ผู้เขียน หัวข้อ: [ส่งงาน กันดั้มหนึ่งในใจคุณ] กันดั้มแห่งการเริ่มต้น 0 Gundam (SD)  (อ่าน 6383 ครั้ง)

ออฟไลน์ OffArt

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com

ร่วมสนุกกับกิจกรรม “กันดั้ม 1 ในใจคุณ” ของไทยกันดั้ม.คอม ครับผม :iconsmile:
SD 0 Gundam

GN-000 0 Gundam (อ่านว่า โอ-กันดั้ม)
เป็นกันดั้มเครื่องแรก ของ Celestial Being และ โมบิลสูทเครื่องแรกของโลก ที่ติดตั้งระบบเตาสุริยะ (GN Drive)
เป็นต้นแบบ ของกันดั้มทั้งหมด นับได้ว่าเป็นกันดั้ม รุ่นที่ 1 (1st Generation)
ขับโดยกันดั้มไมสเตอร์รุ่นแรก รีวองซ์ อัลมาร์ก
0 Gundam มีระบบ GN Feather ที่จะปล่อยอนุภาค GN ออกมาในบริเวณกว้าง คล้ายกับปีกของเทวฑูต...
Pilot : Ribbon Almark

ภาพจากตอนแรกครับ โอ กันดั้ม เทวทูตผู้มาจากฟากฟ้า (แอบเปลี่ยนตัวแสดงนิดหน่อยครับ  :iconnasty:)

0 Gundam นี่ เป็นโมบิลสูทที่ผมชอบมากๆ เลยครับ  :iconlol:
ถึงจะมีที่ชอบมากๆ อยู่หลายตัว แต่ตัดสินใจเลือกตัวนี้ มาร่วมสนุกในหัวข้อนี้ครับ
เพราะประทับใจ ที่โอกันดั้ม เป็นเหมือนแบบอย่าง ให้กับคนที่พยายามจะเป็นดั่งกันดั้ม   :iconcryjoy:
และอีกเหตุผล คือ ตัวนี้ มีความรู้สึกที่มาจาก “กันดั้ม” RX-78-2 อยู่ด้วยครับ  :iconwish:

ภาพด้านหน้าครับ

ด้านข้าง

ด้านหลัง ตั้งใจทำให้ปีกเป็นแบบอนุภาคเข้มข้นครับ เลยไล่สีออกมาจากด้านใน

ที่เก็บ บีมเซเบอร์ อยู่ด้านหลัง

ด้านหน้า อาวุธมาตรฐาน คือ Beam Gun ครับ ค่อยๆ หมุนมาเรื่อยๆ เลย

กลับมาที่หน้าตรง

คราวนี้ ถ่ายแบบเอาปีกแสงออกครับ

ด้านหลัง แบบที่ไม่มีปีกแสง

แอคชั่น ! กับ Beam Gun ครับ อาวุธพื้นฐาน

ตั้งการ์ดด้วยชีลด์

เข้าแทรกแซง : เคอร์ติช...

แอคชั่น กับอาวุธมาตรฐาน Beam Saber

ด้านหน้า ใกล้ๆ ครับ

คราวนี้ ถ่ายแบบมีฐานที่มาในกล่องด้วย อันนี้ ผมพ่นเป็นสีดำครับ

ด้านหลังชัดๆ กับปีกแสง

ถ่ายแบบเปลี่ยนรูปแบบแสงเล็กน้อยครับ  :iconsmile:

ตัว GN Drive ของตัวนี้ ผมไม่ได้ติดสติกเกอร์ด้านในไว้ครับ สามารถเอาไฟฉายส่องจากด้านหลังได้ครับ
ทำให้มีแสงออกมาจากด้านใน

ปลดปล่อยอนุภาค GN

ในภาพ คือท่ากาง GN Feather ดูได้ในตอนแรกสุดครับ
หน้าตาตัวนี้ คล้ายกับ RX-78-2 Gundam มากๆ
และ ริวองซ์  คนให้เสียงคือ คุณ โทรุ ฟุยะ ผู้ให้เสียง อามุโร่ เรย์ พระเอกกันดั้มภาคแรกอีกด้วย
(อายุตอนที่เขาให้เสียงอามุโร่ 26 ตอนนี้ เขาอายุ 58 ครับ)

0 Gundam เป็นจุดเริ่มต้นทุกอย่างของเซ็ทซึนะ ที่ช่วยเขาออกมาจากปลายทางแห่งความสิ้นหวัง

A.D.2312...
เราได้พบกัน เมื่อ 11 ปีก่อน...ในที่แห่งนี้ล่ะ
แต่สำหรับคุณ นี่คงเป็นการพบกันครั้งแรกสินะ เพราะมุมที่ผมมอง
ผมมองคุณจากในค๊อกพิทยังไงล่ะ...

