ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ทำสีมาแจม RGM-79C-GM Custom Wagtail  (อ่าน 6186 ครั้ง)

ออฟไลน์ deathscythes

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
มือใหม่ทำสีมาแจม RGM-79C-GM Custom Wagtail
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:05:15 AM »
สวัสดี สวีดัดครับ  พี่น้องไทย กันดั้ม วันนี้ทำสี   RGM-79C-GM Custom Wagtail   มาให้ติชมกันครับ :iconhappy:

เป็นการทำสีตัวที่ 2  ต่อจาก เซรีวี นะครับ สีที่ใช้ สี กระป๋อง ของทามืย่า  ตัดเส้นด้วย roting เบอรื .2 mm  เเล้วพ่นเคลียด้านทามิย่าครับ

ค่อนข้างจะเหนื่อย นิดหน่อย เพราะ  ต้องกันเทป ติดโต้ จนมือหงิก  แถม ตอนดึงเทปสีก็ ลอก มือใหม่ เจ็ปปวดเหลือเกิน 555 :icondizzy:

เชิญติชมได้ตามสะดวกครับ

เชิญ ติ ชมได้ มิต้องเกรงใจ นะครับ  เเล้วเจอกันใหม่ โปรเจค  หน้า  ครับ อิอิ   :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: มือใหม่ทำสีมาแจม RGM-79C-GM Custom Wagtail
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 02:57:55 PM »
ตัวนี้ไม่รักกันจริงๆผมว่าไม่ทำแน่ เห็นแล้วกันสีเหนื่อยแทน

ก็อาจจะมีเลอะบ้างนิดหน่อยครับ อย่าเอาตาผีมาใส่ (แบบพวกคอยจับผิด) :iconfreak: แต่ภาพรวมออกมาดีมากๆ รอชมตัวต่อไปนะคร้าาาาาบ

• *
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
Re: มือใหม่ทำสีมาแจม RGM-79C-GM Custom Wagtail
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 03:17:24 PM »
ตัวนี้ไม่รักกันจริงๆผมว่าไม่ทำแน่ เห็นแล้วกันสีเหนื่อยแทน

ก็อาจจะมีเลอะบ้างนิดหน่อยครับ อย่าเอาตาผีมาใส่ (แบบพวกคอยจับผิด) :iconfreak: แต่ภาพรวมออกมาดีมากๆ รอชมตัวต่อไปนะคร้าาาาาบ

ขอบคุณพี่บอย มากคร้บ สำหรับคำติชม งานหน้าจะพัฒนา และปรับ ปรุงให้ดีเยียมแน่นอน คร้าบบ  :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 03:18:47 PM »
โทนสีที่ใช้ลงตัวแล้วครับไอ่ที่เลอะๆ เดี๋ยวก็สวยครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 04:04:05 PM »
ไม่เลวนะครับ มือใหม่ทำสีแรกๆเอาแค่ให้สีมันมเหมือนต้นแบบ ก็ถือว่า OK แล้วครับ
รายละเอียดต่างๆ สีเลอะ สีไม่เรียบ ไม่ต้องคิดมาก ทำบ๋อยๆจะดีขึ้นเอง

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 04:23:15 PM »
โทนสีที่ใช้ลงตัวแล้วครับไอ่ที่เลอะๆ เดี๋ยวก็สวยครับ สู้ๆ
ไม่เลวนะครับ มือใหม่ทำสีแรกๆเอาแค่ให้สีมันมเหมือนต้นแบบ ก็ถือว่า OK แล้วครับ
รายละเอียดต่างๆ สีเลอะ สีไม่เรียบ ไม่ต้องคิดมาก ทำบ๋อยๆจะดีขึ้นเอง

ขอบคุณมากครับ  :iconcryjoy: คราวหน้าต้อง ทำให้เนียนกว่านี้  :iconpunch: ครับ

ออฟไลน์ shodo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -11
  • สวัสดีครับผม shodo ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 05:12:28 PM »
โอ้วสุดยอดมากครับ สวยงาม มากครับ สุดยอด ขนาดมือใหม่ ยังลงสีได้สวยขนาดนี้ เเล้วถ้าเป็นมือเก่าเเล้วละ ยิ่งสุดยอด ไปกันใหญ่ เจ๋งมากมายครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 05:26:10 PM »
ใช่ครับไม่รักกันจริงนี่ไม่ทำนะเนี่ย  ของผมยังเป็นซองอยู่ในกล่องอยู่เลย
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ kirabatesud

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -42
  • หันไปเล่นกล้องด้วยดีกว่า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 05:32:38 PM »
สีสวยมากครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 12:55:39 PM »
แรกๆ ผมก็ ออกมาแนวๆ นี้แหละ เลอะโน่นนิด นี่หน่อย
ซึ่งตอนแรกๆ พอแกะเทปบังพ่นออกมาแล้ว จะเอากระดาษทรายเบอร์สูงๆ หน่อย ซัก 1000 ค่อยๆ ลูบบริเวณที่เละ ก็จะช่วยได้ครับ

แต่พอมาตอนนี้ ผมจะ พ่นรองพื้นก่อน แล้วค่อยติดเทปบังพ่น และจะใช้ ปลายอาร์ทไนท์ ค่อยๆ กดบริเวณขอบๆเทปให้สนิทกับชิ้นงานครับ อาจมีเลอะบ้างก็ค่อยๆ แก้ด้วยวิธีที่บอกไป หรือไม่ก้ใช้คอมปาวน์ ของทามิย่า ค่อยขัดออกครับ... :iconwinks:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 01:17:27 PM »
โอ้วสุดยอดมากครับ สวยงาม มากครับ สุดยอด ขนาดมือใหม่ ยังลงสีได้สวยขนาดนี้ เเล้วถ้าเป็นมือเก่าเเล้วละ ยิ่งสุดยอด ไปกันใหญ่ เจ๋งมากมายครับ  :iconvsign:
ใช่ครับไม่รักกันจริงนี่ไม่ทำนะเนี่ย  ของผมยังเป็นซองอยู่ในกล่องอยู่เลย
สีสวยมากครับ
แรกๆ ผมก็ ออกมาแนวๆ นี้แหละ เลอะโน่นนิด นี่หน่อย
ซึ่งตอนแรกๆ พอแกะเทปบังพ่นออกมาแล้ว จะเอากระดาษทรายเบอร์สูงๆ หน่อย ซัก 1000 ค่อยๆ ลูบบริเวณที่เละ ก็จะช่วยได้ครับ

แต่พอมาตอนนี้ ผมจะ พ่นรองพื้นก่อน แล้วค่อยติดเทปบังพ่น และจะใช้ ปลายอาร์ทไนท์ ค่อยๆ กดบริเวณขอบๆเทปให้สนิทกับชิ้นงานครับ อาจมีเลอะบ้างก็ค่อยๆ แก้ด้วยวิธีที่บอกไป หรือไม่ก้ใช้คอมปาวน์ ของทามิย่า ค่อยขัดออกครับ... :iconwinks:

ขอบคุณพี่ๆทุกคน มากครับ ที่มาช่วย คอมเม้น ส่วนนึงผมคิดว่า ก่อนพ่นรองพื้นผมเอง ในบางจุดก็ไม่ได้ขัดด้วยกระดาษทรายเลยครับ ผิวถึงมัน บางครั้งพอลอก เทปกาวมันเลย หลุดติดมาด้วยทั้งรองพื้น  :iconcryjoy:  เเละบางจุด ที่กันเทป เพราะใช้สีกระป๋องรึเปล่าไม่เเน่ใจครับ ผมอยากใ้หสีมันเข้ม ในทีเดียว ก็เลยกดมากไปทำให้สีมันเยิ้ม พอเวลาลอกเทป ตรงรอยกันเทปมันก็ลอกออกมากับเทปด้วยครับ   แต่จะพยามปรับปรุงครับ ผมคิดว่า งานพวกนี้ สิ่งสำคัญ ต้องใจเย็นๆที่สุดใช่ไหมครับ ผมบางทีก็ใจร้อนครับสียังไม่แห้งดีก็ลอกกาว แล้วสีมันก็หลุดติดมา  แต่จะพยามแก้ไขครับ สู้ๆครับ  :iconpunch: ขอบคุณมากครับ หรือถ้าใช้เทปกาว ของทามิย่า จะดีกว่าไหมครับ เพราะผมใช้ นิตโต้ ครับ :iconsmile: ถูกดีคับ

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 06:30:58 PM »
งานสีโดยรวมสวยมากครับ (เห็นแล้วยังเหนื่อยแทนบังพ่นขนาดนี้)

...........
เรื่องสีลอกติดเทปนี่น่าปวดตับมาก เพราะต้องขัดพ่นใหม่ทั้งชิ้น(โดนบ่อยแต่ไม่เคยจำ เพราะขี้เกียจขัด)

สรุปงานพวกนี้ต้องใจเย็นๆครับ ตั้งใจมีไฟ เก็บรายละเอียดอย่าใจร้อน(เหมือนผม) แล้วงานจะออกมาดีวันดีคืนครับ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON