ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีใช้กาวฝาเขียว Tamiya ครับ  (อ่าน 13139 ครั้ง)

ออฟไลน์ mystic

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -4
  • I IOVE MS
สอบถามวิธีใช้กาวฝาเขียว Tamiya ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 05:44:51 PM »
สอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยครับ
เวลาเราใช้กาวฝาเขียวคือเราต้องประกอบชิ้นส่วนให้สนิทแล้วค่อยเอากาวหยอดให้มันวิ่งไปตามร่องเองถูกต้องไหมครับ
เมื่อหยอดแล้วต้องออกแรงบีบชิ้นส่วนหรือไม่ หรือว่าหยอดแล้วปล่อยทิ้งไว้วันรุ่งขึ้นมาขัดได้เลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ walther

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 12
Re: สอบถามวิธีใช้กาวฝาเขียว Tamiya ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 06:30:30 PM »
ประกอบให้สนิทแต่ไม่ต้องแน่นมากก็ได้ครับ หยอดแล้วกาวมันจะวิ่งไปเอง ส่วนมากผมจะบีบนะครับ เพราะเนื้่อพลาสติกที่ถูกกาวละลายแล้วโดนบีบจะนูนขึ้นมา ตอนแห้งเอากระดาษทรายมาขัดออกบางทีแทบไม่ต้องใช้พุตตี้ซ้ำรอยเลย :iconvsign:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: สอบถามวิธีใช้กาวฝาเขียว Tamiya ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 09:05:04 PM »
เวลาประกบ  อย่า่สนิทมาก  เหลือพื้นที่ใว้นิดหน่อย

ใช้ภู่กัน ในขวด  ตักกาวมาส่วนนึง

หยอดกาวลงไปในร่องที่เหลืออยู่

แล้วบีบ  กาวมันจะโดนแรงบีบของชิ้นส่วนให้ใหลไปตามร่องเอง

พลาสติกจะโดนละลาย  นูนออกมาให้ขัดง่าย

ข้อดีของกาวแบบฝาเขียว๖สูตรแห้งไว) คือแห้งไว  กับง่าย 
แต่ข้อเสียคือ  วิธีนี้ไม่เหมาะกับชิ้นใหญ่ๆ   ถ้าเจอชิ้นส่วนใหญ่มากๆ ใช้กาวฝาขาว (สูตรแห้งช้า) จะง่ายกว่า เพราะถ้าชิ้นใหญ่มากๆ จะหยอดก็เหนื่อย  หรือหยอดก็อาจมีบางจุดใหลไปไม่ถึงอีก  เพราะชิ้นมันใหญ่

กาวฝาเขียว  ถ้าประกบชิ้นให้สนิท แล้วถ่อยทาเอาตามร่องก็ได้  แต่ไม่ค่อยอยากแนะนำ  เพราะมันจะใหลไม่ถึงลึกๆ มันจะละลายแค่ผิวนอก  จึงเหมาะกับชิ้นเล็กๆเท่านั้น  ถ้าขัดไปแล้วอาจหลุดได้

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
  • I IOVE MS
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 10:09:17 PM »
ขอบคุณคุณ walther และ naroki มากๆ ครับ
มีภาพประกอบด้วยแบบนี้ยิ่งเข้าใจง่ายมากๆ ครับ เพราะฉะนั้นต้องมีกาวฝาขาวอีกขวดด้วยสินะครับ
เข้าใจทั้งหมดแล้วครับ ไว้ผลงานเสร็จจะเอามาแบ่งปันให้ชมกันครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 04:22:22 PM »
แนะนำเพิ่มเติมครับ ถ้าจะหากาวทามิย่าฝาขาวมาใช้ แนะนำให้หาฝาสีส้มที่เขียนว่า Limonene Cement มาใช้แทนดีกว่านะครับ
คุณสัมบัติเหมือนฝาขาว แต่ไม่มีกลิ่นเหม็น เพราะตัวนี้เป็นกลิ่นส้ม หอมดี ติดอยู่ ดมทุกวัน 5555  :iconlol:

• *
  • I IOVE MS
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 12:22:43 PM »
แนะนำเพิ่มเติมครับ ถ้าจะหากาวทามิย่าฝาขาวมาใช้ แนะนำให้หาฝาสีส้มที่เขียนว่า Limonene Cement มาใช้แทนดีกว่านะครับ
คุณสัมบัติเหมือนฝาขาว แต่ไม่มีกลิ่นเหม็น เพราะตัวนี้เป็นกลิ่นส้ม หอมดี ติดอยู่ ดมทุกวัน 5555  :iconlol:

น่าสนใจมากครับ ยิ่งตรงมีกลิ่นส้มนี่ล่ะ เดี๋ยวผมลองซื้อมาใช้ดู
ขอบคุณมากครับ