ผู้เขียน หัวข้อ: สติ๊กเกอร์แบบนี้ติดยังไงครับ  (อ่าน 6375 ครั้ง)

ออฟไลน์ mojee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สติ๊กเกอร์แบบนี้ติดยังไงครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 03:17:52 PM »

มีแบบแผ่นมีลาย สีฟ้า ๆลายทองเป็นกระดาษครับ ส่วนสีขาวเป็นพลาสติกคล้ายแผ่นใส  กับอีแผ่นคล้าย ๆ กระดาษหลังสติกเกอร์แต่เป็นสีขาว มีด้านเงา กันด้าน ขนาดพอดีกับสองแ่ผ่นที่มีลาย

ลองตัดออกมาดูสีฟ้าเอาน้ำมาลูบแปะแต่ไม่ติด ส่วนลายที่เป็นแผ่นพลาสติกไม่ออกเลย

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ SDUINCON

• *
  • Like: -44
  • I Love GT-R R34
Re: สติ๊กเกอร์แบบนี้ติดยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 03:24:44 PM »
แผ่นสีขาวนั้นเป็นแบบขูดครับ ส่วนสีฟ้าอันนั้นเป็นเหมือนทองแผ่นน่ะครับแต่ผมไม่รู้วิธีเอาออกมาเเปะเมื่อกันครับ

ออฟไลน์ tomtomyo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
Re: สติ๊กเกอร์แบบนี้ติดยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 03:27:07 PM »
สีฟ้าเป็นดีคอลน้ำต้องออกมาจุ่มน้ำแล้วน้ำไปติดเป็นชิ้นงานครับ

ออฟไลน์ underhiway

• Verified User
  • *
  • Like: 5
  • อยากเล่นแต่ทุนต่ำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 04:08:07 PM »
เสริมครับ
1.แผ่นสีฟ้าเป็นดีคอลแบบน้ำ คือตัดออกมาจากแผ่นเฉพาะลายที่จะแปะ แล้วนำไปแช่หรือจุ่มในน้ำเปล่า(แนะนำให้เตรียมน้ำไว้แค่ประมาณ 1 ถ้วยน้ำจิ้มพอครับไม่ต้องใหญ่เวอร์)คอยสังเกตุว่าตัวลายดีคอลหลุดออกจากแผ่นกระดาษแล้ว จึงนำลายไปแปะตามต้องการโดยใช้ คีมหรือแหนบปลายแหลมๆ เพื่อให้ง่ายต่อการแปะ ในขณะแปะหากเราได้ตำแหน่งที่ต้องการแล้ว ให้หา สำลี หรือ ที่ปั่นหู มาไว้ซับน้ำที่อาจหลงเหลือบริเวณที่แปะ เพราะหากบริเวณที่แปะยังมีน้ำอยู่ ตัวลาย(ดีคอล)ก็จะขยับได้ครับ หากทำการแปะเสร็จแล้วทั้งตัว!  แนะนำให้พ่นเคลีย มัน หรือ ด้าน ตามความชอบเพื่อป้องกันการหลุด ร่อน ออก เอง ได้
2.สีขาวเป็นพลาสติกคล้ายแผ่นใส เป็นดีคอล แบบ ขูด ในการใช้งาน ขั้นแรก ต้องตัดลายออกมาเฉพาะลายที่จะแปะ เพื่อให้ง่ายต่อการแปะ ในการแปะควรสังเกตุด้วยว่าในแผ่นสีขาวทั้ง2ด้าน จะมีพื้นผิวไม่เหมือนกัน ด้านเงามันคือด้านไว้ให้สำหรับ ขูด อย่าขูดด้าน กาวเด็ดขาด( ลายกระจายนะครับ :iconwink:) คำเตือนในขณะขูดดีคอลมือต้องนิ่ง ไม่งั้นลายแตกแน่  :iconcry:(ผมเป็นบ่อย)