ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ สำหรับ Tamiya Mat white นรก ครับ  (อ่าน 7006 ครั้ง)

ออฟไลน์ kungfusoul

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -37
ขอคำแนะนำ สำหรับ Tamiya Mat white นรก ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:58:25 AM »
คือเรื่องมันเกิดขึ้นเมื่อวานผมใช้สี super silver ทางเป้นรองพื้นครับ แล้วค่อยพ่น Mat white ลงไป ทับ แต่พอมีตอนเช้าผมเอาชิ้นส่วนที่ผมทำสิไว้ มาประกอบ
แค่ผมกดมันแรงหน่อยทำให้สีมันลองออกมาเป็นฝุ่นเลยหนะครับ (ถ้าใช้นี่อนาคตจะล่อนออกมาหมดไหมนี่)
ตอนนี้มันเลยเป็น แบบว่าบางจุดสีขาว บางจุดสี เงิน ผมต้องทำสี Matt White ทับซ้ำไป :iconcryout:
 อยากให้ผู้รุ้ช่วยให้คำแนะนำ ด้วยคัรบ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ  :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 05:47:53 PM โดย kungfusoul »

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
Re: ขอคำแนะนำ สำหรับ Tamiya Mat white นรก ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:01:36 PM »
อ่านแล้วงงๆ นะ
จงเลือกคำตอบที่ถูกต้อง

1. รองพื้นเทา(พ่น)-->Super silver (พ่น)--> Matt white(พ่น)
2. ไม่รองพื้น -->Super silver (พ่น)--> Matt white(พ่น)
3. รองพื้นเทา(พ่น)-->Super silver (ทา)--> Matt white(พ่น)
4. ไม่รองพื้น -->Super silver (ทา)--> Matt white(พ่น)

อีกเรื่อง ป้องกันสีด้านหลุดนี่พ่นเคลียร์ทับช่วยได้น่อ
Follow me At Twitter<<<กด

• *
Re: ขอคำแนะนำ สำหรับ Tamiya Mat white นรก ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 04:13:08 PM »
คือที่ทำคือ
ไม่รองพื้อขัดอย่างเดียว -> ทา Super silver (งานพู่กัน) -> พ่น Matt White
น่าจะตามข้อ 4 ครับ
ตาม step เลยครับ :iconcryout: (sad มากครับ เป็น unicorn gundam ตัวโปรดผมด้วยอ่า)   :iconcryout:
แต่ถ้าพ่น clear มันจะอยู่คงทนถาวรเลยใช่ไหมครับ เหดียวผมจะจัดซื้อมาครับ  :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 04:14:21 PM โดย kungfusoul »

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 06:00:08 PM »
อือ.....

สีธรรมดาเนี่ย    ถ้าทาหรือพ่นทับสีเงินนี่  มันจะลอกง่ายนะ  ยิ่งเงิน วาวเท่าใหร่ยิ่งลอกง่าย  ถ้าไม่ใช่สีพวกเครียร์

เพราะสีเงินๆ  มันวาว  มันลื่น  สีที่ทับต่อไปมันเลยจะไม่เกาะ 

ทางแก้....  พ่นรองพื้นทับเงินไปซะ .....   ไม่ก็พ่นเครียร์ทับสีเงินไปรอบนึง   แต่แรงยึดเกาะมันก็ยังสู้พ่นทับสีรองพื้นไม่ได้อยู่ดี

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 06:12:36 PM »
ผมใช้การพ่นรองพื้นทับสีขาวไปจะช่วยได้ไหมครับ

หรือว่าผมต้องรื้อใหม่หมดหนะครับ
(รองพื้อขาดตลาดอยู๋หนะครับหาไม่ได้ :iconsweat:
clear ผมยังหาไม่ได้เลยอ่าคัรบ แถวบ้านบอกสินค้าหมดหนะครับ)

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 07:13:52 PM »
บทเรียนที่มีค่า  มักแลกมาด้วยความเจ็บปวดครับ

ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าช่วยได้นัก  แต่ลองดูซะก็ไม่เสียหาย

จริงๆพ่นเครียร์ทับก็พอช่วยได้    แต่ไม่มากนะ  แค่พอช่วยได้    แต่ถ้าโดนหนักๆ  ก็ถลอกเหมือนเดิม  ถ้าไม่อยากแก้งานก็พ่นเครียร์แหล่ะ   ถึงมีโอกาศลอกง่ายอยู่ื แต่ก็ไม่น่าเกลียดนัก

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ dreamcatcher

• *
  • Like: -225
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:28:33 PM »
กรณีนี้ ต้องเข้าใจก่อนว่า  ถ้าพ่นสีใดๆ ลงบนพื้นผิวที่ ลื่น เกินไป จะทำให้สีหลุดออกมาได้นะครับ

ฉะนั้น สีขาวจึงไม่ผิด จะพลาดก็ตรงที่พ่นสีเงินลงไปก่อนนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:59:45 PM »
เคยเจอบางสำนักเขานิยมพ่นสีเงินเป็นรองพื้น เช่นพวกทำเครื่องบิน เพราะสีเงินจะมองเห็นรอยขัดที่ไม่เรียบ และพวกรอยจากการอุดขัดได้ชัด ทำให้เช็คแก้ไขก่อนลงสีได้ง่าย

