ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง PS3 ครับ กำลังตั้งใจจะซื้อ  (อ่าน 10083 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittithat0083

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 7
ถามเรื่อง PS3 ครับ กำลังตั้งใจจะซื้อ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:21:53 PM »
ข้อสอบถามผู้รู้นะครับ
1. เห็นน้องข้างบ้านบอกว่าเครื่อง PS3 จะต้องมีการอัพโปรแกรม เหมือน เครื่อง PSP จริงหรือเปล่าครับ น้องเขาบอกว่าต้องอัพตลอด
 :iconsoul:2. สามารถเล่นแผ่นก๊อป ได้หรือยังครับ สู้ราคาแผ่นแท้ไม่ไหวนะครับ :iconcryjoy:
3. ถามแบบเสียเลยละกันครับ มี cold โกงเกมส์แบบ PS2 หรือเปล่าครับ :iconsweat:
4. เห็นเขาว่าจะมีเครื่อง PS4 ออกประมาณต้นปีหน้าจริงหรือไม่ครับ
5. เพื่อน ๆ เห็นว่า ระหว่าง PS3 กับ Xbox ซื้ออันไหนดีกว่าครับ :iconwish:
6. ตอนนี้ราคาประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: ถามเรื่อง PS3 ครับ กำลังตั้งใจจะซื้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:55:10 PM »
ข้อสอบถามผู้รู้นะครับ
1. เห็นน้องข้างบ้านบอกว่าเครื่อง PS3 จะต้องมีการอัพโปรแกรม เหมือน เครื่อง PSP จริงหรือเปล่าครับ น้องเขาบอกว่าต้องอัพตลอด
 :iconsoul:2. สามารถเล่นแผ่นก๊อป ได้หรือยังครับ สู้ราคาแผ่นแท้ไม่ไหวนะครับ :iconcryjoy:
3. ถามแบบเสียเลยละกันครับ มี cold โกงเกมส์แบบ PS2 หรือเปล่าครับ :iconsweat:
4. เห็นเขาว่าจะมีเครื่อง PS4 ออกประมาณต้นปีหน้าจริงหรือไม่ครับ
5. เพื่อน ๆ เห็นว่า ระหว่าง PS3 กับ Xbox ซื้ออันไหนดีกว่าครับ :iconwish:
6. ตอนนี้ราคาประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

1. คิดว่าคงเป็น CFW (Custom Firmware) ใช่มั๊ยครับโปรแกรมที่ว่าน่ะ ไม่จำเป็นต้องอัพตลอดนะครับ อัพครั้งเดียวพอ ส่วนใหญ่ถ้าจะเล่นด้านมืดที่ร้านเค้าก็จะอัพมาให้เลย
โดยปัจจุบันนี้ CFW ล่าสุดคือ 3.55 แต่ OFW ไปที่ 3.7x แล้ว เพราะฉะนั้นเกมส์ไหนที่ต้องการ FW สูงกว่า 3.55 ด้านมืดก็จะเล่นเกมส์นั้นๆไม่ได้ครับ ซึ่งทุกวันนี้เกมส์ใหม่ๆแทบจะทุกเกมส์
ต้องการ FW มากกว่า 3.55 ทั้งนั้น แต่ก็มีเกมส์ใหม่บางเกมส์ที่มีตัวแก้ทำให้เล่นใน CFW 3.55 ได้ครับ (น้อยมากที่แก้ได้) ซึ่งตอนนี้มีข่าวแว่วๆมาแล้วว่า CFW 3.7x กำลังจะมา
ในเร็ววันนี้ เพราะฉะนั้นชาวด้านมืดก็ต้องลุ้นกันต่อไป แต่จริงๆแล้วแค่เกมส์เก่าๆที่มีอยู่และเล่นได้ก็เล่นกันไม่หวัดไม่ไหวแล้วครับ เอ้อ ตอนนี่้เท่าที่ตามมา มีคนขายตัว Jail Break 2 แล้วครับ
โดยตัว Jail Break 2 นี้มีลักษณะคล้ายๆ Flash Drive เอามาเสียบกับ PS3 ลง Firmware ของมันอีกนิดหน่อย ก็จะทำให้เล่นเกมส์ 3.7x ได้ แต่ก็ยังไม่ทุกเกมส์
โดยส่วนตัวแล้ว ขอรอต่อไปอีกหน่อย เพราะตอนนี้ตัว JB2 ราคาค่อนข้างสูง (เหยีบๆสามพัน)

2. จะเล่นด้านมืด PS3 ใช้เป็นลงเกมส์ใน HDD เอาครับ ไม่ได้ใช้แผ่นก๊อป ไม่ต้องเปลืองแผ่นไรท์ ตอนเราซื้อเครื่องก็ถามคนขายว่า HDD ที่จะยัดให้มีขนาดความจุเท่าไหร่บ้าง ก็เลือกเอา
ทั้งนี้ทั้งนั้น PS3 ยังสามารถเอา Ext. HDD มาต่อเสริมภายนอกอีกได้ด้วย

3. Code โกงเกมส์ไม่มีนะครับ ยกเว้นบางเกมส์(น้อยมาก) ที่โกงได้ แต่ก็ทำได้เฉพาะผู้ที่เล่นด้านมืดเท่านั้น

4. อันนี้ไม่รู้ครับ แต่ถ้าอยากเล่นก็ไม่จำเป็นต้องรอหรอกครับ สมมุติออกต้นปี กว่าจะเข้าไทยกว่าจะอะไรก็คงจะปลายปี
ส่วนตัวคิดว่า ซื้อก่อน เล่นก่อน มัวแต่รอก็ดูคนอื่นเค้าเล่นกันตาละห้อยล่ะครับ

5. อันนี้ตอบยากนะครับ ถ้าเลือกไม่ถูกให้ดูเกมส์ Exclusive ของทั้งสองเครื่องเป็นหลักว่าชอบเกมส์ไหนอยากเล่นเกมส์ของฝั่งไหนมากกว่า
ผมเองเมื่อก่อนก็เล่น Xbox360 ครับ แต่พอดีมันเปลืองแผ่นไรท์ ขี้เกียจด้วย เลยเปลี่ยนมาเล่น PS3 ก็โอเคครับ เกมส์ Exclusive ระดับเทพๆทั้งนั้น

6. ตัวบอร์ด 3D ตัวใหม่ตอนนี้ ถ้าเอา HDD 500GB ก็อยู่ที่หมื่นกลางๆอ่ะครับ ถ้าเพิ่มความจุ HDD ก็บวกไปอีกสองสามพันแล้วแต่ที่
แต่ตัว PS3 เดิมๆ จะมี HDD ติดมาให้ 160GB นะครับ เพราะฉะนั้นเวลาซื้อก็ดูด้วยว่าคนขายเอา HDD ตัวเดิมมาให้เราด้วยรึป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 09:58:08 PM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
Re: ถามเรื่อง PS3 ครับ กำลังตั้งใจจะซื้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 10:30:31 PM »
ตอบเฉพาะบางข้อแล้วกันนะครับ
4. ไม่จริงครับ
ปล. อันนี้ไม่เกี่ยวเพียงแต่ให้คิดเล่นๆ ว่าถ้า PS4 ออกแล้วคุณจะซื้อเลยหรือรอมันเล่นก็อบได้ถามตัวคุณเอง

5. แล้วแต่แนวเกมที่ชอบ ผมชอบทั้ง 2 เครื่อง 360 เกมแนว FPS เจ๋งกว่า ส่วน PS3 เกมฝั่งญี่ปุ่นที่ชอบและอยากเล่นมีมากกว่า

6.ราคา start ประมาณ 11,000 บาท ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับ HDD และ Accessory

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 10:58:06 PM »
1. ต้องอัพเรื่อยๆครับ  Firmware ทั้งเล่นแท้ เล่นเทียม  ถ้าเล่นแท้ต่อเนตไม่มีปัญหา มันอัพเดทตัวเองเรื่อยๆอยู่แล้ว

2. เล่นได้  แต่ได้เฉพาะเกมส์เก่าๆ  เกมส์ใหม่ๆตอนนี้ยังเล่นไม่ได้  รอดู ตัวแก้เฟอร์มแวว์ต่อ   และถ้าเล่นก็อบ ต้องตัดเนตทิ้ง  ไม่งั้นถ้าจับได้จะโดนแบนเครื่อง

3. ไม่มีครับ

4. ยังไม่มีนะ  

5. ผมมีทั้ง2เครื่องครับ  Xbox เล่นก็อบ  PS3 เล่นแท้  ถ้าเล่นก็อบตอนนี้ Xbox เสถียรกว่ามากๆครับ  เล่นได้หมด ยกเว้นพวกล็อคโซน  แต่ถ้าเล่นก็อบ ก็ต้องห้าม Online ด้วยเช่นกัน กับคำสั่งหลายๆอย่างของตัวเครื่องโดนบล็อคหมด

6. ถามร้านชัวร์กว่าครับ  ตอนนี้มันก็ลงมาเยอะแล้วนะ

ป.ล.  ตั้งแต่ซื้อ PS3 แทบไม่ได้แตะ Xbox เลย  พอเล่นแท้แล้วอะไรๆมันอิสระขึ้นเยอะ     จะเล่น Xbox ก็ต่อเมื่อพวกเกมส์เล่นจบแล้วโยนทิ้ง  กับพวกไม่ได้เน้น online น่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:16:40 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ scottkenedy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
  • Step by step
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 11:14:39 PM »
เล่นก๊อบPS3ก็ดีนะครับ เพราะxboxมันล็อกโซน ส่วน PS3 ไม่ล็อกโซนเล่นได้หมดทุกโซนครับ

ออฟไลน์ NixProvidence

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2011, 12:32:54 PM »
PS3 ก็ดีนะครับถ้าเล่นเเบบด้านสว่างนี่ยิ่งสบายเลยล่ะครับ เอาไว้เล่นเกมเเบบออนไลน์เอาเฉพาะเกมที่เราชอบ เอาไว้ซื้อเกมDLผ่านPSNไว้เล่นกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆก็ได้ ถ้าซื้อเเผ่นไม่ไหวก็ลองซื้อเฉพาะเกมที่เราชอบก็พอครับ เกมที่เรารุ้ว่าเล่นได้นานๆน่ะครับ อย่างผมนี่ก็ซื้อเเค่ MW3 ก็เล่นได้เป็นเดือนเเล้วล่ะ เเล้วเราก็ค่อยเก็บตังใหม่เผื่อเอาไว้ซื้อเเผ่นต่อๆไปครับ....

ส่วน XBOXด้านมืดก็ดีนะครับเล่นได้เกือบทุกเกมถ้าเกมไหนไม่ล๊อกโซนอะนะ เเต่ว่าเดี๋ยวนี้ถ้ามันมี FW ใหม่ๆออกมาก็ต้องยกไปให้ร้านอัพอีกถ้าเกิดเราอัพไม่เป็น เเต่เเผ่นเกมก็ถูกกว่าเพราะเป็นเเผ่นก๊อบน่ะครับ

ถ้าให้เลือกล่ะก็มันดีคนละเเบบล่ะครับ อันนี้ก็อยู่ที่ว่าท่านจะเลือกข้างไหนเเล้วล่ะครับ ซื้อเเล้วบอกด้วยนะครับจะได้เเอดไอดีPSNไว้เป็นเพื่อน....

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 07:35:38 AM »
Ps3 Fw4.0แล้วครับ ไว้รองรับวิต้า
ส่วนเล่นbackupจะเล่นไดอย่างมากก็เกมของ3.60ที่ออกมาช่วงแรกๆน่ะครับเ กมใหม่ๆนี่แทบม่มีที่เล่นได้เลยครับ ว่าเครื่องไห
ระบบสูตรโกงจะเป็น pkg.ไฟล์ เพื่อนโหลดเกมแบบใส่สูตรน่ะครับซึ่งก็ไม่ได้มีทุกเกมด้วย ส่วนจะซื้อเครื่องไหนก็ดูเกมที่อยากเล่นครับ