ผู้เขียน หัวข้อ: 1-144 FG Zaku I ลุงซาคุวันคลาสสิคจริงๆ  (อ่าน 8212 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
1-144 FG Zaku I ลุงซาคุวันคลาสสิคจริงๆ
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 04:42:24 PM »
1-144 FG Zaku I ลุงซาคุวันคลาสสิคจริงๆ

ช่วงนี้อากาศเย็นๆหนาวๆ วันแรกๆก็รู้สึกเย็นสบายดี ไปๆมาๆ ผมเลยไม่สบายครับ 5555  :icondizzy:
ไหนๆก็มีไข้นิดๆ แต่ไม่อยากนอนพัก ผมจึงหาโมเดลที่ดองอยู่ มาต่อซ่ะเลยครับ
ด้วยความคลาสสิคของซาคุวัน เห็นแล้วช่างหน้าต่อจริงๆ เป็นโมเดลรุ่นเก่าๆ แค่เห็นปกกล่องยังตกใจ
แถมซาคุวันตัวนี้เป็นตัวที่ป๊ากับแม่ซื้อให้อีกแล้วครับ ผมเลยต่อซ่ะเลยครับ
ตอนนั้นป๊าเห็นกล่องซาคุวัน ก็ถามผมว่าทำไมไม่ซื้อพวกที่เท่ห์ๆกว่านั้นมาละ (หมายถึงพวกกันดั้มครับ)
แม่ก็บอกมาว่า อ๊อบมันชอบเจ้าพวกตัวเขียวตาเดียวเนียแหละ
พอเอาเอสดีซามูไรอีกกล่องให้ป๊าดู ป๊าบอกค่อยยังชั่วหน่อย

พอผมได้ลองต่อซาคุวันดูก็สงสัยว่า ทำไมไม่เห็นต่อประกบกันได้เลย
เอามาดูดีๆ โอโห้ เป็นโมรุ่นที่ต้องใช้กาวเป็นตัวติดกันนี้เอง
เป็นโมเดลรุ่นที่คนรุ่นพ่อสมัยนั้นต่อกัน คลาสสิคจริงๆครับ

ข้อต่อต่างๆเป็นอะไรที่แปลกมากๆครับ
การขยับไม่ค่อยได้เท่าไหร่ อาจจะเป็นเพราะการผลิตในสมัยนั้น
อ่านดูข้างกล่องและแคตตาล๊อคเขาบอกว่าผลิตปี 1981 ครับ ผมยังไม่เกิดเลยครับ

เอาลุงซาคุวันมาดูรอบๆตัว และเอามาเทียบกับภาพของพวก MG จะเห็นว่าลายละเอียดเส้นน้อยมาก
เลยได้ลองเอามาฝึกเดินลายไปด้วยเลยครับ ลองใช้วิธีแป๊ะเทปแล้วกีด
เสร็จแล้วก็เช็คลายละเอียดด้วยรองพื้น LeyLand แล้วก็เตรียมฝึกพ่นด้วยแอร์บรัชครับ

สีที่ใช้ทั้งหมดเป็นของ Mr.Color ยกเว้นสีขาวครับ
สีเขียวบนตัว สีเขียวอ่อนYellow Greenเบอร์64 50 สีเขียวเข้มBright Green66 30 สีน้ำเงิน Blueเบอร์5 10  สีขาวGaiaเบอร์001 10
สีน้ำเงิน ตามตัวแขนขา สีน้ำเงินCobalt Blueเบอร์80 90 นาวีบลูNavy Blueเบอร์14 10
สีชมพูที่ตา Fluorescentpink เบอร์174
ตัดเส้นด้วย Real Touch Marker
พ่นสุดท้ายด้วยเคลียร์ด้านของ LeyLand ครับ

ครั้งก่อนที่พ่นสีซาคุของคุณมีอา ผมผสมสีเหลือเยอะมากคร่าวนี้ผมเลยค่อยๆผสมครับ
พอค่อยๆผสมแล้วใช้ ก็จะพอดี มีขาดๆอยู่บ้างเหมือนกันครับ

(แว๊ะไปดูที่บล๊อกอีกทีก็ได้นะครับ  :iconshy2: :iconshy2: http://songwutoffice.exteen.com/20111218/sd-zaku-warrior-live-concert-ver )

ตอนแรกๆตั้งใจจะทำสีให้ออกมาดูดุๆหน่อย แต่กลายออกมาเป็นสีสดใสดูใจดี

ลุงซาคุวันขยับมากไม่ได้ครับเพราะว่าเป็นโรคข้อน้อยอักเสบ เลยได้แต่ยืนท่าเดียว  :iconcryout: :iconcryout:

ลายบนตัวที่เดินครับ รู้สึกว่าร่องจะใหญ่ไปหน่อย :icondisapp:

ได้ฝึกลองบังพ่นด้วยครับ พอปิดเราก็ดูว่าดีแล้ว แต่ยังมีสีเปื้อนๆออกมานิดนึง  :iconcryjoy: :iconcryjoy: นิดหน่อยทำใจก็แล้วกันเรา

