ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน  (อ่าน 2548977 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kenshinray

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • GUNDAM
รอชมรีวิว ex-exbine ครับผม
ปล.ex-exbine นี่คุณนาโรได้มานานรึยังครับ เพราะเห็นตัวนี้ประกาศวางละแต่ไม่เห็นเข้าไทยซักที เพิ่งมาเห็นของคุณนาโรนี่แหละครับ

ออฟไลน์ eva-01

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
เห็นด้วยเลยที่ว่าทำสีแล้วสวยแน่ๆ นาโรอาจจะเปลี่ยนใจเรื่องที่ไม่ชอบหัวก็ได้นะถ้าทำสีแล้วเสร็จ55
ราคาก็ถูก ได้สัดส่วนอารมร์เรซิ่น แต่ไม่ต้องนั่งขัดกันฝุ่นให้เสียปอดด้วย ขยับเล่นได้ดีกว่าเรซิ่นแน่ๆ แม้จะไม่เท่าโมยุคใหม่

ออฟไลน์ Golfngage

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -6
ขอลิขสิทธิ์ถูกต้องจริงหรอครับ

ไม่ใช่ว่าตัวนี้หรอครับที่คาวางูจิออกมาย่นในเฟซบุ๊คตัวเอง

เฮียคาวากุจิ โพสบอกตอนหลังอ่ะครับว่า BTF ซื้อลิขสิทธิ์มาจริงๆ เพราะ BTF สำักงานทำในญี่ปุ่น ข้างกล่องก็เขียนว่า Made in Japan (จริงเด่ะ)
สรุปคร่าวๆคือขอลิขสิทธิ์ทำจริง แต่ขอแบบตัวเดียว ไม่ได้เหมารวมทั้งภาค  เหมือนทำพวก Goods หรือของชำร่วยอ่ะแหล่ะ เพราะซันไรส์ก็ขายลิขสิทธิ์ให้เจ้าอื่นๆทำสินค้าจากกันดั้มด้วย ไม่ใช่บันไดอย่างเดียว เช่น บันเพลสโต้ พวกเคสไอโฟน บลาๆๆ  แต่นี่อาจรายแรกๆที่ทำพลาสติกโมเดล คนอื่นไม่กล้าทำ
แต่ลุงแกโพสมาย้ำว่าอย่าไปเรียกมันว่ากันพลา กันพลาน่ะแบรนของบันไดเท่านั้น

งั้นแสดงว่าพาร์ทเสริมอื่นๆที่ Btf ทำมาก่อนหน้านี้ พวก Full Saber ,Flying Unit ก็ถูกลิขสิทธิ์สินะ

ความรู้ใหม่เลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ขอลิขสิทธิ์ถูกต้องจริงหรอครับ

ไม่ใช่ว่าตัวนี้หรอครับที่คาวางูจิออกมาย่นในเฟซบุ๊คตัวเอง

เฮียคาวากุจิ โพสบอกตอนหลังอ่ะครับว่า BTF ซื้อลิขสิทธิ์มาจริงๆ เพราะ BTF สำักงานทำในญี่ปุ่น ข้างกล่องก็เขียนว่า Made in Japan (จริงเด่ะ)
สรุปคร่าวๆคือขอลิขสิทธิ์ทำจริง แต่ขอแบบตัวเดียว ไม่ได้เหมารวมทั้งภาค  เหมือนทำพวก Goods หรือของชำร่วยอ่ะแหล่ะ เพราะซันไรส์ก็ขายลิขสิทธิ์ให้เจ้าอื่นๆทำสินค้าจากกันดั้มด้วย ไม่ใช่บันไดอย่างเดียว เช่น บันเพลสโต้ พวกเคสไอโฟน บลาๆๆ  แต่นี่อาจรายแรกๆที่ทำพลาสติกโมเดล คนอื่นไม่กล้าทำ
แต่ลุงแกโพสมาย้ำว่าอย่าไปเรียกมันว่ากันพลา กันพลาน่ะแบรนของบันไดเท่านั้น

งั้นแสดงว่าพาร์ทเสริมอื่นๆที่ Btf ทำมาก่อนหน้านี้ พวก Full Saber ,Flying Unit ก็ถูกลิขสิทธิ์สินะ

ความรู้ใหม่เลย ขอบคุณครับ

ZZ น่าจะขอลิขสิทธิ์จริง  เพราะหน้ากล่องใช้ชื่อ Gundam แบบไม่อายใครหรือแอ๊บเป็น Fighter หรือ Gundoom

แต่พาร์ทเสริมนี่ผมไม่รู้นะ  เพราะมันแถเอาได้ ไม่แน่ใจ ต้องลองกลับไปดูใบต่อว่ามีคำว่ากันดั้มหลุดมาใหม  ถ้ามีหลุดหรือโชว์หรา ก็น่าจะขอแหล่ะ ไม่งั้นโดนจับ

โอบาริ.....

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
เอ่อ...GM II ของ Daban มันออกมาตั้งแต่เมื่อไหร่ง่ะ ไม่เห็นข่าวเลย แต่ไปเข้าเว็บขายโมจีน กะไปดูรีวิว GM III มันโผล่มาเฉยเลย :icondisapp:

ออฟไลน์ soulzeen

• *

RX-104FF Penelope จากค่าย MC

:iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ท้ายปีนี้ถึงต้นปีหน้าท่าทาง พี่จีนจัดหนักน่าดู มาเเต่ละตัว เก็บเงินไม่ทันละเฟร๊ยยยยยยยยยยย....... :iconlol:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
มีGMIIล่วย เหอๆๆจัดไปอีก3กล่อง เอิ๊ก :iconnasty:

ออฟไลน์ hs0gum-jojo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
ราคา PG redframe daban มากันแล้วน่ะครับ เห็นหลาย เว็ปรับจองกันแล้วครับ 23xx ครับ รอดูตัวเป็นๆครับ  มาซักที น้ำตาจะไหล  :iconcry:

ออฟไลน์ BoyZone

• *
  • Like: 11
ไม่ทราบว่า 1/100 the O daban เข้าสะพานเหล็กหรือยังครับ

• กัน-โอตะ
  • *
ไม่ทราบว่า 1/100 the O daban เข้าสะพานเหล็กหรือยังครับ

มาแล้วเน้อ 

ให้สรุปสั้นๆ จะแน่นไปใหน
- ต้องตัดเดือยแทบทุกจุด  ไม่งั้นกดไม่ลง แถมหนักกว่าถ้ากดไปแล้วครึ่งทางแล้วรู้สึกยัดไม่ใหว พยายามแงะ มีหักนะ (หักไปแล้ว)
- แน่นบัดซบ บัสเตอร์ว่าแน่นแล้ว นี่แน่นแบบประชดชีวิต
- ยิบย่อยอื่นๆเยอะ น่าจะมีเรื่องให้บ่นเยอะ หลายจุด เช่น หัวประกบไม่สนิท นิ้วแน่นบัดซบยกแล้วเด้ง บลาๆๆ
- ใครซื้อมาแล้ว อย่าคิดว่าต่อสบายแบบตัวก่อนๆล่ะ อย่าประมาถ
- อย่าตั้งความหวังมากจะดีกว่า
- ปัญหาหลักคือการประกอบเลย  ที่เหลือโอเคพอรับได้ระดับมาตรฐานโมจีน ผิวมีสากบ้างบางจุดไม่สม่ำเสมอ มีรอยอุกกาบาทบางจุด แต่รับได้ ดีเทลดีมาก แต่เรื่องการต่อนี่ใจอยากจะบอกให้ทำใจใว้ก่อน เฉือนเดือยทั้งตัว BT ว่าแน่นแล้ว นี่แน่นแบบกดไม่ลงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2014, 02:10:13 AM โดย naroki »

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ BoyZone

• *
  • Like: 11
ขอบคุณครับ ซื้อมาและ คงจาคว้านกันมันเลยแหละ

ออฟไลน์ lalayo52

• *
 :iconcry: เจ็บมือ ต้องตัดเดือยทุกอัน  pc  แข็งสุดๆ  ของผมเกราะอกแตกทั้งชิ้น ระวังกันนะครับ  ดิ โอ จีน

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
เกราะแตกเพราะอะไรหรือครับ จะได้ระวังไว้

หนึ่งในโม.ไม่กี่ตัวที่ซื้อทันทีที่ออก เพราะตัวใหญ่ ๆ แบบนี้ ร้านตามเว็บไม่ค่อยเอามารอบสอง หมดแล้วมักจะหมดเลย
ท่าทางจะงานกร่อยแฮะ

• กัน-โอตะ
  • *
เกราะแตกเพราะอะไรหรือครับ จะได้ระวังไว้

หนึ่งในโม.ไม่กี่ตัวที่ซื้อทันทีที่ออก เพราะตัวใหญ่ ๆ แบบนี้ ร้านตามเว็บไม่ค่อยเอามารอบสอง หมดแล้วมักจะหมดเลย
ท่าทางจะงานกร่อยแฮะ

แน่นมากครับ แน่นสุดๆ แน่นประชดชีวิต
ของผมแรกๆยังไม่รู้ กดไม่ลงเลยพยายามฝืนแรงแต่กดไม่ใหว  พอพยายามงัดล่ะแตกเลย  สงสัยถ้าฝืนยัดต่อก็แตกเหมือนกัน ชิ้นส่วนทนแรงไม่ใหว

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ

แน่นมากครับ แน่นสุดๆ แน่นประชดชีวิต
ของผมแรกๆยังไม่รู้ กดไม่ลงเลยพยายามฝืนแรงแต่กดไม่ใหว  พอพยายามงัดล่ะแตกเลย  สงสัยถ้าฝืนยัดต่อก็แตกเหมือนกัน ชิ้นส่วนทนแรงไม่ใหว

อ่านช่วงแรก ๆ นึกว่าอ่านนิยายติดเรทอยู่  :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:

ออฟไลน์ lalayo52

• *
ออกแรงกด และดึงไม่ออกครับ ชิ้นส่วนสีเหลืองบางอยู่ แนะนำตัดแกนดูบางส่วนจะประกอบพอดีทั้งหัว ปืน  และควาน pc บางจะพอดีเกือบหมด  ส่วนเกราะอก สงสัยต้องใช้ อีพอกซี เสริมหน้าอก แล้วขัดเอา อ้อ อะไรมีรูควานหมดเถอะครับ  จะง่ายขึ้น :iconcry

• กัน-โอตะ
  • *

อ่านช่วงแรก ๆ นึกว่าอ่านนิยายติดเรทอยู่  :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:

ตอนต่ออย่าตัดเดือยล่ะ  จะได้แน่นถึงใจ

- มีเรื่องให้บ่นทุกจุด
- สรุปคร่าวๆแน่นบัดซบ
- ข้อต่อไม่มีอะไรมาก
- ต้องตัดเดือยแทบทุกจุด ถ้าฝืนปริแน่นอน เพราะตามหลักฟิสิกมันยัดไม่ได้
Skill ที่แนะนำ
Ripper mode :  LV10+
Glue buster : LV3
Keep calm and GIT GUD : LV5
Mogeen Mastery : LV5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2014, 12:11:34 PM โดย naroki »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
จริงดั่งที่คุณ War-taker Comment. ออกเรทได้อยู่อ่ะ   :iconnasty:
ไม่รู้พวกนี้เอาอุ่นในน้ำร้อนรึ Dryer เป่าได้ไหมอ่ะ. เอ๊ะ...นี่มัน Resin รึ Plastic Model หว๋า? :iconlol:
ว่าแต่ มีใบอธิบายสกิลโมจีนไหมอ่ะ 555. ผมใช้เปนอยู่สองสายคือ อาร์ทไนฟหนืดหน่วง กะจับดองยำโมด้วยตาข่าย สายอื่นๆไม่รู้จักสกิลมันเลย
อันนี้รอดูรีวิวตามเคย ต้องปล่อยให้มือโปรตะลุยไปละสำหรับตัวนี้...
ปล.ช่วงนี้ของแท้มันยังหายากเลย ช่วงมีก็ไม่มีโอกาสอ่ะ  :iconjoy:

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
ได้ mg the o มาเหมือนกัน ต่อยากมากกดกันนิ้วเจ็บเลย :iconcry: พลาสติกก็บาง กดขึ้นฝาขาวง่ายมาก  :icondizzy: