ผู้เขียน หัวข้อ: MG strike freedom fbm <TT> โมเล็กๆ (มือใหม่ครับ)  (อ่าน 12899 ครั้ง)

ออฟไลน์ neungsina

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -24
MG strike freedom fbm <TT> โมเล็กๆ (มือใหม่ครับ)
« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:49:49 PM »
สวัสดีครับ

นี่เป็นตัวที่สองที่ทำสี แล้วครับ รู้สึกว่ายังไม่ดีเท่าไรเลยเลยเอามาลงขอคำแนะนำครับ (ถ่ายรูปไม่สวย)

สีที่ใช้ ของ kobe หมดเลยครับ

candy red

candy Blue

แล้ว ก้อรองพื้น ของสี candy ครับ

ดำด้านของ ATM นะครับ

เคลียเงา ATM ครับ

ใช้สีกระป๋อง ไม่ได้ใช้แอร์บรัช นะครับ

ไปชมเลยดีกว่าบ่นมากและ แฮ่ๆๆ

ขอบคุณครับที่รับชม ขอคำแนะนำด้วยครับบ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 07:12:22 PM โดย neungsina »

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
Re: MG STFD FBM โมเล็กๆ (มือใหม่ครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:13:14 PM »
สีแบบเมทัลลิคสวยน่ะครับ แต่ผมชอบตัวIJมากกว่าน่ะสีโดนใจ แล้วตรงขานี้ตังใจทำแยกใช่ไหมครับ

แต่เหมือนจะพ่นเคลียเยอะไปหรือเปล่า ดูหนาๆไปหน่อย

ถ้าอยากได้เงาๆ หรือพ่นเคลียบางสัก2-3รอบแล้วใช้พวกครีมขัดเงาเอาดูน่ะครับ มันจะได้ไม่ดูเยิ้มเกินไป
My Gyndam Gallery

• *
Re: MG STFD FBM โมเล็กๆ (มือใหม่ครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:26:51 PM »
สีแบบเมทัลลิคสวยน่ะครับ แต่ผมชอบตัวIJมากกว่าน่ะสีโดนใจ แล้วตรงขานี้ตังใจทำแยกใช่ไหมครับ

แต่เหมือนจะพ่นเคลียเยอะไปหรือเปล่า ดูหนาๆไปหน่อย

ถ้าอยากได้เงาๆ หรือพ่นเคลียบางสัก2-3รอบแล้วใช้พวกครีมขัดเงาเอาดูน่ะครับ มันจะได้ไม่ดูเยิ้มเกินไป

ขอบคุณครับ ตรงขาตั่งใจแยกอ่ะครับ ^^

ออฟไลน์ oorx

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 12:58:48 AM »
สวยงามมากอ่ะ :iconwish: 
ผมขอถามหน่อยครับว่า
1.สีทองนี้ทำไงหรอครับ พ่นลงไปเลยหรือว่าลองพื้นด้วยสีอื่นก่อนหรอป่าวครับ
2.แล้วงานนี้เป็นการพ่นจากสีกระป๋องเลยหรือเอาลงแอร์บรัช ครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 07:34:08 AM »
สวยงามมากอ่ะ :iconwish: 
ผมขอถามหน่อยครับว่า
1.สีทองนี้ทำไงหรอครับ พ่นลงไปเลยหรือว่าลองพื้นด้วยสีอื่นก่อนหรอป่าวครับ
2.แล้วงานนี้เป็นการพ่นจากสีกระป๋องเลยหรือเอาลงแอร์บรัช ครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

1. อ๋อพ่นลงไปเลยครับ ไม่ได้รองคับ สีของ Kobe อะครับจำเบอไม่ได้

2. สีกระป๋องอย่างเดวเลยคับไม่ได้ใช้แอร์บรัชครับ

• *
Re: MG strike freedom fbm <TT> โมเล็กๆ (มือใหม่ครับ)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 07:15:00 PM »
ลงรูปแก้ใหม่ แล้วครับ ^^