เบื้องล่าง มีเด็กหนุ่มคนนึง ที่รอดชีวิต มองดูกันดั้มบนฟากฟ้า เหมือนกับเทวดาผู้มาช่วยชีวิต...
และนี่คือจุดเริ่มต้นของเรื่องราว ในกันดั้ม 00
"ฉัน...จะเป็นดั่งกันดั้ม"

นี่ืคือ การพบกันแห่งโชคชะตา...

ส่วนต่างๆ  และเรื่องราวที่เกี่ยวข้องกันครับ

GN-000 0 Gundam A.C.D.
โอ กันดั้ม ที่ได้รับการปรับปรุงโดย ติดตั้งถังประจุอนุภาคGNแทน GN Driveทำให้ต่อสู้ได้เป็นเวลาจำกัด ใช้โดย ลัซเซ่ ไอออน
แต่ รีวองซ์ ได้นำ GN Drive ที่ชิงมาจาก 00 Gundam มาติดตั้ง และนำไปใช้ ในการต่อสู้ครั้งสุดท้ายของ 2nd Season…

การต่อสู้ครั้งสุดท้าย...
คนนึง ต่อสู้เพื่อที่จะเปลี่ยนแปลง ความบิดเบื้ยวของโลกนี้
อีกคนนึง ต่อสู้เพราะต้องการที่จะชี้นำโลก ไปในทางที่ไม่ล่มสลาย แต่ความบิดเบื้ยวนั้น กลับเกิดขึ้นที่ตัวเขา...
อะไรกัน ที่เกิดขึ้น

ไม่มีความลังเลอีกต่อไปแล้ว...

……

0 Gundam (HG)

0 Gundam (SD)

คราวนี้ กลับมาที่ 0 Gundam ครับ
เพราะมี HG แต่ไม่มี SD...

เราเลยต้องทำให้มีครับ!

ก็จบแล้วครับ สำหรับตัวโมเดล ตัวนี้เป็นตัวที่ 4 ที่พ่นด้วยแอร์บรัชครับผม
สีโดยรวม พยายามให้ออกมาในโทนเย็นครับ สีที่ใช้ ก็มี
สีขาวของไกอา แตะสีฟ้า โคบอลต์บลู กันเซ่  เล็กน้อยมากๆ ครับ
สีเทา ใช้สีของไกอาผสม โดยดูสัดส่วนสีจากใบต่อ HG ครับ
สีเหลือง และแดง ของ กันเซ่ครับ  สีเหลืองแตะขาวนิด และ สีดำแตะสีเทาหน่อยๆ ครับผม
ส่วนสีเขียว ใช้เคลียร์เขียวกันเซ่เลยครับ

ส่วน 0 Gundam ก็จบแล้วครับผม แต่จะยังขอต่อเนื่อง ด้วยภาพชุดเดียวกัน ที่ถ่ายครับ
และอีกส่วน คือ

SD Gundam 00 ของพวกผม 2 คนพี่น้องครับ

รวมพล SD Gundam 00 Collection by Off Art
(Off = Off-Songwut & Art = OffArt )

0 Gundam & 0 Gundam A.C.D.

GN-000 0 Gundam (อ่านว่า โอ-กันดั้ม)
กันดั้มเครื่องแรก ของ Celestial Being และ โมบิลสูทเครื่องแรกของโลก ที่ติดตั้งระบบเตาสุริยะ (GN Drive)
เป็นต้นแบบ ของกันดั้มทั้งหมด นับได้ว่าเป็นกันดั้ม รุ่นที่ 1
(1st Generation) ขับโดยกันดั้มไมสเตอร์รุ่นแรก รีวองซ์ อัลมาร์ก
0 Gundam มีระบบ GN Feather ที่จะปล่อยอนุภาค GN ออกมาในบริเวณกว้าง คล้ายกับปีกของเทวฑูต...

GN-000 0 Gundam A.C.D.
โอ กันดั้ม ที่ได้รับการปรับปรุงโดย ติดตั้งถังประจุอนุภาคGNแทน GN Driveทำให้ต่อสู้ได้เป็นเวลาจำกัด ใช้โดย ลัซเซ่ ไอออน
แต่ รีวองซ์ ได้นำ GN Drive ที่ชิงมาจาก 00 Gundam มาติดตั้ง และนำไปใช้ ในการต่อสู้ครั้งสุดท้ายของ 2nd Season…

Gundam Exia RII & Gundam Exia

GN-001RII Gundam Exia Repair II
เอ็กเซีย ที่ได้รับการปรับปรุง ใช้โดย เซ็ทซึนะ เอฟ เซย์เอย์ หลังจากที่ 00 Gundam เสียหายหนักจากการต่อสู้
ก็ถอดเอาเตาพลังงานมาใส่แทน ใช้ในการต่อสู้ครั้งสุดท้ายกับ รีวองซ์ อัลมาร์ค ใน 2nd Season
อาวุธหลัก คือ GN Sword Custom
Pilot : Setsuna F Seiei

