ผู้เขียน หัวข้อ: [ ทำ  (อ่าน 4822 ครั้ง)

ออฟไลน์ k2alive

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -17
  • เพราะความจน ไม่มีเงินซื้อชุดแต่ง
[ ทำ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:28:27 AM »
ลองทำสีกับตัวประกอบ  ก่อนทำสี   ตัวจริง
เอามาให้ชมกันก่อนนะครับ
ที่เลือกตัวนี้  มาทำสี เพราะผมเห็นว่าไม่ค่อยมี ใครเอามา Review ทำเท่าไร  อาจเป็นเพราะ เป็นยิ่งกว่า ตัวประกอบด้วยมั้ง (ทั้งเรื่องเห็นออกมา 2 ตอน)  :iconsoul:
เสียเงินซื้อมาแล้ว  ก็ จัดซะหน่อย  

สี ที่ใช้
Leyland - Candy Gold - P9
Leyland - ดำด่าน - F14 (ใช้ ลองพื้น และสี ของ ข้อต่อ)
Pylac - เงิน (มีเกล็ด ด้วย) - 232/B
Win - Candy Red - 236

มาชมกันครับ

:iconvsign:

ได้เทคนิค  สีทองเอาไปทำกับ BB3ก๊ก  กวนอูด้วย
สีออกมาได้ประทับใจมาก  :iconhihi:

โปรเจคหน้า
ลองทายสิ มาจากตัวใหนเอ่ย?

:iconwinks:

ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามาชมครับ ติได้ชมได้ ตามชอบใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 03:48:47 AM โดย k2alive »

ของเล่น มันต้องเล่นสิ จะเก็บใว้ในกล่อง  ทำไม?

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
ทำสีได้เรียบเนียเชียว ชิ้นส่วนนนั้นคือ Shin musha ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ expolog198

• *
  • Like: -14
Re: [ ทำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 02:20:33 PM »
สวยหมดครับเลยทำให้เตาแสงอาทิตย์ดูเป็นจุดอ่อนของหุ่นไปเลย  :iconsweat:
ส่วนชิ้นส่วนขอลอกการบ้านข้างบน shin musha ใช่ไหมเอ่ย ^____^

ออฟไลน์ maku008

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 02:41:06 PM »
สอบถามหน่อยครับ ถ้าใช้สีกระป๋องต้องรองพื้นยังไงครับ ผมพ่นแล้วมันกัดเนื้อโมนะครับ :iconcryout:
คุณากร ศรีวรรณะ  ร้านข้าวแกงคาเฟ่ 127/9  สุขุมวิท79  แขวงพระโขนงเหนือ  เขตวัฒนา  กรุงเทพมหานคร  10260
Mobile : 0859123393

ออฟไลน์ k2alive

• *
  • Like: -17
  • เพราะความจน ไม่มีเงินซื้อชุดแต่ง
Re: [ ทำสีม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 04:09:04 PM »
ใช้สี ยี่ห้ออะไรอะครับ
ของผมใช้ Layland สีเทา A-42 (Primer surfacer grey) อะครับ
โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยได้ ใช้สีลองพื้นกับพลาสสติก เท่าไร  นอกจาก มีการปลับเปลี่ยนสี จากเนื้อโทนสีเดิมขอลาพลาสติก หรือสีขาว
เพราะผมคิดว่าสีกระป๋องพวกนี้ มีทินเนอร์ เข้มข้น พอทีจะ กัดและเกาะเนื้อพลาสติกได้อยู่แล้วครับ + กับขัดกระดาษทรายก่อนอีก (อย่างตัวนี้ ผมก็ไม่ได้ใช้สีรองพื้นนะ ใช้ดำด้าน พ้นรองพื้นไปในตัวเลย ) :iconlol:
เคยใช้ของ Kobe กับ โมของ GHD ก็มีปัญหาเรื่องกัดพลาสติกเหมือนกัน แต่ตอนนี้ เปลี่ยนมาใช้ Leyland แล้วไม่มีปัญหานะครับ
รองเขย่ากระป๋องนานๆหน่อย พ่นบางๆ อาศัยพ้นกลางแดด เพราะ จะได้แห้งแร็ว แล้วก็ไม่ทิ้งเวลา ให้สีกัดเนื้อพลาดสติกมาก ครับ

เทคนิค อย่างที่คุณ dj.053 บอกใว้ครับ พ้นให้เร์ว ระยะห่างต้องพอดี ซ้อมมี กับ ของชิ้นใหญ่ๆ  ซัก 2-3 เที่ยว แล้วจะจับระยะได้ ง่ายกว่าครับ
สำนัก สีกระป็อง เหมือนกัน สู้ๆครับ :iconvsign:

อ่อ ชิ้นส่วนที่เอามาโชว์ มันคือ shin musha ครับ
กะจะให้เงาวิ้งๆ เลย :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2011, 04:11:18 PM โดย k2alive »

ของเล่น มันต้องเล่นสิ จะเก็บใว้ในกล่อง  ทำไม?

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 11:54:20 PM »
สวยดีครับ เงาวิ้งเรียบเนียนดีครับ ดีเทลที่เพิ่มมาก็ดูโอเคดี

แต่เขาหายนี่แอบลืมรึจงใจอะครับ  อิอิ
..........
ผมก็สายสีกระป๋องเหมือนกัน
........
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ XXXG-OOWO

• Verified User
  • *
  • Like: -4
  • ออกแบบหัวโตเยอะๆหน่อยสิ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:36:28 PM »
เงาสวยดีจังแฮะ  :iconsmile: