ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน  (อ่าน 2534428 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaopun

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
 :iconmouth: ช้าไปแล้วมั้งครับ  :iconsoul:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me

ออกใหม่ต้องราคาแรงแหงๆ รอซื้อตอนมันไม่ฮิตแล้วดีกว่า  :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2012, 10:33:00 PM โดย wateya_rouge »
Thailand only !!

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
ค่าส่ง 36 us เพราะขนาดกล่องด้วยรึเปล่านา orz
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
สรุปเลื่อนไปเดือน 2 จริงๆเน้อ

http://translate.google.co.th/translate?sl=zh-CN&tl=en&js=n&prev=_t&hl=th&ie=UTF-8&layout=2&eotf=1&u=blog.sina.com.cn%2Fs%2Fblog_713bbf980100wwkc.html&act=url

ส่วนตัวเรื่องราคาไม่ค่อยซีเรียส....  ถ้าแพงมากจริงๆกดสั่งเวบรับสั่ง Taobao ไปเลย  ยังไงก็ไม่น่าเกินเรต *8  เสียแค่ช้าหน่อย

ส่วนเรื่องขนส่งน่ะ....  เขาไม่นับขนาดกล่องหนิ เขาดูแต่น้ำหนัก ... อย่่างที่บอก ในเวบค่าส่ง 45 US แต่ผมสั่ง Xi มาจาก E2046 ค่าส่งแค่ 19 US เอง.....   คิดว่าเวบเขาคิดค่าส่งแพงเรื่องปรกติอยู่แล้ว

อยากรู้เหมือนกัน  หมด CCA จะไปต่ออะไรหว่า   แต่ถ้าออก Re-GZ custom ผมรับได้นะ รอมานานเหมือนกัน

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ kimuji

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -16
จะถูกจะแพงขอแดงไว้ก่อน อิอิ :iconvsign:

ออฟไลน์ darkveder123

• *
  • Like: 0

ต้องขออภัยอย่างแรงด้วยครับ จะไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกครับ ผมขออนุญาติลบรูปก็แล้วกันนะครับ  :iconcryout:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 11:59:00 PM โดย darkveder123 »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
พี่บี้ หรือเปล่าเนี้ย...

ปล. ขอแหล่งที่มาหน่อยก็ดีน่ะ...

ออฟไลน์ jubak

• *
  • Like: -14
  • รถเน่า ๆ กับอีก 250 แรงโม้ !!!!
น่าจะเป็นพี่บี้ นะ มันคล้าย ยัค โดก้า แต่ยัค มันโล่กลมอ่ะ น่าจะเป็นพี่บี้มากกว่า แต่เวอร์ใหน อันนี้ไม่รู้อ่า

สูงยาวเข่าดีจริง ๆ ^^d
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
พี่บี้ หรือเปล่าเนี้ย...

ปล. ขอแหล่งที่มาหน่อยก็ดีน่ะ...

พอดีทาง ต้นทาง เขาส่งมาให้ผมดู ผมเลยไม่รู้จะอ้างอิงอย่างไร ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ

ก่อนอื่น ก็ขอขอคุณก่อนเลยแล้วกันที่นำรูป ตัวใหม่ๆ มาให้ดู ให้ชมกัน เห็นแล้วก็ อยาก...   แต่...   เราลืมกันไปหรือยังว่า ที่กระทู้ก่อนหน้านี้โดนล็อคไป ด้วยเหตุผลอะไร... จริงๆ กระทู้นี้ที่ต้องต้องขึ้นมาใหม่ ก็เพราะเพื่อนๆ ในวงการ หันมาเล่นโมจีนกันเยอะ (ผมก็เริ่มบ้างแล้ว) ด้วยปัจจัย อะไรหลายๆ อย่าง ตามแต่ที่จะประสบกัน ก็เข้าใจอยู่ ว่าต้องการทราบโน่น นี่ นั่น แต่ก็อยากให้ อ่านแนวทางการโพส ของกระทู้นี้ กันก่อน เพราะชี้แจงไปตั้งแต่แรกแล้ว... เรฟแรก หน้าแรก  ก็ไม่ได้อะไรมากหลอก แต่เห็นใจทางเว็บนิดหนึง แล้วกัน ยุคนี้ ต้องช่วยๆ กันไป ก็เอาเป็นว่า กดไปดู เรฟแรก หน้าแรกบ้างก็ดีน่ะ รวมๆ ถึงสมาชิกใหม่ๆ กันด้วยแล้วกัน... ขอบคุณในความร่วมมือ...

Post Merge: มกราคม 06, 2012, 11:52:51 PM
ถ้ามันคลิ๊กไปยาก ผมเอามาให้อ่านกันอีกทีก็ได้...

:iconvsign:สวัสดีครับทุกท่านผมของตั้งกระทู้ใหม่น่ะครับกระทู้นี้มีไว้เพื่อเป็นสื่อกลางสำหรับแลกเปลี่ยน หรือแบ่งปันข้อมูล รายงานข่าวโมจีนต่างๆ เท่านั้นนะครับ

(กระทู้เก่า http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=15)

กระทู้นี้มีไว้เพื่อเป็นสื่อกลางสำหรับแลกเปลี่ยน หรือแบ่งปันข้อมูล รายงานข่าวโมจีนต่างๆ เท่านั้นนะครับ

ข้อตกลงในการใช้กระทู้ "โมจีน":
- กรุณาใช้สติก่อนโพสท์ สื่อสารอย่างสุภาพชน บอกแหล่งข้อมูลข่าวให้ชัดเจน งดโพสท์ป่วน เกรียน หรือไร้สาระ
- งดทำธุรกรรมต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นการซื้อ-ขาย รับซื้อ-ฝากขาย รับหุ้นกันซื้อ-รับหิ้ว ฯลฯ หรือทุกอย่างที่เกี่ยงข้องกับธุรกรรมทางการเงิน
- ไม่ควรพาดพิง วิพากษ์วิจารณ์ ใส่ร้ายโจมตี และโพสท์ข้อความที่ทำให้เกิดความขัดแย้ง ต่อร้านค้าต่างๆ ทั้งทางตรงและทางอ้อม ถ้ามีปัญหากับร้านค้า กรุณาไปเคลียร์ักันเอง ไม่ใช่มาโพสท์ตำหนิในนี้
- ไม่ควรลงราคาสินค้าของร้านค้าใดๆ ที่ชัดเจน เพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้ร้านค้าต่างๆ เสียหาย (ตัวอย่าง 200 บาท --> 2XX บาท)
- ทีมงานขออนุญาตลบหรือแก้ไข reply ของสมาชิก หรือแบนสมาชิกที่ป่วนมาก ซึ่งขัดแย้งกับข้อตกลงดังกล่าว โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

ขอขอบคุณในความร่วมมือครับ

==========================================================================

ประกาศใช้กระทู้โมจีนใหม่

ข้อมูลที่มีอยู่นี้เยอะมาก และน้อยคนที่จะเข้าไปหา หรือใช้คำสั่ง "ค้นหา" จริงๆ ทำให้กระทู้ที่ตอบกันมาเรื่้อยๆ นั้นไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากแล้วครับ เพราะส่วนใหญ่หลายท่านก็ตามข่าวกันอยู่หน้าท้ายๆ อยู่แล้ว

การปรับปรุงคราวนี้ จะทำการตั้งกระทู้ใหม่ครับ โดยเน้น user-friendly ให้มากขึ้น
กล่าวคือในเรพแรกหรือที่ต้นกระทู้ ข้อมูลที่สำคัญๆ จะถูกรวบรวมไว้ที่นั่น ให้เป็นศูนย์รวมข้อมูลทั้งหมด เพื่อความสะดวกและง่ายต่อการหาข้อมูล เนื่องจากสมาชิกใหม่ๆ หรือขาจรที่เข้ามาหาข้อมูลโมจีน ส่วนมากจะเริ่มดูที่หน้าแรกอยู่แล้วครับ

ส่วนการบอกข่าวโมเดลมาใหม่ร้านนี้ร้านนั้น ก็โพสท์บอกกล่าวกันได้เหมือนเดิมครับ
ประกอบเสร็จแต่ไม่อยากรีวิวเต็มๆ ก็เอามาลง 1-2 รูป เพื่อให้เพื่อนๆ เห็นภาพกัน จะได้เรียกกันไปซื้อ ได้เหมือนเดิมครับ
ข้อตกลงในการใช้กระทู้โมจีน เหมือนเดิมครับ
และการให้คะแนนโมจีน ก็ไปลงไว้ที่กระทู้ โมจีน Buyer Guide ของคุณ kaopun ได้เหมือนเดิม

สรุปคือไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมาก แค่สร้างใหม่จัดใหม่ให้ดูง่ายขึ้น แทนที่จะใช้กระทู้เดิมซึ่งรกเกินไปครับ

============

ซึ่งหมายความว่าจะต้องมีผู้รับผิดชอบ (เจ้าของกระทู้ใหม่)
1. คอยอัพเดทเพิ่มลิ้งค์ที่หน้าแรก หากมีสมาชิกมาโพสท์รีวิวโมจีนในห้องแกะกล่อง (หรือ blog ส่วนตัว)
2. อัพเดทข้อมูลร้านค้าที่ขายโมจีน เช่นเบอร์ติดต่อ และแผนที่
3. ช่วยเตือนสมาชิกที่โพสท์ออกนอกลู่นอกทาง หรือนอกเหนือจากข้อตกลงฯ

ขอพูดถึงรายละเอียดจาก 3 ข้อที่กล่าวไว้ข้างต้นนะครับ

1. อัพเดทข้อมูลที่หน้าแรก เพื่อเป็นศูนย์รวมข้อมูล
คอยอัพเดทนำลิ้งค์มาใส่ที่หน้าแรก เมื่อมีสมาชิกมาตั้งกระทู้รีวิวโมจีนในห้องแกะกล่อง (หรือ blog ส่วนตัว)
จะขึ้นอยู่กับ "แนวทางของห้องแกะกล่องลองต่อ" ด้วยครับ (ถ้าเป็นการตั้งกระทู้รีวิวตามแนวทางที่กำหนดไว้ ก็จะบรรจุไว้ในศูนย์รวม แต่ถ้ามาแปะรูปอยากอวดเฉยๆ ก็คงต้องขอลบ เพราะไม่ได้ทำให้เกิดประโยชน์ จากการที่มาตั้งกระทู้ถ่ายรูปมาแปะเล่นๆ ครับ)

คราวนี้จะมีปัญหาที่ตามมาคือการ "ล้างเว็บบอร์ด" ซึ่งจะไปกระทบห้องแกะกล่อง ทำให้ลิ้งค์ที่ศูนย์รวมหน้าแรกหายไปบ้าง หรือที่เรียกกันว่า "ลิ้งค์เสีย" ขอแนะนำว่า ถ้าท่านใดที่รีวิวในห้องแกะกล่องแล้ว รบกวนแบ็คอัพหรือรีวิวซ้ำไว้ใน blog ส่วนตัวด้วยก็ดีครับ ไม่ว่าจะเป็น exteen, multiply, หรือ facebook ก็ตาม จะได้รวบรวมลิ้งค์จาก blog ไว้ด้วยเลย เวลาล้างบอร์ดจะได้ไม่สูญหาย และยังมีข้อมูลอยู่ครบครับ

ในข้อนี้ รวมไปถึงห้อง Show off ด้วยนะครับ ทำสีเสร็จ เอามาอวดกันก็ได้ เจ้าของกระทู้จะได้รวบรวมไว้ (หรือจะไปรวบรวมเองในกระทู้รวม Gallery ก็ได้เช่นกัน)

อีกข่าวหนึ่งคือ การบอกหรือรายงานโมจีนที่จะออก กรุณาให้เครดิตหรือแหล่งที่มา ไม่ใช่มาโพสท์บอกห้วนๆ โดยไม่มีแหล่งข่าวครับ เพราะคนอื่นอาจจะมองว่าท่านมั่วข้อมูลได้ โดยเฉพาะสมาชิกใหม่ๆ ที่ชอบเข้ามาโพสท์บอกห้วนๆ ลอยๆ ไม่มีแหล่งที่มาที่ชัดเจน ดังนั้นกรุณาอย่าโพสท์มั่วหรือให้ข่าวที่ไม่เคลียร์ครับ

2. รวบรวมข้อมูลร้านค้าที่ขายโมจีน เช่นเบอร์ติดต่อ และแผนที่
ข้อนี้ตรงตัวไม่ต้องอธิบายมากครับ ใครทราบลายแทงหรือร้านขายก็มาโพสท์บอกได้ แล้วเจ้าของกระทู้จะรวบรวมไว้ที่หน้าแรก

ที่สำคัญคือไม่อยากให้ไปวิจารณ์ราคาโมของแต่ละร้าน หรือบอกราคากันตรงๆ ครับ บางท่านอาจจะไม่รู้ตัว แต่เว็บบอร์ดนี้จะกลายเป็นแหล่ง "สร้างกระแส" ซึ่งจะเกิดผลให้ราคาของแต่ละร้านเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา และมันจะไปกระทบการทำมาค้าขายของร้านเขา

ตัวอย่างสมมติง่ายๆ เช่น
- วันนี้ K ไปเจอ D-Hell ที่ร้าน J ขายอยู่ 500 บาท เลยเอามาบอกพร้อมลงราคา
- วันต่อมาร้าน B เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วเห็นว่าร้าน J ขาย 500 บาท เจ้าของร้าน B จึง "ตัดราคา" ขาย 400 บาท
- แล้ววันถัดไป NeoX เข้ามาโพสท์แจ้งข่าวว่า ตอนนี้ร้าน B ขาย 400 เอง ถูกกว่าร้าน J อีก! รีบไปซื้อกันเร็ว!

ผลที่ตามมาคือ
2.1) ร้าน J จะเสียลูกค้า โดยที่ K เป็นคนเอามาโพสท์สร้างกระแส และ NeoX มาช่วยเสริมเติมเชื้อเพลิงโดยไม่รู้ตัว
2.2) คนที่ซื้อมาก่อนด้วยราคาที่มากกว่าก็จะเสียความรู้สึก แต่ อย่าไปใส่ใจมากเลยครับเรื่องราคาโมจีน เพราะเป็นโม "ทางเลือก" ที่พวกเราหาซื้อกันได้ถูกกว่าโมแท้มากอยู่แล้ว ถ้ามัวแต่ซีเรียสเรื่องราคาโมจีนกัน ก็ไม่ต้องทำอะไรกินแล้วครับ พูดตรงๆ ว่าโมทางเลือกราคามันถูกอยู่แล้ว ถ้าไม่ทราบก็ขอให้ลองซื้อของแท้มาต่อเล่นสักตัว จะได้ไม่ต้องเอามาเทียบกับราคาของโมแท้ หรือมานั่งบ่นว่าไม่มีเงินซื้อโมแท้แล้วมาจะเป็นจะตายกับโมจีน และจะได้ทราบเพิ่มเติมอีกด้วยว่า คุณภาพมันได้แค่นี้จริงๆ ดังนั้นเราจะรู้เองครับว่าไม่ต้องหวังอะไรมาก

3. ช่วยเตือนสมาชิกที่โพสท์ออกนอกลู่นอกทาง หรือนอกเหนือจากข้อตกลงฯ
ข้อนี้ขอกล่าวตรงๆ เลยว่า ช่วงหลังๆ มานี้ทั้งสมาชิกหน้าใหม่หรือหน้าเก่าบางท่าน "ไม่ค่อยจะเก็บอาการ" กันนะครับ ทำให้อ่านดูแล้วเหมือนโพสท์ป่วน ไม่มีเจตนาจะตำหนิแต่อยากให้คิดสักนิด

กระทู้โมจีนตั้งขึ้นมาหลายปีแล้ว ตั้งแต่บอร์ดเวอร์ชั่นเก่า และมีไว้เพื่อเป็นพื้นที่ เป็น "สื่อกลาง" บอกข้อมูลเกี่ยวกับโมจีนเท่านั้น สมาชิกเก่าๆ จะทราบดีครับว่า ThaiGundam นี้เป็นบอร์ดสุภาพชน และมีคนเข้ามาหาข้อมูลอยู่ตลอดเวลาทั้งขาประจำ และขาจร เพราะข้อมูลค่อนข้างใหญ่และมีเยอะ ดังนั้นเวลาโพสท์อะไร จึงรบกวนอยากให้ท่านสมาชิก "คิด" ก่อนครับ ว่าเรากำลังพิมพ์โดยใช้ "ภาษาพูด/ภาษาตลาด" หรือเรากำลังพิมพ์โดยใช้ "ภาษาเขียน" ที่เขียนบันทึกไว้เหมือนเป็นหนังสือให้อ่านศึกษาต่อไปได้

เคยได้รับข้อความจากสมาชิกบางท่านเหมือนกันครับว่า "ทำไมมีแต่เด็กชอบมาโพสท์ป่วนๆ, พิมพ์ไม่มีสาระหรือจับใจความไม่ได้, ใส่อารมณ์กันเกินไปไหม" ข้อความ complaint เหล่านี้ ทำให้เราทราบครับว่า ทำไมบางคนถึงไม่อยากมาโพสท์หรือมามีส่วนร่วม นั่นก็แปลว่าเขารำคาญการใช้ภาษาเขียนของบางท่านนั่นเองครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น สมาชิกทุกท่านก็สามารถช่วยเหลือหรือตักเตือนกันได้ครับ เคยเห็นอยู่เหมือนกัน เช่นช่วยเตือนเรื่องลงราคาโจ้งๆ บ้าง เตือนเรื่องแก้ข้อมูลที่นำมาลงผิดผลาดทำให้เข้าใจผิดบ้าง ซึ่งขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันดูแล มา ณ ที่นี้

==========================================================================

เพิ่มรูปแผนที่ร้านโมจีนในสะพานเหล็ก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2012, 11:52:51 PM โดย NeoX »

ออฟไลน์ nutevilza

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -182
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2012, 12:15:09 AM โดย nutevilza »

ออฟไลน์ insiderz

• *
  • Like: -2
  • Who am i ?
ดูแล้วก็น่าจะเป็น sazabi

ออฟไลน์ nutevilza

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -182
เพิ่มอีก 1 ตัวของ DABAN

http://item.taobao.com/item.htm?id=15151332818

ปล. MOMOKA หายเงียบไปเลย

.......................................................

เพิ่ม ZOID อีก 1 ตัว ออกมากันเยอะไปไหมเนี่ย  :iconpale:

http://item.taobao.com/item.htm?spm=1102bjhS.3-4Mq3.h-V7Vq&id=15152028460&
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2012, 12:23:11 AM โดย nutevilza »

ออฟไลน์ startup

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
ถามหน่อยครับ

มีใครได้ข่าว แมวนินจามั้ง ของใครออกเมื่อไร ได้ข่าวว่าของจีน

แล้ว ZOID ตอนนี้มากี่ตัวแล้วครับ มีไหนเอาเข้ามาบ้าง

ออฟไลน์ gazzada

• Like: 5
  • ตอนนี้เก็บเเค่ SD MG ! เท่าน้าน ใช้สีกระป๋อง
zoid มาจริงใช่ไหมครับเนี่ย น้ำตาจะไหล  :iconcry:

ออฟไลน์ oorx

• Like: -4
วันนี้ไปสะพานเหล็กมา ร้านป้า มี HI NU EVO แล้วน่ะครับ ผมได้มา 15xx-16xx บาทครับ :iconvsign: ป้าแกบอกว่าหลังจากนี้อาจจะแพงขึ้นน่ะ :iconcry:

ออฟไลน์ jinosaki

• *
  • Like: 28
    • Jinosaki
zoid มาจริงใช่ไหมครับเนี่ย น้ำตาจะไหล  :iconcry:
ดีใจ กับโมจีนที่มันทำออกมา
หรือ เสียใจ กับแววเสียตังค์คับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Aultaisen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
 TT สเกล 144 ก๊อปเรซิ่นมาขายอีกแล้วครับ
จะว่าดีมันก็ดีนะ เรซิ่น ไม่กล้าซื้อ
แต่ TT ทำ มันไม่คมอ่ะ พัฒนาอีกนิดนึงนะครับ :iconwish:

วันนี้ไปสะพานเหล็กมา ร้านป้า มี HI NU EVO แล้วน่ะครับ ผมได้มา 15xx-16xx บาทครับ :iconvsign: ป้าแกบอกว่าหลังจากนี้อาจจะแพงขึ้นน่ะ :iconcry:
ราคามหาโหด ขอบาย ครับ รอซื้อไนติงเกล ไปเลยดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2012, 09:46:45 PM โดย Aultaisen »

ออฟไลน์ PAT-STRIKE

• *
  • Like: 6
sazabi น่ามา 1/100 มั่ง
"โมเดลคือชีวิต  แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่โมเดล"

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic

16xx นี่มันโมจีนราคาโมแท้แล้ว....

จริงๆยังมีอีกเยอะ  แต่แผงสีขาวมันขาวออกใสมาก ถ่ายเลยไม่ติด  ไม่งั้่นจะเล่นให้หนักกว่านี้อีก   :iconfreak:
ส่วนตัวผมได้มา 13XX น่ะ  ถ้าราคา 16XX กำตังไปเล่น Armored Core ดีกว่าครับ  :iconlol:

แล้วแต่บุคคลนะครับ  ถ้าแฟนอามูโร่ก็ซื้อเลย  แต่ถ้าเฉยๆ เก็บตังเพิ่มไปซื้อ FA ยูนิคอร์น หรือ ชินันจูแท้ดีกว่า

ไนติงเกลนี่ก็อีกตัว ถ้าแพงมาก กำตังไปซื้อ Nineball Seraph ดีกว่าวุ้ย ล็อตรีเดือน 3 พอดี

ออกไม่กลัว  กลัวม่ายออก.....  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 11:16:00 AM โดย NeoX »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
 :iconcry: ราคา 16XX นี่แรงเกิ๊น
Thailand only !!