ผู้เขียน หัวข้อ: HGUC RX-78-2  (อ่าน 7817 ครั้ง)

ออฟไลน์ slimpop

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 22
HGUC RX-78-2
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:14:51 PM »
โมตัวนี้เป็นโมHigh Gradeขนาด 1:144 ครับ เป็นโมตัวแรกๆที่ซื้อมาเลยก็ว่าได้ครับ ในใจอยากได้Real Grade1:144เพราะน่าจะแยกชิ้นทำสีให้ได้เหมือนของ
Real Grade 1:1ง่ายกว่า "แต่ด้วยความงกนั่นเอง"ก็เลยคิดว่าน่าจับทำสีซะ แล้วติดดีคอลน้ำของBandai ก็น่าจะเหมือนกับขนาด1:1ได้ไม่ยาก
มาพูดถึงการทำสีดีกว่าครับ...เริ่มจากอุดขัด ยำ้ลายเส้น จากนั้นก็พ่นโลดครับ...แต่โมตัวนี้ประสบปัญหามากมายขณะบังพ่นครับ คือสีหลุดมาเล็กๆบางจุด แต่รวมๆก็เกือบๆ10ชิ้นอยู่
เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ ต้องมานั่งแก้กันใหม่ ไม่ทราบเป็นเพราะรองพื้น Leyland รึป่าว เพราะปกติใช้กันเซ่กับทามิย่า หลังจากทำสีเสร็จก็ถึงขั้นตอนการติดดีคอล
อยากบอกว่า กว่าจะติดเสร็จหมดนี่ใช้เวลาร่วมๆ3วันครับเล่นเอาเราแทบจะนิ้วล็อค แต่สุดท้ายก็พ่นปิดงานได้สำเร็จครับ
เรื่องของสีที่ใช้ ไปดูกันเลยครับ

สีเทา ไฮไลท์1 -   + Gunse grey
สีเทา ไฮไลท์2 -   (ใส่ขาวไปเยอะกว่าไฮไลท์1)+ Gunse grey
โครงใน - Gunse grey + Tamiya black
สีเหลือง -   +  
สีแดง -   + Tamiya black
สีแดง ไฮไลท์ -   + Tamiya black +  
สีฟ้าหลัก -   ver.ka +  
สีฟ้า ไฮไลท์ -   ver.ka +  (เยอะกว่าสีฟ้าหลัก)
สีบีมเซเบอร์ - Gunse fluorescent pink
พ่นเคลียร์มัน Gunse clear gloss ตามด้วยสีอินาเมลแต้มดีเทล ติดดีคอล ปิดท้ายด้วย Gunse super clear semi-gloss 

บ่นมากละ ไปชมงานดีกว่าครับ
ปล.อย่าลืมติ-ชมนะครับ เพื่อปรับปรุงงานครั้งต่อๆไปครับ ขอบคุณทุกคนครับ

ออฟไลน์ yout123

• *
  • Like: -32
Re: HGUC RX-78-2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 12:27:54 AM »
ตกลงนี่HG หรือRG ครับเนี่ย-.- แยกไม่ออกเลยจริงๆ

สวยมากเลยเด้อขรับ

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 12:32:28 AM »
เป็น 1/144 HG ที่ทำสีเหมือน RG และเอา ดีคอยของ RG มาติดสินะครับ
ความพยายามสูงมากมาย ออกมามองผ่านๆนึกว่า RG เลยนะเนียะ

ออฟไลน์ soranibrahim

• Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:53:21 AM »
... งานออกมาสวยงาม ดีเทลตกแต่งได้ดีมากเลยครับ

..แต่เสียอย่างเดียว ทำตาแบบนี้แล้วมันดูตาโปน หน้าเลยไม่ค่อยหล่อเลยอ่ะครับ  :iconsweat:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:26:51 AM »
ตกลงนี่HG หรือRG ครับเนี่ย-.- แยกไม่ออกเลยจริงๆ

สวยมากเลยเด้อขรับ
ขอบคุณครับ
เป็น 1/144 HG ที่ทำสีเหมือน RG และเอา ดีคอยของ RG มาติดสินะครับ
ความพยายามสูงมากมาย ออกมามองผ่านๆนึกว่า RG เลยนะเนียะ
ใช่ครับ บังพ่นกันเหนื่อยใช้ได้เลย
... งานออกมาสวยงาม ดีเทลตกแต่งได้ดีมากเลยครับ

..แต่เสียอย่างเดียว ทำตาแบบนี้แล้วมันดูตาโปน หน้าเลยไม่ค่อยหล่อเลยอ่ะครับ  :iconsweat:
ครับ เดี๋ยวผมจะปรับปรุงในครั้งต่อๆไปครับ

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 10:36:50 AM »
แจ่มมากเลยครับ
ตาลองพ่นเคลียร์เหลืองแล้วตัดเส้นขอบๆด้วยสีดำดูครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 11:26:07 AM »
การไล่เฉดสีของเกราะนอกที่มีหลายเฉด ได้ความรู้สึกของ Real Grade
มากนับถือในความตั้งใจ และความพยายามเลยครับ แว่บแรกมี่มองเห็น
ถ้าไม่อ่านตรงหัวข้อละก็นึกว่า Real Grade มาเองเลย
ขอบคุณงานสวยๆ ที่ทำให้ชมนะครับ  :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 04:02:27 PM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ fatality

• *
  • Like: 2
  • รัก Gundam และ Taeyeon
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 02:28:35 PM »
สวยมากครับ รอชมผลงานต่อๆไปครับผม  :iconvsign:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 05:02:48 PM »
เห็นแล้วเหนื่อยแทน  สุดยอดมากครับ............

แต่ส่วนตัวว่าเก็บตังไปซื้อ RG ก็ไม่เลวนะ  มันไม่ได้สวยแค่ดีเทล  แต่จุดขยับมันไปอีกขั้นเหมือนกัน

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 05:18:18 PM »
กันสีกันหน้ามืด :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 06:07:46 PM »
เห็นแล้วกั้นสีเดินลายกันเหนื่อยแน่

ออฟไลน์ Gunkid

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
  • ONE STEP AT TIME
    • CHAPTER ONE
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:20:36 AM »
อัพเกตอย่างแรง งานสวย ค่าสีน่าสนใจ ดูดีเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 11:42:19 AM »
แจ่มมากเลยครับ
ตาลองพ่นเคลียร์เหลืองแล้วตัดเส้นขอบๆด้วยสีดำดูครับ

ขอบคุณมากครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับผม

การไล่เฉดสีของเกราะนอกที่มีหลายเฉด ได้ความรู้สึกของ Real Grade
มากนับถือในความตั้งใจ และความพยายามเลยครับ แว่บแรกมี่มองเห็น
ถ้าไม่อ่านตรงหัวข้อละก็นึกว่า Real Grade มาเองเลย
ขอบคุณงานสวยๆ ที่ทำให้ชมนะครับ  :icongift:

ขอบคุณครับ

สวยมากครับ รอชมผลงานต่อๆไปครับผม  :iconvsign:

ขอบคุณครับ

เห็นแล้วเหนื่อยแทน  สุดยอดมากครับ............

แต่ส่วนตัวว่าเก็บตังไปซื้อ RG ก็ไม่เลวนะ  มันไม่ได้สวยแค่ดีเทล  แต่จุดขยับมันไปอีกขั้นเหมือนกัน

ขอบคุณครับ พวกRGนี่ผมลองซื้อstrikeมาแล้วครับ จุดขยับสะใจมากๆ แต่เนื่องจากยังไม่กล้าทำสีของแพงๆก็เลยทำตัวถูกๆไปก่อนน่ะครับ

กันสีกันหน้ามืด :icondisapp: :icondisapp: :icondisapp:

หน้ามืดจริงครับ ฮ่าๆ

อัพเกตอย่างแรง งานสวย ค่าสีน่าสนใจ ดูดีเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AddKeroro

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:35:05 PM »
สวยสุดยอดเหนือคำบรรยายจริงๆ เหมือนRGจริงๆเลยครับ....

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 05:15:59 PM »
คคห. ส่วนตัว เคลียร์ semigloss ดูออกไปทาง gloss ไปหน่อยฮะ
เรื่องตาตาม shishi เลยครับ
Follow me At Twitter<<<กด