ผมไม่แน่ใจว่าสูตรนี้มีต้นกำเนิดมาจากไหน แต่คิดว่าออกแนวโบราณหน่อยๆนะครับ เพราะตัวช่วยปัจจุบัน อย่าง putty ไปจนถึง กาวฝาขาวที่มีเนื้อเรซิ่น หรือแม้แต่กาวช้าง เป็นตัวเลือกที่หลากหลาย และนำมาอุดขัด รอยต่อได้เรียบเนียนมาก 

ส่วน surfacer ยุคใหม่ ที่มีสีขาวนี่ถ้าเติมสีดำให้ออกเทานิดจะช่วยให้เห็นผิวที่ไม่เรียบได้ชัด ถ้าพบก็ขัดให้กริ๊บแล้วพ่นรองพื้นให้สม่ำเสมออีกทีก่อนลงสีหลัก ตามนี้สีจะเกาะแน่นมาก ไม่หลุดง่ายๆครับ :-)

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:24:27 AM »
ครับขอบคุณท่านมากครับ ว่าแต่สรุปคือทำใหม่ใช่ไหมครับ  (เครียดเลยทีเดียวนั่นทามันทั้งวัน เอาเวลาเล่น sdgo ไปทำนะเนี่ย....)
คือความจริงผมไม่ได้เอาจากตำราไหนมาหนะครับ 
ที่ทำ เนื่องจากมีกระทู้หนึ่ง เขาตั้งไว้ในหมวดนี้แล้วบอกว่า สีที่ดูเป็นสีขาว แต่ว่ากึ่งๆ  metalic มันทำอย่างไร
 ผมจึงเสนอ idea ว่าเอา สี super sliver ลงไปก่อน เพื่อเป้นพื้นแล้วเอา Matt white ที่ผมเคยพ่นไว้แล้วมันไม่ยอมกลบสีพื้นหลังสนิททับไปอีกทีน่าจะได้
ผมจึงทำการทดลองเองเพื่อหาคำตอบไปตอบเขาหนะครับ คืออยากได้เทคนิค ที่ทำให้สีขาวมันอมสี metalic หนะครับ

ว่าแต่ Matt มันคือสีประเภทไหนหรือครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2011, 09:32:09 AM โดย kungfusoul »

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 10:56:39 AM »
ครับขอบคุณท่านมากครับ ว่าแต่สรุปคือทำใหม่ใช่ไหมครับ  (เครียดเลยทีเดียวนั่นทามันทั้งวัน เอาเวลาเล่น sdgo ไปทำนะเนี่ย....)
คือความจริงผมไม่ได้เอาจากตำราไหนมาหนะครับ 
ที่ทำ เนื่องจากมีกระทู้หนึ่ง เขาตั้งไว้ในหมวดนี้แล้วบอกว่า สีที่ดูเป็นสีขาว แต่ว่ากึ่งๆ  metalic มันทำอย่างไร
 ผมจึงเสนอ idea ว่าเอา สี super sliver ลงไปก่อน เพื่อเป้นพื้นแล้วเอา Matt white ที่ผมเคยพ่นไว้แล้วมันไม่ยอมกลบสีพื้นหลังสนิททับไปอีกทีน่าจะได้
ผมจึงทำการทดลองเองเพื่อหาคำตอบไปตอบเขาหนะครับ คืออยากได้เทคนิค ที่ทำให้สีขาวมันอมสี metalic หนะครับ

ว่าแต่ Matt มันคือสีประเภทไหนหรือครับ
ขอบคุณครับ
ผมว่าสีขาวเมทัลลิกนั้นคือสีเงินนั่นล่ะท่าน

ส่วน matt white ก็คือ flat white หรือ สีขาวด้านครับ

ออฟไลน์ ardes

• *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 02:13:14 PM »
ครับขอบคุณท่านมากครับ ว่าแต่สรุปคือทำใหม่ใช่ไหมครับ  (เครียดเลยทีเดียวนั่นทามันทั้งวัน เอาเวลาเล่น sdgo ไปทำนะเนี่ย....)

ขอบคุณครับ
สีขาวเมทาลิกที่ว่านี่คือสีขาวแบบมีประกายเกล็ดเงินรึเปล่าครับ
ถ้าใช่ลองหาสี pearl white มาใช้ดูสิครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 02:40:33 PM »

ขอบคุณครับ
สีขาวเมทาลิกที่ว่านี่คือสีขาวแบบมีประกายเกล็ดเงินรึเปล่าครับ
ถ้าใช่ลองหาสี pearl white มาใช้ดูสิครับ

ครับผมจะหาซื้อมาทดลองดูครับ  แต่ว่าที่ผมเห็นมันแบบว่าคล้ายๆ metalic แต่ว่ามันไม่เงาเลยหนะคัรบที่เห้น
แบบว่าเกือบเป้นสีขาวเลยครับ น่าสงสัยจริงๆเขาทำอย่าไรเหอะๆ
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ ardes

• *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 07:24:36 PM »
อยากให้เงางั้นลองพ่น pearl white แล้วตามด้วย pearl clear จากนั้นปิดงานด้วยเคลียร์เงาดูนะครับ
สำหรับสีกระป๋องวิธีนี้"น่าจะ"เวิร์คสุดล่ะมั้งครับ(ผมก็ไม่เคยลองนะ)