ผู้เขียน หัวข้อ: Volks FSS 1/100 Batsh the Black Knight  (อ่าน 7990 ครั้ง)

ออฟไลน์ ace of aces

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 12
Volks FSS 1/100 Batsh the Black Knight
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 12:10:39 AM »
สวัสดีครับ ก่อนอื่นดูกันยาวๆ ก่อนเลย

:iconsmile: เนื่องด้วยกิเลสอันหนาเตอะของผม ที่อยากได้หุ่นจากซีรี่ย์นี้มาประดับบารมีที่บ้านสักตัว  ตัวทีเคยมีโมเก่าของค่ายเวฟก็ทำสีจนเละเทะไปแล้ว  พอเห็นรีวิว แบล็คไนท์ของค่าย VOLKS ที่ขนาดต่อดิบยังงามเลยไม่รอช้า

สั่งซื้อจากเวปมาทันที พอได้ของมาลองต่อดูแล้ว บอกได้คำเีดียวว่า  :iconfreak: ผิดหวังหน่อยๆ สงสัยผมคงหวังมากไปว่ามันจะต่อง่ายสบายใจเฉิบเหมือนต่อ MG ของบันได ที่ไหนได้อุึดขัดกันระนาว ตั้งแต่หัวจรดเท้า พลาสติกหล่อไม่เป็นรูบุ็๋มเหมือนของค่ายเวฟก็จริง

แต่หล่อเกินมาเพียบ  :icondizzy: ต้องนั่งขัดกันเป็นวันๆ เลย แถมชิ้นส่วนในแผงทำเกทซะสั้นนิดเดียวตัดแบบไม่ใช่คีมเทพนี่มีรอยแน่ๆ ตัดเหวอะไปหลายแผลเลย ทำสีง่ายหน่อยเพราะส่วนใหญ่แยกชิ้นส่วนมาดีมาก แต่ก็เยอะมากก ทำให้แทบไม่ต้องบังพ่นเลย

ผมทำสีแบบแยกชิ้นส่วนทำทีละส่วน เพราะชิ้นส่วนเยอะมากๆ  ให้พ่นรอบเีดียวหมดคงไม่ไหว  ทำสีเสร็จประกอบร่าง เจออุปสรรคหินแบบคาดไม่ถึงเพราะชิ้นส่วนแต่ละชิ้นของเจ้านี่ มันใหญ่มาก น้ำหนักเยอะ กาวทามิย่าเอาไม่อยู่ ติดทีขยับนิดเป็นหลุดกระจุยมาทั้งตัวเลย  :iconangry:

สุดท้าย ก็ต้องใข้กาวช้างจนได้ ประกอบเสร็จตั้งโชว กะจะขยับท่าแอคชั่นเท่ๆ ซะหน่อยเหอะ ๆ แต่ไม่ไหวข้อต่อชิ้นใหญ่แต่ดันหลวมรับน้ำหนักไม่อยู่ซะงั้น สุดท้ายเอาแค่ยืนเป็นนายแบบพอล่ะ  :iconpale: ขี้เกียจนั่งโมข้อต่อ

สี  มิดไนทบลู + แดง กันเซ่
  กันเซ่เบอร์ 61 + ดำธรรมดาเบอร์ 2
  แดง เบอร์ 3
  แดงเบอร์ 3 + ไวนเรด + ขาว
  ส้มเบอร์ 59
  เหลือง เบอร์ 4
  สีเงินกระป๋องทามิย่า

ปิดงาน เคลียร์กึ่งมันกึ่งด้าน
กว่าจะทำเสร็จหมดรองพื้นสีเทาไปสองกระป๋องใหญ่ + รองพื้นขาว เล็ก 1 กระป๋อง มิดไนทบลุ 3 ขวด ทินเนอร์ 1 ขวด เคลียร์ 1 กระป๋อง -*-

ยืนเทียบกับ เรดมิราจ 1/144 ของผมสมัยเริ่มทำโมใหม่ๆ ตอนนั้นยังไม่รู้จักวิธีทำโมแบบละเอียด เล่นของโหดซะเลย สุดท้าย เรดมิราจ กลายเป็นเละมิราจไปจนได้  :iconcryout:

ปิดท้ายด้วยภาพ HL ดิวคอส เวสเมล แบล็คไนท รุ่นที่ 3 และ FM เอส

ขอบอกว่าเห็นคนขับมันหน้าตาแบบนี้ก็เหอะ แต่ฝีมือนั้นตรงข้ามกับหน้าตาแบบสิ้นเชิง หน้าอุบาทว์แต่ฝัีมือเทพซะงั้น

ฟาติมา  เอส  หุ่นเท่ ฟาติมา สวย แต่คนขับ.....

