ผู้เขียน หัวข้อ: [Review โมจีน] HG TT SERAVEE GNHW/B  (อ่าน 10612 ครั้ง)

ออฟไลน์ baboonnity

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 20
  • facebook/Baboonmodel
    • http://www.facebook.com/Baboonmodel
[Review โมจีน] HG TT SERAVEE GNHW/B
« เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:24:00 PM »
สวัสดีครับ วันนี้ก็จะขอ review โมจีนให้เพื่อนๆได้ดูกันนะครับ จากการที่เพื่อนๆประสบปัญหาหลังหักดังแอ้กจากโมคุณลุงแล้ว โมจีนก็ไม่ต่างกันครับมีหลังหักเหมือนกัน ต้องขอออกตัวไว้ก่อนว่าก่อนที่จะซื้อโมตัวนี้ผมคาดหวังเพียงแค่อยากจะซื้อ Seravee เฉยๆ แต่ที่ร้านไม่มีขาย เลยซื้อ Seravee GNHW/B มาแทน เพราะคิดว่ามันน่าจะแทนกันได้ ดังจะมารีวิวกันในกระทู้นี้นะครับ

เริ่มที่กล่องครับ

รันเนอร์ทั้งหมด จะเห็นได้ว่า ทุกรันเนอร์ที่ Seravee มี กล่องนี้ก็มีเช่นกันครับ แต่เพิ่มรันเนอร์ Fและ G มาด้วยทำให้เป็น GNHW/B ซึ่งราคาเท่ากันเป๊ะ (เข้าใจอารมณ์คนที่ซื้อไปก่อนแล้วมารู้ทีหลังว่ามีอีกกล่องนึงแถมให้าองแผงแถมราคาเท่ากันอีก  :iconcry:)

รายละเีอียดคมชัดตามมาตรฐาน TT ครับ

เอ่อ...สติ๊กเกอร์  :iconpanic:

มาดูแอกชั่นต่างๆกันครับ
เวอร์ชั่น SERAVEE

ยกอาวุธได้สบาย ไม่มีปัญหาโรคไขข้อเสื่อม

รอยประกบที่ขา ต้นเหตุมาจากความผิดพลาดของกระผมเองที่คว้านรูเดือยกว้างไป จริงๆแล้วเดือยของโมตัวนี้ฟิตและแน่นมาก กลัวว่าถ้าแกะออกมาทำสีอาจจะเกิดความเสียหายได้เลยหลวมอย่างที่เห็น

เซราฟิม หล่อเหลาเอาการมาก เสียที่แปลงร่างไม่ได้

สติ๊กเกอร์ที่ให้มาคุณภาพแย่มาก ทั้งตัดไม่ตรงและกาวไม่เหนียว แก้ปัญหาโดยการทาสีขาวแล้ววอชด้วยสีดำ ทำให้เหลือส่วนที่เป็นตานูนๆขึ้นมาเป็นสีขาว และแต้มปากกาเมจิกสีฟ้าลงไปตบท้ายด้วยเคลียมันเป็นอันเรียบร้อย

ที่ข้อศอกไม่ได้ประกอบชิ้นใสเพราะจะใส่หลังทำสี

รันเนอร์ F ครับ แผงเดียวเปลี่ยนกล่องใหม่เลย  :iconfreak:

เพิ่มเติมเป็นร่าง GNHW/B ครับ

สำหรับแสงระวี เอ๊ย! เซราวีตัวนี้ถือว่ามาจากความผิดหวังของผมครับ (เพราะตั้งใจไปซื้ออีกตัวนึง) แต่ว่าเมื่อได้ต่อแล้วทำให้คิดไปอีกว่า แล้ว Arios กับ Cherudim ที่ซื้อมาก่อนหน้านี้หละ  :icondisapp: ถ้ารู้ว่าเป็นอย่างนี้ตั้งแต่เเรกก็ดีสิครับเจ้าน๊ายยยยย

ให้คะแนนครับ

1. การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)      9/10 : มีบางส่วนที่เป็นคราบปูน และพื้นผิวไม่เรียบบ้าง แต่กล่องนี้คือคุณภาพดีมากครับสำหรับโมจีน
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        8/10 :  ต่อง่ายครับ ชิ้นส่วนใหญ่เต็มไม้เต็มมืิอดี มีแผงเพิ่มจากเดิมสองแผงเลยทำให้มีลูกเล่นมากขึ้น แต่มีหลายคว้านรู-เหลาแกน หลายจุดเหมือนกัน
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                              9/10 :  มีนิดหน่อยครับ
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                       10/10 :  แน่นมากครับ จัดท่าไหนได้ท่านั้นเลย  
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)      9/10 :  พลาสติกมีความหนาครับ และการประกอบที่ง่ายทำให้ไม่ใช่แรงเยอะในการประกอบ แต่ถ้ากดแรงๆ มีฝ้าครับ
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  10/10 :  ชัดเจน เปลี่ยน (เอ๊ย ไม่เปลี่ยน)
7.หน้าตา                                                       9/10 : ตาตี่แบบนี้อยู่แล้ว น่ารักดี
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                       6/10 : เจ้านี้ดีหมดแหละ ยกเว้นสติ๊กเกอร์ เห็นตัดสติ๊กเกอร์ตรงส่วนตามาแล้วก็คิดอยู่ว่า เอาไงกับมันดี 55
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)          10/10 : เทียบกับ dalong แล้วเหมือนอย่างกะแกะ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                     10/10 : คุ้มมากครับ ใครที่ชอบโมตัวอ้วนๆ ชิ้นส่วนมากๆ แนะนำเลยครับ ของดีราคาถูก

รวม 90/100 A ครับ ติดตรงเรื่องสติ๊กเกอร์อย่างเดียว ที่เหลือยอดเยี่ยมยิ่งใหญ่

ปิดท้ายด้วยรูปที่ผมคิดว่าดูดีที่สุดซัก รูปละกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 12:00:43 AM โดย baboonnity »
www.facebook.com/Baboonmodel <<เชิญเข้าไปกดไลค์ร้านโมเดลเล็กๆของผมครับ

ออฟไลน์ sur_j

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -5
Re: [Review โมจีน] HG TT SERAVEE GNHW/B
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:56:46 PM »
จัดแสง ถ่ายแล้วสวย มาก  :iconnasty: