกลำหนึ่งที่แตกต่างออกไปจากพวก เนื่องจากมีโดมเรด้าร์ขนาดใหญ่อยู่บนดาดฟ้า แปลกตา ผมพยามเพียรค้นหาว่าเรือลำนี้คือเรืออะไร (สมัยนั้น internet ยังไม่เฟื่องฟู) จนได้ข้อมูลมาจนได้ เธอคือ USS.Arthur W. Radford นั่นเองครับ

USS.Arthur W. Radford เป็นเรือพิฆาตลำที่ 6 ในชั้น Spruance มีพี่น้องทั้งสิ้น 31 ลำ เธอถูกต่อขึ้นท่ามกลางบรรยากาศการสะสมอาวุธและการเผชิญหน้ากันในสงครามเย็นกับสหภาพโซเวียต วางกระดูกงูเมื่อวันที่ 31 มกราคม 1974 ขึ้นระวางประจำการวันที่ 16 เมษายน 1977 โดยชื่อเรือได้มาจากชื่อนายพลเรือ Arthur W. Radford แห่งกองทัพเรือสหรัฐฯ ยาวตลอดลำ 161 เมตร กว้าง 16.8 เมตร ระวางขับน้ำเต็มที่ 8,040 ตัน ใช้เครื่องยนต์แก๊สเทอร์ไบน์ ของเจเนรัลอิเล็กทริค รุ่น LM2500 จำนวน 4 เครื่อง ส่งกำลังไปขับเพลาใบจักร 2 เพลา ทำความเร็วได้สูงสุดถึง 32.5 น๊อต ระยะปฏิบัติการ 6 พันไมล์ทะเลที่ความเร็วมัธยัสถ์ (20 น๊อต)

ระบบอาวุธของเธอนั่น ประกอบไปด้วย
1.ระบบปืนใหญ่อเนกประสงค์ 127 มม. (5 นิ้ว) MK45 จำนวน 2 แท่น หัว-ท้าย
2.ระบบอาวุธนำวิถีพื้น-สู่-พื้น Harpoon 8 ท่อยิง
3.ระบบอาวุธนำวิถีพื้น-สู่-อากาศ Sea Sparrow 8 ท่อยิง
4.ระบบปราบเรือดำน้ำ Asroc แต่ถูกถอดออกแล้วแทนที่ด้วยแท่นยิงอาวุธนำวิถีแนวดิ่ง (VLS) Mk41 จำนวน 61 ท่อยิง บรรจุลูกอาวุธนำวิถีครุยส์ BGM-109 C Tomahawk  แทน
5.ระบบตอร์ปิโด Mk46 6 ท่อยิง
6.ระบบปืนป้องกันระยะประชิด ฟาลังซ์ Mk15 จำนวน 2 ระบบ
7.เฮลิคอปเตอร์แบบ SH-60 Seahawk 2 เครื่อง
มีกำลังพล เป็นนายทหาร 19 นาย พลทหาร 315 นาย (เป็นเรือที่มีค่าใช้จ่ายในการปฏิบัติการสูงเอาเรื่องเลยทีเดียว)
เธอผ่านภารกิจต่าง ๆ มาอย่างโชกโชน เดินทางรอบโลกเป็นว่าเล่น ไปมาหมดแล้ว ร่วมกับกองเรือบรรทุกเครื่องบิน ที่ 6 แห่งสหรัฐฯ  (บ้านช่องไม่ค่อยอยู่ชอบเป็นตำรวจโลก) ในบทบาทเรือคุ้มกัน และภารกิจปราบเรือดำน้ำ

ในปี 1997 เธอได้รับการปรับปรุงใหม่ให้เป็นเรือสาธิตเทคโนโลยี (ทดลองใช้) ระบบเรด้าร์ AEMSS ย่อมาจาก Advanced Enclosed Mast/Sensor(AEM/S) System  เป็นชุดของระบบเปลือกหุ้มเสาอากาศ ทำจากวัสดุผสม composite ที่มีคุณสมบัติพิเศษที่จะลดทอนการสะท้อนคลื่นเรดาร์จากเรือ/เครื่องบินของฝ่ายตรงข้าม โดยไม่ลดทอนความสามารถในการแพร่คลื่นสัญญาณของเรือเอง และเจ้าเปลือก ที่ว่ายังช่วยยืดอายุของเสาอากาศและระบบตรวจจับที่อยู่ภายในจากการกัดกร่อนของไอน้ำทะเลอีกด้วย
ระบบดังกล่าวได้ถูกทดสอบและปรับปรุงจนกระทั่งใช้งานได้จริงและเริ่มติดตั้งกับเรือ LPD ชุด San Antonio ในปี 2003 ครับ

ในปี 1999 เธอได้รับอุบัติเหตุระเบิดครั้งใหญ่เหนือแนวน้ำ แรงระเบิดทำให้ป้อมปืนใหญ่หัวเรือ และท่ออาวุธนำวิถีครุยส์โทมาฮอว์คได้รับความเสียหาย มีลูกเรือบาดเจ็บถึง 12 นาย (แม้แต่สหรัฐฯ ก็พลาดกันได้) ประมาณการกันว่าความเสียหายมีถึง 32.7 ล้านดอลล่าร์ (เท่ากับซื้อเอฟ 16 A ได้ 2 เครื่อง) แต่ก็ซ่อมแซมจนกลับมาเข้าประจำการได้อีกครั้ง

เธอถูกปลดประจำการเมื่อวันที่ 18 มีนาคม 2003 รวมเวลาในการรับใช้ชาติยาวนานถึง 26 ปี

มาถึงตัวโมเดลกันบ้าง ผมตามหาเรือลำนี้มานานมากครับ เคยเจอใน E-bay แต่ก็ไม่กล้าซื้อเนื่องจากไม่ชำนาญด้านธุรกรรมออนไลน์ จนเมื่อปี 2007 ดราก้อนได้นำเรือลำนี้ออกมาผลิตอีกครั้งผมจึงได้ซื้อไว้สมใจ ในราคา 580 บาท และดองเอาไว้ถึง 2 ปี กว่าจะงัดออกมาต่อกัน อิอิ

การต่อเรือทั้งหมดนั้น ดูได้ที่กระทู้นี้นะครับ ทำไว้หมดแล้ว

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=21795.0

ธงประมวล (Signal Flag) ที่ติดตั้งบนเรือลำนี้ไม่ได้ติดมั่ว ๆ นะครับ ผมติดผืนธงเข้าไป 4 ผืน แทนอักษร 4 ตัว เรียงจากบนลงล่าง คือ N A W R ซึ่งเป็นนามเรียกขานสากลของเรือลำนี้ครับ

“เฮ้ย เรียงปลอกกระสุนให้ดีสิวะ เดี๋ยวต้นปืนเห็นเข้าไปฟ้องผู้การ เดี๋ยวก็ซวยกันหมดนี่หรอก”

เป็นมินิไดโอราม่าเล็ก ๆ บนเรือลำนี้ครับ

ลองเทียบขนาดกับเรืออื่น ๆ ครับ ชั้น Spruance ใหญ่กว่ามาก

หนังสืออ้างอิงที่ใช้ รูปภาพประกอบในหนังสือช่วยได้เยอะเลยครับ ชัดเจนดีกว่าภาพใน internet อีก

หนังสืออ้างอิง 1. Sea power ( John Gresham & Ian Westwell) ปี 2008  2. Destroyer & Frigate

ท้ายที่สุดนี้หากไม่ได้บุคคลดังรายนามเบื้องล่าง เรือลำนี้คงมิอาจสำเร็จลงได้ครับ
1.พี่นายนาวา สำหรับข้อมูลเรื่อง AEMSS ครับ
2.พี่วิทย์ สำหรับวัสดุอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่ขาดเหลือครับ
3.น้าอาตมา สำหรับ PE บันไดเรือและ Metal Flex ครับ
4.น้า non สำหรับการสั่งซื้อ Decal มาให้ครับ
5.พี่แพนด้า สำหรับลำกล้องปืน MK 45 ขอบคุณมาก ๆ จริง ๆ ครับ
6.น้านีโอ ขอบคุณมากสำหรับหนังสือ Sea Power ที่ซื้อมาฝากจากมาเลเซียนะจ๊ะ มีประโยชน์มาก ๆ
และขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ติดตามชมครับ
ด้วยจิตคารวะ
ครูชนบท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2011, 10:04:12 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ slimpop

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 22
Re: ขึ้นระวางประจำการ USS.Arthur W.Radford DDG-968 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:56:09 PM »
ดีเทลละเอียดยิบเลยครับ ชอบคราบเวทเธอริ่งและPEครับ สวยงามเหมือนจริงมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ขึ้นระวางประจำการ USS.Arthur W.Radford DDG-968 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:59:23 PM »
งามมากครับ  :)

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:43:46 PM »
สวยมากเลยครับคุณครู เอาไปเลยหนึ่งจึ้ก  :iconsmile:

ออฟไลน์ supermodel

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:57:52 PM »
ข้อมูลเพียบ โมเดลสวย รายละเอียดจัดเต็ม สุดยอดมากๆ ครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ Kid_D

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:39:35 AM »
1 Like !

โมเดลสวยมาก

รูปก็สวย

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 07:18:37 AM »
งานโมสวยงามสมจริงครับ รายละเอียดต่างๆ ทำออกมาได้ดีมากครับ ติดตามชมขั้นตอนต่างๆ
จาก WIP แล้วบอกได้เลยครับว่า ต้องใช้ทักษะและความตั้งใจในการประกอบเยอะมาก
ทุกๆรายละเอียดที่ คุณครู ถ่ายทอดลงบนตัวโม ทำออกมาได้สุดยอดครับ

ข้อมูลประกอบการนำเสนออ่านเพลิน และสอดแทรกความรู้เอาไว้ด้วย ภาพถ่ายก็ชัด
ยิ่งพอนำเรือมาจอดรวมกันหลายๆ ลำแล้ว ดูมีเรื่องราวดีครับ

ขอบคุณที่ทำงานโมเดลสวยๆ มาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ Boyzgundam

• *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:40:05 AM »
สุดยอดทั้งตัวเรือ สุดยอดทั้งข้อมูลเลยครับพี่ครู เหมือนย้อนไปสมัยที่ยังซื้อหนังสือสงครามกับสมรภูมิมาอ่านเลยทุกวันนี้ยังเก็บอยู่เเป็นตั้ง
เกือบลืมต้อง 1like ครับสำหรับความอุตสาหะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 09:13:09 AM โดย Boyzgundam »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 09:36:44 AM »
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ ผมเว้นจากการทำเรือไปนานเป็นปี ๆ เลยครับ มีโมที่ประกอบไม่เสร็จเยอะมาก ตอนนี้จะทยอย ๆ ขุดขึ้นมาทำไปเรื่อย ๆ ครับ

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 10:08:27 AM »
โมสวย ข้อมูลปึ๊ก  ชอบจริงๆครับ
ถามนิดนึงครับ พวกเรือนี่ ทำไมเค้าชอบใช้เรียกสรรพนามเป็นผู้หญิงอ่ะครับ  เห็นหลายลำละ บางลำตั้งชื่อเปฌนผู้หญิงเลย

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 02:40:55 PM »
โอ้วเป็นกองเรือดูแล้วเท่มากมายครับ ว่าแต่ตรงกลางลำนี่เป็นโดมเรด้าหรือครับ นึกว่าเทียนพรรษาซะอีก :iconfreak:

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• TG STAFF
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 04:43:23 PM »
 :iconsmile:   ขอบพระคุณครับ...ได้ชมโมเดลสวยๆและข้อมูลขั้นสุดยอดของเรือ...อ่านแล้วเพลินมาก...ขอคารวะครับ
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 08:38:30 PM »
ขอบคุณมาก ๆ ครับทุกท่าน

เหตุที่เรียกเรือด้วยสรรพนามว่า "เธอ" (She) นั้น ด้วยความเชื่อที่ว่า เรือจะมีเทพยดาที่เป็นผู้หญิงสิงสถิตย์อยู่ที่เรือครับ ซึ่งในบ้านเราก็ตรงกับ "แม่ย่านาง" เรือนั่นเองครับ ความเชื่อนี้มีกันทั่วโลกครับผม ถึงเรือจะดุดันแค่ไหน สรรพนามก็ยังเป็นผู้หญิงครับ

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 08:53:44 PM »
สวยมากๆ :iconwish: แยกไม่ออกเลยอันไหนภาพถ่ายอันไหนโม

แถมได้ความรู้อีก ชอบตรงนี้มากๆและขอบคุณมากๆครับ

ถามนิดครับ การตั้งชื่อเรือนี้เขาเลือกจากอะไรหรอครับ อย่างลำนี้ใช้ชื่อนายทหาร

บางลำก็เป็นชื่อรัฐ อันนี้เขาเลือกจากอะไรหรอครับ สงสัยมานายละ :iconsmile:
My Gyndam Gallery

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 08:27:18 AM »
สำหรับประเทศอื่น ๆ นั้น ผมไม่ค่อยทราบมากนักครับ ส่วนใหญ่ผมได้มาจากการสังเกตุประเภทเรือกับชื่อ ซึ่งการตั้งชื่อเรือนั้น ส่วนมากจะใช้รายนามบุคคลสำคัญของกองทัพเรือ ของประเทศ หรือสถานที่สำคัญก็ได้ครับ เช่นประเทศสหรัฐอเมริกา เรือบรรทุกเครื่องบินทุกลำ (ในปัจจุบัน) จะตั้งชื่อตามบุคคลสำคัญ เช่นประธานาธิบดี เช่น USS.Ronald Ragan หรือวุฒิสมาชิกที่มีความสำคัญกับกองทัพเรือ เช่น USS. John C. Stennis ซึ่งเป็นวุฒิสมาชิกจากมิสซิสซิบปี ที่ผลักดันกองทัพเรือสหรัฐอย่างต่อเนื่องครับ

ในประเทศญี่ปุ่นเอง ก็ใช้สถานที่สำคัญเช่นกัน อย่างในสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง เรือลาดตระเวนเบา จะใช้ชื่อแม่น้ำมาเป็นชื่อเรือ เช่น Isuzu, Natori, Oyodo เป็นต้น ครับ