เครดิต ภาพจาก FSS club ครับ 

ขอบคุณสำหรับคำติชมครับ

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
Re: Volks FSS 1/100 Batsh the Black Knight
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 06:31:33 AM »
สวยงามมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: Volks FSS 1/100 Batsh the Black Knight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 07:41:56 AM »
ทำออกมาได้สวยเลยทีเดียวครับ  :iconvsign:

ตัวนี้เป็นพลาสติกคิทใช่มั๊ยครับ ว่าจะหามาทำบ้างเหมือนกัน แต่เจอแบบนี้ต้องคิดให้ดีซะแระ  :iconcry:

ป.ล. ถ้าไม่รบกวนเกินไป ช่วยถ่ายคู่กับ กั้นดั้ม MG ให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ อยากเห็นขนาดชัดๆน่ะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 08:09:18 AM »
สวยดีครับ อยากเล่นสายนี้เหมือนกัน แต่มันขยับไม่ค่อยได้ แถมยังเข็ดจากสมัย KOG ที่ทำเละไปตัวนึงเลยไม่ได้เปิดซักที

เรื่องหน้าตาก็เรื่องนึงเพราะผู้ที่จะเป็น Black Knight เอสจะเป็นผู้เลือกเอง แต่ว่าไหนๆจะลงรูปอัศวินดำทั้งทีทำไมไม่เอารุ่นที่5 กราด ซิดเมียน ล่ะถึงจะแก่แต่ก็เก๋านา
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 10:33:51 AM »
โม FSS เค้าไว้ยืนเฉยๆ ก็สวยที่สุดแล้วครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 12:05:07 PM »
FSS พอเห็นคนมาแฉรายละเอียดงาน  ผมจะได้เบรกไว้ก่อน :iconpale:
พอดีปีหน้าผมมีแผนจะลอง  V  Siren Prominence ที่เป็นพลาสติกของโว๊คส์อยู่เหมือนกันครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ  :iconcryjoy:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ ace of aces

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 07:31:22 PM »
ทำออกมาได้สวยเลยทีเดียวครับ  :iconvsign:

ตัวนี้เป็นพลาสติกคิทใช่มั๊ยครับ ว่าจะหามาทำบ้างเหมือนกัน แต่เจอแบบนี้ต้องคิดให้ดีซะแระ  :iconcry:

ป.ล. ถ้าไม่รบกวนเกินไป ช่วยถ่ายคู่กับ กั้นดั้ม MG ให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ อยากเห็นขนาดชัดๆน่ะครับ  :iconsmile:

:iconlol: พวก MG ผมอยุ่ที่บ้านอีกหลังนึง ตอนนี้เอา 1/100 00 gundam แก้ขัดไปก่อนนะ ขนาดประมาณ 18 ซม.

สวยดีครับ อยากเล่นสายนี้เหมือนกัน แต่มันขยับไม่ค่อยได้ แถมยังเข็ดจากสมัย KOG ที่ทำเละไปตัวนึงเลยไม่ได้เปิดซักที

เรื่องหน้าตาก็เรื่องนึงเพราะผู้ที่จะเป็น Black Knight เอสจะเป็นผู้เลือกเอง แต่ว่าไหนๆจะลงรูปอัศวินดำทั้งทีทำไมไม่เอารุ่นที่5 กราด ซิดเมียน ล่ะถึงจะแก่แต่ก็เก๋านา
อัศวินดำรุ่นที่ห้า  ตาลุึงนี่ผมว่าเท่กว่าไอ้หมอนี่เยอะเลย  แต่หารูปรุ่นที่ 1 กับ 4 ไม่ได้เลยแฮะ

โม ไลนนี้ทำสีง่ายครับ เพราะมันแยกชิ้นส่วนให้ดีมาก   เหนื่อยตอนอุึดขัดหน่อย แต่ที่ยากคือตอนประกอบต้องคำนวณดีๆ ว่าจะโมข้อต่อหรือติดกาวช้างไปเลย เพราะถ้าไม่ใช้นี่ประกอบแล้วขยับทีนี่หลุดเป็นชิ้นๆ เลย  :iconsoul:

ปล.ที่สำคัญ ไลนนี้ไม่มีแถมดีคอลให้นะครับ เพราะฉะนั้นลายตามตัวหุ่น เพ้นทเองโลด  :iconfreak:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 08:02:23 PM »
ออกมาสวยสมความพยายามเลยครับ เคยจะลอง FSS 1/100 แบบพลาสติกเหมือนกันแต่เห็นชิ้นส่วนแล้วปวดตับ
ผมว่า FSS นี่ทำเวอร์ชั่นเรซิ่นนี่เผลอๆจะง่ายกว่าพลาสติกอีกครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 10:03:45 AM »
งานโอเคคับ สวย เเละ เรียบร้อยในระดับนึงเรย ได้มาตารฐาน FSS

อยากบอกว่าโมซีรี่ย์นี้ เเค่ซื้อมาก็ต่อก็นับถือน้ำใจในความพยายามเเล้วละคับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 10:48:23 AM »
เผื่อคนไม่รู้

ดิวคอส เวสเมล แบล็คไนท์ รุ่นที่ 3 ที่ดูปัญญาอ่อนนั่นเป็นคนขับเดวอนช่าในภาคอนิเมที่โดน KOG เชือดในดาบเดียว (จริงๆแล้วเดวอนช่ามันก็หุ่นกระจอกๆนั่นแหละ) แต่ที่ไหนได้หมอนี่ดันใช้เดวอนช่าที่ว่านี่ซัดกับไซเรนF3เครื่อง ซึ่งเป็นหุ่นระดับหัวหน้าของอาณาจักรฟิลมอร์ แล้วยังปราบแบล็คไนท์รุ่น2ได้อีก
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 12:06:08 PM »
แต่ผมก็ตั้งใจไว้นะว่าชีวิตนี้ต้องซื้อโมจากเรื่องนี้มาประดับบ้านให้ได้เลย  :iconvsign:

ออฟไลน์ EXILE

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:34:14 PM »
สวยดีครับ ท่าจะทำยากอยู่นะเนี่ย นับถือในความพยายาม  :iconlike: