ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีเก็บรักษาคีมเทพครับ  (อ่าน 15037 ครั้ง)

ออฟไลน์ milakilis

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • Akiha-tan
อยากทราบวิธีเก็บรักษาคีมเทพครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 06:55:28 PM »
พอดีผมลองหากระทู้ในหมวดนี้ดูเผื่อจะมีใครตั้งเรื่องเกี่ยวกับการเก็บรักษาอุปกรณ์อย่างคีมเทพของ Tamiya แต่แล้วก็ไม่เห็นมีสักกระทู้ งั้นผมตั้งเองก็ได้เผื่อจะเป็นความรู้กับหลายๆคนด้วย
คีมเทพ หรือคีมตัดของ Tamiya นั้นผมว่าถ้าใช้ไปนาน เก็บไว้นานๆใบมีดตัดอาจจะสึกหรือหายคมได้สักวัน ผมก็เลยอยากจะรู้ว่ามันมีวิธีเก็บรักษาอย่างถูกวิธีไหมเพื่อให้คีมเทพของพวกเราๆนั้นสามารถคงความคมได้ยาวนานที่สุดเท่าที่อายุการใช้งานไม่สั้นก่อนอันควรน่ะครับ ถ้าใครรู้ก็ขอความกรุณาด้วยครับ

ขอบคุณครับ
I Love, I Live, I Leave.  I've Sound.

ออฟไลน์ sentinalg

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
Re: อยากทราบวิธีเก็บรักษาคีมเทพครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 07:12:39 PM »
เท่าที่ทราบนะครับ

1.ทำความสะอาดหลังใช้ (ปัดฝุ่น) ไม่ต้องใช้ผ้าชุบน้ำเช็ด
2.ตัดแต่พลาสติกพลาโม อย่าเอาไปตัดอย่างอื่น
3.อย่าเก็บไว้ในที่ชื้น (ของผมตรงแกนขึ้นสนิมแล้ว แต่ยังใช้ดีอยู่)  :iconvsign:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
Re: อยากทราบวิธีเก็บรักษาคีมเทพครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 07:20:51 PM »
หลังใช้เสร็จผมจะทำความสะอาดด้วยรอนสันน่ะครับ
แล้วก็เก็บใส่แพ๊ค แล้วจับลงกล่องเครืาองมือครับ

ปล. ในกล่องเครื่องมือผมจะใส่ซิลิก้าเจลไว้ช่วยดูดความชื้นด้วยน่ะครับ  :iconsmile:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ hunterkiller

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -48
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 07:41:31 PM »
การรักษาสำคัญที่สุดคือ ห้ามเอาไปตัดอย่างอื่นนอกจากพลาสติกกันพลาเด็ดขาดครับ อันนี้สำคัญจริงๆในเรื่อง คมไม่คม

วิธีรักษาของผมนะครับ

1. ใช้เสร็จ เอาผ้าแห้งๆเช็ดเอาเศษพลาสติกที่ติดออกครับ

2. เสร็จแล้วผมเก็บลงกล่อง คีมเทพ นั่นแหละครับ (กล่องบรรจุคีมนั่นแหละครับ)

3. เอาใส่ถุงพลาสติก (เป็นถุงประจำที่เอาไว้ใส่คีมเทพครับ)

ผมทำแบบนี้ ของผมไม่มีสนิมขึ้นครับ ความคมก็ปกติดีครับ ต่อกันพลามาแล้วร่วม 30 กว่าตัวยังเหมือนซื้อใหม่ครับ ระยะเวลาคีมเทพก็ 2 ปีกว่าแล้วครับ

ออฟไลน์ rookie

• *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 08:24:35 PM »
ถ้ามันไม่ค่อยคมแล้ว  เราเอาไปลับจะได้มั้ยครับ  ของผมมันไม่ค่อยคมแล้ว

ออฟไลน์ ikokoh

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 06:35:54 AM »
1. ใช้งานเสร็จ ทำความสะอาดโดยการปัดเศษฝุ่นผงออกครับ โดยใช้ภู่กันก็ได้หรือใช้แปรงสีฟันเก่าก็ได้ครับ (ห้ามใช้ปากเป่าผงนะครับเพราะเสี่ยงต่อการขึ้นสนิมพอสมควร)
2. เมื่อทำความสะอาดแล้ว ให้ใช้น้ำมันจักรชะโลมตรงบริเวณที่เป็นโลหะครับ แล้วเก็บให้เรียบร้อยครับผม

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 09:35:10 AM »
ถ้ามันไม่ค่อยคมแล้ว  เราเอาไปลับจะได้มั้ยครับ  ของผมมันไม่ค่อยคมแล้ว
ผมว่าอย่าเสี่ยงดีกว่าครับ เพราะที่คีมตัวนี้มันใช้งานได้ดีเพราะคมของทั้งสองด้านมันตรงมาก
เวลางับเข้าหากันมันก็เลบประกบกันสนิท
แต่ถ้าเราลับแล้วความตรงมันอาจจะไม่เหมือนเดิม ประสิทธิภาพมันก็อาจจะลดลงครับ