ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน  (อ่าน 2548243 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
ไม่น่า Over scale นะครับ เพราะเจ้าคุชชี่มีส่วนสูงถึงหัว 26.0 เมตร
หารด้วย 144 ก็จะได้ 18.05 เซนติเมตร
ก็ขนาดเดียวกับ MG แต่มาในสเกล 144 ครับ ^_^
เครดิต http://gundam.wikia.com/wiki/RX-105_%CE%9E_Gundam

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
nu 1/144 สูงพอ ๆ กับ F-91 1/100

ออฟไลน์ Aultaisen

ออกตัวนี้ผ่าน เพราะซื้อแท้มาแล้ว

ออฟไลน์ kira13

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
มาซักทีรอมานาน^^ :iconlike: :iconhappy: :iconlove: :iconvsign:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
นึกว่าจะไม่ออกซะแล้ว เกือบไปสอยตัวสีทองแก้ขัด

ออฟไลน์ deathlove

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
เข็นแผงเก่ามาจนได้
ขอแผงใหม่แต่กินนานๆ อย่าง doven wolf หรือ jesta บ้างได้มั้ยจ้ะ น้องดา

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
-
เข้าท่าดีเหมือนกันแฮะ  :iconwink:

แบบรูปใหญ่
http://goo.gl/GzBxCk
http://goo.gl/akdoIa
http://goo.gl/BXBNWa

ออฟไลน์ RX-K

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
 :iconcry:

เห็นแววเสียตังค์ รำไรๆ

ออฟไลน์ maxdarline

• *
  • Like: 0
    • Facebook
ขอถามหน่อยครับ ค่าย TT เลิกออกตัวใหม่แล้วเหรอครับ

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
TT เปลี่ยนชื่อ เป็น daban ครับ

• *
    • Facebook
TT เปลี่ยนชื่อ เป็น daban ครับ

จริงเหรอครับ นึกว่าคนละยี่ห้อมาตลอด จะซื้อดาบันก็ไม่กล้า ซื้อแต่ TT

ออฟไลน์ Maquez

• Like: 30

จริงเหรอครับ นึกว่าคนละยี่ห้อมาตลอด จะซื้อดาบันก็ไม่กล้า ซื้อแต่ TT

ยี่ห้อเดียวกันรึเปล่าผมไม่รู้แต่ทั้งเนื้อพลาสติกทั้งความคมทั้งดีเทลดาบันดีกว่าTTเยอะมากครับ มากจนผมคิดว่ายังไงก็คนละยี่ห้อนะ

• *
    • Facebook

ยี่ห้อเดียวกันรึเปล่าผมไม่รู้แต่ทั้งเนื้อพลาสติกทั้งความคมทั้งดีเทลดาบันดีกว่าTTเยอะมากครับ มากจนผมคิดว่ายังไงก็คนละยี่ห้อนะ

ตอนนี้เก็บแต่ 1/144 ตัวที่อยากได้ของ tt เก็บจะหมดแล้วหละครับ เตรียมสอยดาบัน

อ้างถึง

ตอนนี้เก็บแต่ 1/144 ตัวที่อยากได้ของ tt เก็บจะหมดแล้วหละครับ เตรียมสอยดาบัน
ถ้าคุณซื้องาน ดาบันมา แล้วคุณย้อนกลับมามองโม TT
คุณจะรู้สึกเหมื่อนผม ว่า ซื้อมาได้ไง แล้วจะเสียดายเงิน ตอนนี้งาน 144 TT เททิ้งหมดแล้ว
สิ้งนึงที่ทำให้ผมคิดว่า daban คือ TT ก็คือกล่อง รูปแบบกล่องทำออกมาได้แนวๆเดียวกัน
แต่ พลาสติก ลายละเอียด ความคม ความเรียบของชิ้นงาน สติกเกอร์ ดีคอล
มันต่างกันจน ผมก็คิดว่าคนละโรงงานกันนะ แต่อาจจะมีเกี่ยวข้องกันไม่มากก็น้อย
เพราะเท่าที่สังเกตุ ยังไม่ออกงานมาชนกัน
อีกอย่าง TT ก็มี gogo ก็ไม่น่าจะมี อีกยี่ห้อ ให้มันวุ่นวาย มากกว่านี้ น้าาาาา ความเห็นส่วนตัวครับ:iconshy: :iconshy: :iconshy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2014, 11:15:26 AM โดย Aultaisen »

ออฟไลน์ puggin

• *

อ้างถึง

ถ้าคุณซื้องาน ดาบันมา แล้วคุณย้อนกลับมามองโม TT
คุณจะรู้สึกเหมื่อนผม ว่า ซื้อมาได้ไง แล้วจะเสียดายเงิน ตอนนี้งาน 144 TT เททิ้งหมดแล้ว
สิ้งนึงที่ทำให้ผมคิดว่า daban คือ TT ก็คือกล่อง รูปแบบกล่องทำออกมาได้แนวๆเดียวกัน
แต่ พลาสติก ลายละเอียด ความคม ความเรียบของชิ้นงาน สติกเกอร์ ดีคอล
มันต่างกันจน ผมก็คิดว่าคนละโรงงานกันนะ แต่อาจจะมีเกี่ยวข้องกันไม่มากก็น้อย
เพราะเท่าที่สังเกตุ ยังไม่ออกงานมาชนกัน
อีกอย่าง TT ก็มี gogo ก็ไม่น่าจะมี อีกยี่ห้อ ให้มันวุ่นวาย มากกว่านี้ น้าาาาา ความเห็นส่วนตัวครับ:iconshy: :iconshy: :iconshy:

เอาตรงๆแบบไม่อ้อมนะครับผมว่าคุณAP pancakeเค้ามโนครับ สังเกตุคอมเม้นในกระทู้นี้เค้าจะดิสเครดิตทุกอย่างของdabanครับเค้าเลยคิดว่าไอดาบันมันเปลี่ยนร่างมาจากTTครับเพราะTTมันห่วย

ออฟไลน์ SHloki

• *
Daban ร่างแปลงของ TT ที่เป็นผลพวงมาจากโดนบันไดฟ้อง ส่วนGoGo เป็นไลน์ใหม่แล้วแตกยี่ห้อกระจายความเสี่ยงออกไป

งาน Daban ดีกว่า TT เพราะโมจีนก็พัฒนาไปตามเวลา โลโก้ TT  ก็ใช้โมลด์เดิมปั้มขายเรื่อยๆ ดีเทลก็หายเสมอต้นเสมอปลาย

บันได เลิกตามฟ้องแล้วครับ เพราะฟ้องไป ก็เหมือน เล่นไล่จับ นั้นแหละครับ
 จับ เปลี่ยน ยี่ห้อ จับ เปลี่ยน ยี่ห้อ เสียเวลาเปล่า
หลังๆ ลุงจึงมัก ใส่ เทคโนโลยี่ใหม่ๆลงไปแทน เพื่อกัน โมจีน ก๊อป ก็เช่น ไลน์ RG ที่ยังก๊อปไม่ได้
เพราะฉนั้น ที่บอกว่า Daban ร่างแปลงของ TT จังยังไม่ใช่ เหตุผล 100%
อันนี้ต้องรอให้ ลุงมาไล่จับก่อน ถึงจะบอกได้ แต่ลุงคงไม่เสียเวลามาจับแล้วล่ะมั้ง
ผมว่าตรงนี้เราอย่าไปคิดให้เสียเวลาเปล่า ดีกว่าครับ มีออกมาให้เล่นก็พอแล้ว
แต่ส่วนตัวจริงๆ (ย้ำส่วนตัว) ตัวงานทั้งสองค่าย มันต่างกันมากจริงๆที่จะเป็น โรงงานเดียวกันนะ
หรืออาจจะเป็นประมาณว่า ทั้งสองยี้ห้อ ก๊อปแล้วทำโมล์ดออกมา แล้วจึงมาจ้างโรงงานเดียวกันฉีดพลาสติก ออกมาเป็นแผงให้
เมือมีคนมาเห็นว่า ออกมาจากโรงงานเดียวกัน จึงคิดไปได้ว่า เป็นเจ้าของเดียวกันก็เป็นได้
จีนคงจะไม่ลงทุนถึงขนาดมีเครื่องฉีดพลาสติกเป็นของตัวเองทุกยี่ห้อหรอกนะ เครื่องนึงไม่ใช่ถูกๆ อันนี้ก็ลงทุนกันเกินไป จะคุ้มหรอ

ออฟไลน์ jinosaki

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 28
    • Jinosaki
อันนี้ ท่าน Aewman99 จาก SmileGunpla เคยรีวิวสินค้าของ GG/TT อยู่นะคับ
>>> http://www.sabuyjaishop.com/template/000/boardmessage.aspx?url=SmileGunpla&forumid=0019&post=reply&topic=T4MUIAJ2IKYDQ0N0RH3UQ19220132610
ให้ดูแผง A ที่เป็นของ TT

ส่วนแผง F เป็นของ Daban

ในกล่องเดียวกัน O_O
สองค่ายนี้เกี่ยวข้องกันนะ ผมว่า...

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
อันนี้ ท่าน Aewman99 จาก SmileGunpla เคยรีวิวสินค้าของ GG/TT อยู่นะคับ
>>> http://www.sabuyjaishop.com/template/000/boardmessage.aspx?url=SmileGunpla&forumid=0019&post=reply&topic=T4MUIAJ2IKYDQ0N0RH3UQ19220132610
ให้ดูแผง A ที่เป็นของ TT

ส่วนแผง F เป็นของ Daban

ในกล่องเดียวกัน O_O
สองค่ายนี้เกี่ยวข้องกันนะ ผมว่า...

มันเปลี่ยนชื่อไป หรือ ผมมโนไปเอง :iconhihi: ก็ขอบคุณ jinosaki  :iconwish:ที่ช่วย ยืนและนอนยัน ว่ามันเปลี่ยนชื่อ จาก TT ไปเป็น Daban  ถ้าไม่ใช้ก็เจ้าของคนเดียวกันแต่ใช้คนล่ะแบน  :iconfreak: เข้าใจตรงกันนะ  :iconvsign:
TT ผลิตไปเหมือนเดิมตัวเก่าๆๆ แต่พวกตัวใหม่ๆๆจะ ออกน้อยลงไปเรื่อยๆๆจนไม่ออกเลย
ส่วนเรื่องงานที่ดีขึ้นผมว่ามันตามยุคสมัยนะ TT GG นี่เกือบ7-8ปี ไม่พัฒนาให้ดีขึ้นบางเลยหรอ หรือว่าจะให้ย้ำอยู่กับที่  :iconfreak:

ส่วนตัวโมจีนให้งานดีเรียงตามนี้  1.MC MODEL  2.Dragon Momoko  3.Daban,TT,GG,gogo   4.GHD,GD,มังกรขาว บลาๆๆ  เฉพาะกันดั้มนะ คงจะตรงกันไม่มากก็น้อยตามเพื่อนๆๆ พี่ๆๆ น้อยๆๆ ทั้งหลาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 07:42:13 PM โดย ap_pancake »

• *
    • Facebook
ผมว่า TT ที่ออกภาค OO มาก็โอเคนะครับ แต่ก็นั่นแหละครับ เหลือให้เก็บอีกไม่กี่ตัว ก็จะไปDABAN เคยลองเก็บของภาค seed มีถูกใจแค่ stargazer