ผู้เขียน หัวข้อ: ทินเนอร์ ทำโม ขาดตลาด ไม่ทราบว่าใช้ทินเนอร์ของอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 6501 ครั้ง)

ออฟไลน์ ronsuthi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
พอดี ตอนนี้ทินเนอร์ที่ใช้ทำโมเดล หมดไปเดินหาก็ไม่มีทางร้านบอกว่า ขาดตลาดไม่ว่าจะของ Mr.Colors,Acrylic Flo ต้องรอยาวเลยกว่าของจะเข้า ไม่ทราบว่าพอจะมีทินเนอร์ยี่ห้อไหนที่สามารถเอามาใช้แทนได้บ้างครับและสามารถไปหาซื้อจากที่ไหนที่มีของแน่นอนครับ โมดองรอทำสีมาเกือบเดือนแล้ว T_T รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ถ้าไม่นับพวก thinner ก่อสร้าง ผมเคยใช้ยี่ห้อ mr. hobby เป็นของไทย ผลิตโดย หจก. winner hobby ลองโทรไปสอบถามที่ สนง. ได้ อยู่แถวรัตนาธิเบศตร์ คิดว่าน้ำไม่ท่วม   คุณภาพก็ด้อยกว่า gunze อยู่ แต่ราคาก็ถูกกว่าตามลงมาด้วย

นอกจากนี้ก็อาจมียี่ห้ออื่นๆ ที่ผลิต thinner สำหรับงานโมเดลโดยตรงเช่น ไกอา ไม่แน่ใจว่าจะขาดตลาดตาม gunze ไปด้วยหรือเปล่า

ถ้ารอไม่ไหว แล้วอยากลองอะไรใหม่ๆ มาลองสี acrylics แบบผมได้นะครับ ตอนนี้ผมก็ใช้สีชนิดนี้เป็นหลักแล้ว หาง่ายสุดก็ยี่ห้อ Tamiya ขวดกลม ผสมกับ ทินเนอร์ของเขา สูตร X-20A  สีชนิดนี้จริงๆแล้วเป็นกลุ่มเดียวกับสี acrylics ของพวกจิตกรใช้วาดรูป ดังนั้น พวกน้ำยาผสม retarder ก็ใช้แทนกันได้ และถ้านำมาพ่นก็สามารถใช้ Ethanol 95% ซื้อได้ที่ศึกษาภัณฑ์  ส่วนล้าง airbrush นี่ใช้ alcohol ล้างแผลสีฟ้าๆได้เลย สบายมาก แต่ควรใช้รองพื้นของ mr. surfacer ตามปกติรองไปก่อนนะครับ

สี acrylics มีข้อดีที่ กลิ่นอ่อนมาก และตัวทำละลายเป็นกลุ่ม organic เช่น Ethanol alcohol ดังนั้นจึงมีอันตรายน้อยมากๆ ซึ่งจะให้ปลอดภัยกว่านี้คงต้องใช้พวกสีน้ำไปเลย (แต่สีน้ำใช้ทำโมเดลไม่ได้)

อย่างไรก็ขอให้หา ทินเนอร์สูตรแลคเกอร์ได้ก่อนก็ดีครับ คิดว่าถ้าใจเย็นรอ ไม่นานก็ต้องมีของมาขายกัน เพราะเป็นยี่ห้อยอดนิยม :-)

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Gaia ไง แพงหน่อย แต่คุณภาพดีจริง
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Gaia ไง แพงหน่อย แต่คุณภาพดีจริง

ทินเนอร์ Gaia บางร้านยังเริ่มขาดตลาดแล้วเล้ย 555 เหลือแต่พวกทินเนอร์สูตรสำหรับผสมสีเมตัลลิก กับทา

ส่วนตัว  ถ้ามันหมดหาซื้อไม่ได้จริงๆ  คงกลับไปใช้ทินเนอร์แมงมุมน่ะนะ  คุณภาพดีมาก ใช้งานง่าย แต่เสียที่มันกัดพลาสติกนี่แหล่ะ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น

Acrylic thinner ฉลากสีน้ำตาลซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้างทั่วๆไปครับใช้ดีไม่กัดโม ผมใช้มา4-5กระป๋องแล้วใช้ได้ทั้งพ่นทั้งล้างเพราะมันถูก กระป๋องนึง(1/2แกลอน)ตก200กว่าบาทเอง

ป.ล. ปัจจุบันหมดไฟดองยาว :iconcry:

ออฟไลน์ ronsuthi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำมากครับ

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
ตอนนี้ผมใช้ สามศร (Tree Arrow) ครับใช้ได้ดีเลยทีเดียวแกลลอนล่ะประมาณ 160 ฿