ออฟไลน์ otomo

• *
  • Like: -10
Re: MG strike freedom fbm <TT> โมเล็กๆ (มือใหม่ครับ)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 08:34:33 PM »
สีกระป๋อง พ่นจากกระป๋องโดยตรง  ถ้าปิดงานด้วยเคลียร์เงา  จะดูเรียบเนียนได้ลำบาก

แต่ก็พอมีวิธีอยู่   คือตอนปิดงานด้วยเคลียร์มัน  ให้พ่นอัดให้เยิ้มซัก 3 รอบ (พ่นตอนแดดแรงๆ)  แล้วรอแห้ง 48-72 ชั่วโมง  ก่อนจะเอามาลงมือขัดเงาทีละชิ้น

-เริ่มจาก กระดาษทรายเบอร์ 2000 ก่อน  วนเบาๆให้ทั่วชิ้นงานจนพื้นผิวเปลี่ยนเป็นด้านจนทั่ว  (ระวังขอบมุม  ขัดเพลินจะถลอกถึงชั้นสีได้)

- ต่อด้วยครีมขัดละเอียด  Tamiya compound Fine  เวลาขัดออกแรงซักนิด  ผิวของชิ้นงานจะเริ่มเงาขึ้นมาพอสมควร

- ตามด้วยครีมขัดละเอียดสุด Tamiya compound Finish  ออกแรงขัดหน่อย  ทีนี้ผิวจะเงาเรียบเหมือนกระจก

- ขั้นตอนสุดท้าย  ลง wax  ใช้ wax สำหรับรถยนต์ก็ได้ (แต่อย่าเอาที่มี compound ผสม) ผมใช้ Meguair's No.21    ให้เอา cotton bud ป้าย wax ลงบนผิวชิ้นงานบางๆไม่ต้องหนา  ทิ้งให้แห้งซัก 10-15 นาที แล้วก็เช็ดออกด้วยผ้า micro fiber (ไม่ต้องออกแรงขัด)

เป็นอันจบ

ขั้นตอนทั้งหมดใช้เวลานานขึ้นมาก   เพราะต้องลงมือขัดทีละชิ้น  แต่ละชิ้นอาจใช้เวลาตั้งแต่ 10-30 นาที ขึ้นอยู่กับลักษณะความยากง่ายและขนาดของชิ้นงานในการขัด  แต่ถ้าทำดีๆ งานที่ออกมาจะสวยและเงางามมากๆ  

ลองเล่นดูครับ   แต่เดิมผมปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน  ก็รู้สึกว่าดูเรียบเนียนสวยได้ง่ายพ่นเคลียร์เสร็จก็จบ   แต่พอลองปิดงานแบบเงาแล้วติดใจ ชอบมาก   เหนื่อยตอนขัด แต่ผลที่ได้ทำให้หายเหนื่อยเลย จนตอนนี้ทำแต่งานเงาๆ  ยิ่งทำสี metallic ด้วยแล้วยิ่งสวย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2011, 08:39:30 PM โดย otomo »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:24:46 PM »
สีกระป๋อง พ่นจากกระป๋องโดยตรง  ถ้าปิดงานด้วยเคลียร์เงา  จะดูเรียบเนียนได้ลำบาก

แต่ก็พอมีวิธีอยู่   คือตอนปิดงานด้วยเคลียร์มัน  ให้พ่นอัดให้เยิ้มซัก 3 รอบ (พ่นตอนแดดแรงๆ)  แล้วรอแห้ง 48-72 ชั่วโมง  ก่อนจะเอามาลงมือขัดเงาทีละชิ้น

-เริ่มจาก กระดาษทรายเบอร์ 2000 ก่อน  วนเบาๆให้ทั่วชิ้นงานจนพื้นผิวเปลี่ยนเป็นด้านจนทั่ว  (ระวังขอบมุม  ขัดเพลินจะถลอกถึงชั้นสีได้)

- ต่อด้วยครีมขัดละเอียด  Tamiya compound Fine  เวลาขัดออกแรงซักนิด  ผิวของชิ้นงานจะเริ่มเงาขึ้นมาพอสมควร

- ตามด้วยครีมขัดละเอียดสุด Tamiya compound Finish  ออกแรงขัดหน่อย  ทีนี้ผิวจะเงาเรียบเหมือนกระจก

- ขั้นตอนสุดท้าย  ลง wax  ใช้ wax สำหรับรถยนต์ก็ได้ (แต่อย่าเอาที่มี compound ผสม) ผมใช้ Meguair's No.21    ให้เอา cotton bud ป้าย wax ลงบนผิวชิ้นงานบางๆไม่ต้องหนา  ทิ้งให้แห้งซัก 10-15 นาที แล้วก็เช็ดออกด้วยผ้า micro fiber (ไม่ต้องออกแรงขัด)

เป็นอันจบ

ขั้นตอนทั้งหมดใช้เวลานานขึ้นมาก   เพราะต้องลงมือขัดทีละชิ้น  แต่ละชิ้นอาจใช้เวลาตั้งแต่ 10-30 นาที ขึ้นอยู่กับลักษณะความยากง่ายและขนาดของชิ้นงานในการขัด  แต่ถ้าทำดีๆ งานที่ออกมาจะสวยและเงางามมากๆ  

ลองเล่นดูครับ   แต่เดิมผมปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน  ก็รู้สึกว่าดูเรียบเนียนสวยได้ง่ายพ่นเคลียร์เสร็จก็จบ   แต่พอลองปิดงานแบบเงาแล้วติดใจ ชอบมาก   เหนื่อยตอนขัด แต่ผลที่ได้ทำให้หายเหนื่อยเลย จนตอนนี้ทำแต่งานเงาๆ  ยิ่งทำสี metallic ด้วยแล้วยิ่งสวย

ขอบคุณมากเฃยครับที่แนะนำ ให้ละเอียดมากๆแล้วจะรองทำดูครับขอบคุณครับ ^^

ออฟไลน์ pato

• Verified User
  • *
  • Like: -20
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 05:14:22 PM »
1.ตรงสีแดงกับน้ำเงิน ทำยังไงครับพ่นแดง น้ำเงินลงไปเลย หรือ พ่น สีเงินแบบเดียวกับลำตัวลงไปก่อนแล้วค่อยทับด้วยแดงกับน้ำเงิน
2. รองพื้นไม่ใช่สีเดียวกับลำตัวรึป่าว
3. สีเงินตามลำตัวทำไงครับ ใช้สีเบอร์อะไร
4.ตอนปิดงานพ่นเครียมัน กี่รอบ แล้วการที่พ่นรองพื้น พ่นสี พ่นเครียเงาาปิด ชิ้นงานจะหนาไปจนมีผลต่อการขยับตามจุดต่างๆของหุ่นรึป่าวครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:15:41 PM »
1.ตรงสีแดงกับน้ำเงิน ทำยังไงครับพ่นแดง น้ำเงินลงไปเลย หรือ พ่น สีเงินแบบเดียวกับลำตัวลงไปก่อนแล้วค่อยทับด้วยแดงกับน้ำเงิน
2. รองพื้นไม่ใช่สีเดียวกับลำตัวรึป่าว
3. สีเงินตามลำตัวทำไงครับ ใช้สีเบอร์อะไร
4.ตอนปิดงานพ่นเครียมัน กี่รอบ แล้วการที่พ่นรองพื้น พ่นสี พ่นเครียเงาาปิด ชิ้นงานจะหนาไปจนมีผลต่อการขยับตามจุดต่างๆของหุ่นรึป่าวครับ

1.รองพื้น candy tone kobe เบอ 404 ก่อนครับ แล้วตามด้วย สีที่ต้องการครับ แต่ต้องเป็นสี candy tone นะครับ

2.สีที่ตัวก็คือรองพื้นเลยครับ

3.รองพื้น candy tone kobe เบอ 404 ครับ

4. 2 รอบครับ ไม่ค่อยมีผลเท่าไรครับบางทีก้อดีด้วยข้อต่อแน่นขึ้นครับ