GN-001 Gundam Exia
กันดั้มแบบเน้นต่อสู้ระยะประชิด ของ Celestial Being มีดาบ 7 เล่ม
อาวุธหลัก GN Sword เป็นดาบขนาดใหญ่ เปลี่ยนเป็น Rifle Mode ได้
GN Short & Long Blade ที่เป็นใบมีดความถี่สูง และ Beam Saber & Beam Dagger อีกอย่างละ 2 อัน
ตามคอนเซปต์ "Seven Sword"

00 Raiser

GN-0000 00 Gundam (อ่านว่า ดับเบิ้ล-โอ)
เป็นกันดั้มหลักของเซ็ทซึนะ ใน ซีซั่น 2 (4 ปีจากภาคแรก) เป็นกันดั้มเครื่องแรกที่ใช้เตา GN Drive 2 เตา มีสมรรถนะสูงมาก ใช้ดาบเป็นอาวุธหลักเช่นเดิม

GN-0000+GNR-010 00 Raiser
มีความสามารถที่สูงจนน่าตกใจมาก เมื่อ Trans-Am แล้วจะทำให้สามารถได้ยินเสียงของผู้คน ที่อยู่รอบๆ ตัว หรือการ "เคลื่อนย้ายสสาร" และ สร้างภาพลวงตาเสมือนจริง             

00  Gundam…
ตัวนี้ ผมก็ชอบมากๆ ครับ ชอบมากๆ ทั้ง 0 และ 00 เลยครับผม

GN-0000 GNHW/7SG
00 Gundam Seven Sword/G
ตัวนี้ ทำสีไปพร้อมๆ กับ 0 Gundam ครับ เป็นตัวที่ 3 ที่ทำสีด้วยแอร์บรัชครับผม

Action!
00 Gundam - Setsuna F Seiei DERU!

00 Gundam X3
00 "DUM" Custom
00 Raiser
00 Seven Sword/G

GN-0000Q 00[Q] (อ่านว่า ดับเบิ้ล-โอ ควอนต้า)
กันดั้มที่พัฒนาต่อยอด จาก 00 Raiser ในช่วงหลังจากศึกอินโนเวเตอร์ ถูกพัฒนามาเพื่อนักบินที่เป็นอินโนเวเตอร์โดยเฉพาะ
มีระบบ Twin-Drive System แบบใหม่ และระบบ "Quantum Burst" ที่จะปลดปล่อยอนุภาค GN บริสุทธิ์ ปริมาณมหาศาลออกมา เพื่อใช้ในการส่งผ่านความรู้สึก เชื่อมโยงถึงกันและกัน...
กันดั้มตัวนี้ ออกแบบมาเพื่อเซ็ทซึนะ โดยยังคงรูปแบบ "Seven Sword" เอาไว้ ในรูปแบบ GN Sword V และ GN Sword Bit 6 อัน

ด้านข้างครับ
ตัวนี้ เป็นอีกตัว ที่ผมชอบมากๆ เลยล่ะครับ  :iconsmile:
เคยร่วมสนุก ในกิจกรรม "โมอะไรก็ได้" ครับผม เมื่อช่วงก่อนปีใหม่ที่ผ่านมา

ภาพชุดแรกที่ถ่าย ตอน 0 Gundam ทำเสร็จครับ

แสงที่ดูให้ความรู้สึกอุ่นๆ แบบนี้ ผมก็ชอบมากๆ เลยครับ

มาถ่ายที่โต๊ะหนังสือน้องสาวครับ ^ ^

น้องสาวผม ก็ชอบของเล่น และ กันดั้มเหมือนกันครับ ทั้ง 3 พี่น้องเลย  :iconhihi:

ทดสอบ เอาไฟฉายส่องครั้งแรกครับ

ทดสอบ ปีกแสงครับ อิอิ ถูกใจผมมากๆ เลยครับ

ปิดท้ายทั้งหมด ด้วยรูปนี้ครับ

งานต่อไป จะพยายามมากขึ้นอีก และ พัฒนาฝีมือต่อไปครับ  :iconlol:
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาชม แนะนำ และแสดงความคิดเห็นนะครับ :iconshy2:
ถ้ามีอะไรผิดพลาด ต้องขออภัย
ขอบคุณมากครับ  :iconsmile:

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ Yo {ChEe}

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -20
งามมากมาย  :iconcryjoy:
ชอบโปรไฟล์หุ่นมากๆเลยคร้าบบบ  :iconwish:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สวยมากๆเลยครับท่าน
ติดตามผลงานมาหลายชิ้นแล้วครับ

ออฟไลน์ sur_j

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -5
จัดมาแยอะเลยเชียว

อ่านสนุกดี ครับ   :iconlike:

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
:iconmeow:ดู+อ่านกันเพลินเลยครับ ตัวนี้ทำสีได้สวย+น่ารักมากๆครับ การนำเสนอสนุกมากๆครับ :iconwish:

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
นางฟ้าตัวน้อยน่าร๊ากอะ  ทำสีใด้ลงตัวมาก
ถ้าถือธนูนี้เป็นคิวปิ้ดใด้เลยนะนี้