ส่วนในประเทศไทยเอง มีหลักการดังนี้ครับ

1. เรือพิฆาต ตั้งตามชื่อตัว ชื่อบรรดาศักดิ์ หรือชื่อสกุลของบุคคลที่เป็นวีรบุรุษของชาติ เช่น ร.ล.ปิ่นเกล้า
2. เรือฟริเกต ตั้งชื่อตามแม่น้ำสายสำคัญ เช่น ร.ล.คีรีรัฐ ร.ล. ตาปี
3. เรือคอร์เวตต์ ตั้งตามชื่อเมืองหลวงหรือเมืองสำคัญในประวัติศาสตร์ เช่นร.ล.สุโขทัย ร.ล.รัตนโกสินทร์
4. เรือเร็วโจมตี แบ่งได้เป็น 2 ประเภทคือเรือเร็วโจมตี (อาวุธปล่อยนำวิถี) ตั้งชื่อตามเรือรบในสมัยโบราณ เช่น ร.ล.ราชฤทธิ์ ร.ล.วิทยาคม ร.ล.อุดมเดช และเรือเร็วโจมตี (ปืน)
5. เรือดำน้ำ ตั้งตามชื่อผู้มีอิทฤทธิ์ในนิยายหรือวรรณคดีเกี่ยวกับการดำน้ำ เช่น ร.ล.มัจจานุ
6. เรือทุ่นระเบิด ตั้งตามชื่อสมรภูมิสำคัญ เช่น ร.ล.บางระจัน ร.ล.หนองสาหร่าย
7. เรือยกพลขึ้นบก เรือลำเลียง และเรือลากจูง ตั้งตามชื่อเกาะ เช่น ร.ล. อ่างทอง เรือหลวงสิมิลัน ร.ล.สีชัง
8. เรือตรวจการณ์ แบ่งออกเป็น 3 ประเภทคือ
-เรือตรวจการณ์ (ปืน) ตั้งชื่อตามอำเภอชายทะเล เช่น ร.ล.หัวหิน ร.ล.ตากใบ
-เรือตรวจการณ์ (ปราบเรือดำน้ำ) ตั้งตามชื่อเรือรบในลำน้ำสมัยโบราณที่มีความเหมาะสมแก่หน้าที่ของเรือนั้น เช่น ร.ล.พาลี ร.ล.คำรณสินธุ
-เรือตรวจการณ์ไกลฝั่ง (OPV) ตั้งชื่อตามจังหวัดชายทะเลครับ เช่น ร.ล.ปัตตานี ร.ล.นราธิวาส และล่าสุดผมได้ข่าวแว่ว ๆ มาแล้วว่า เรือ OPV ลำใหม่ที่กำลังต่ออยู่ ชื่อ ร.ล.กระบี่ ครับ แต่ยังไม่ยืนยัน
11. เรือสำรวจ ตั้งชื่อตามดาวสำคัญ เช่น ร.ล.จันทร ร.ล.ศุกร์
12. เรือหน้าที่พิเศษ ตั้งชื่อด้วยถ้อยคำที่มีความหมายเหมาะสมแก่หน้าที่ของเรือนั้น ๆ เหมือนกับเรือหลวงจักรีนฤเบศร ซึ่งเป็นเรือบรรทุกเฮลิคอปเตอร์ ชื่อเรือนั้นให้ขอพระราชทาน และให้ใช้ว่าเรือหลวงนำหน้า
13. เรือขนาดเล็ก (เล็กกว่า 200 ตัน) ให้ตั้งชื่อด้วย อักษรย่อตามชนิดและหน้าที่ของเรือ มีหมายเลขต่อท้ายอักษร กองทำเรือเป็นผู้ตั้งให้ เช่น เรือ ต. 91 เรือต. 991 เป็นต้น

ทั้งนี้ เรือบางประเภท อาจมีชื่ออื่นที่ถูกตั้งขึ้นเป็นพิเศษของเรือลำนั้น ๆ แทนก็ได้ แล้วแต่กรณี เช่น ร.ล.มกุฎราชกุมาร ซึ่งเป็นเรือฟริเกต แต่ ทร.ขอพระราชทานชื่อเป็นพิเศษเพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร หรือ ร.ล.นเรศวร/ตากสิน ซึ่งเป็นเรือฟริเกตเช่นกัน แต่ทร.เลือกตั้งชื่อนี้เพื่อเป็นเกียรติแก่บุคคลสำคัญของชาติ และที่สำคัญเรือลำนี้มีประสิทธิภาพเทียบเท่าเรือพิฆาตนั่นเองครับ

ส่วนเรือชุด ต. 991-ต. 996 นั้น มีระวางขับน้ำเกิน 200 ตัน แต่อยู่ในโครงการเฉลิมพระเกียรติ จึงได้รับการยกเว้นครับผม

ขอบคุณมาก ๆ ครับ