จร๊ากกก ขยับไม่ทันไรก็ถลอกซ่ะแล้ว  :iconcryout: :iconcryout: บริเวณส่วนขา ติดกับกระโปงมากครับ ขยับนิดเดียวถลอกเลย

ข้อต่อจุดขยับนี้แปลกมากครับ  :iconwish: :iconwish:

ถ้ากางแขนจะเห็นขนจักแร้ด้วย  :icondisapp:

เนื้องจากตัวโมไม่สามารถโพสท่าได้มากนัก แต่ก็ยังมีอีกท่า ถ้าดูเท่ห์
ยืนเท้าเอวกินลม (ข้อต่อหล่วมมากครับกางแขนไม่อยู่เลย  :iconcryjoy:)

ลุงซาคุวันถ่ายภาพคู่กับน้องชายซาคุทู

เปิดโชวด้านในครับผม ตัวของซาคุวันก็ต้องติดด้วยกาว แต่ผมยังต้องถอดออกมาทำสีเลยทำให้ถอดประกบกันได้ครับ

:icondisapp:  :icondisapp:

เทียบขนาดกับมือ โยวว ในที่สุดก็เสร็จแ้ล้ว แต่คงไม่ได้เล่นมากเพราะสีถลอกง่ายกับขยับได้ยาก  :iconcryjoy: :iconcryout: :iconpanic:

ก็จบแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชม ถ้ามีข้อผิดพลาดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

:iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:
ปล.สุดท้ายนี้ ก็ขอสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าด้วยครับ
อยากได้อะไำรก็ขอให้ได้ กันดั้ม กันพลา ฟิกเกอร์ของเ่ล่นเต็มบ้านกันทุกๆท่านเลยนะครับผม
             สวัสดีปีใหม่ครับ
 :icongift: :icongift: :icongift: :icongift:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: 1-144 FG Zaku I ลุงซาคุวันคลาสสิคจริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 07:48:51 PM »
คลาสสิคมากๆเลยครับ 
ช่วงนี้ขยันทำโมมากๆเลยนะครับ ปีใหม่จะทำตัวใหม่ๆมาให้ดูอีกไหมครับเนี้ย ^ ^
ปล.ขอให้จขกท.+ครอบครัวมีความสุขมากๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 07:50:42 PM โดย Mojojo_joe »

ออฟไลน์ deathscythes

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
Re: 1-144 FG Zaku I ลุงซาคุวันคลาสสิคจริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:01:04 PM »
เป็นโมที่น่ารักดีนะครับ(คงเป็นเพราะคนทำสีด้วย) ถ้าโมจุดขยับ หน่อยผมว่า เยี่ยม เลยครับ    :iconwinks:

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:16:40 PM »
โอ้ววววววววเห็นเเล้วน้ำตาไหลริน อยากได้ :iconcryjoy:
โมออกมาสวยถูกใจมากๆครับคุณออฟ เห็นเเล้วนึกถึงวันวาน อุอุอุ  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 11:43:16 PM »
พระกาฬคลาสสิค  :iconlol:

สวยดีครับ ดักแก่ได้ดี แต่โชคดีที่ผมเกิดไม่ทัน 555

สีสวยดีครับ สีสดๆดูแล้วน่ารักดี 

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ o13ecKo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 11:47:35 PM »
FG นี่จำได้ว่า เคยซื้อ แซ๊ค2 มาต่อครับ

ณ ปัจจุบันนี้เป็นอาจารย์ใหญ่ไปแ้ล้ว (เอาไว้ลองวิชา อุด ขัด เดินลาย แต่ก็ไม่ได้เก่งขึ้นเลย 55+)

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 08:33:58 AM »
เป็นโมที่คลาดสิคมากเลยครับ ทำสีออกมาได้เรียบเนียนเชียวครับ
ถึงแม้ว่าการเดินลายเพิ่มเติมจะได้ขนาดเส้นที่ใหญ่ไปนิดนึงก็ไม่เป็นไรครับ
เพราะงานโดยรวมดูดีทีเดียวครับ โดนใจเพราะความคลาสสิคนี่แหละ
ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• Like: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 09:50:25 AM »
หามาได้ยังไงครับ สุดยอดมาก
อยากได้ๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:07:35 AM »
แค่กล่องโมก็สุด classic แล้วครับ
พอเห็นภาพเอามาอุดขัดแล้วอึ้งเลย ถ้าเป็นผมได้มาคงแค่ต่อดิบขำๆ   :iconsmile:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:30:29 AM »
 คลาสสิคมากครับผม  :icongift: ชอบจังๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Butter-T

• *
  • Like: 36
  • หมึกแดง แรง 3 เท่า!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:39:47 AM »
ฮาตรงเห็นขนจั๊กกะแร้นี่ละ ฮะๆ  :iconlike:

แต่คลาสสิคขึ้นหิ้งเลยนะนี่

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 05:56:33 PM »
อ้างถึง
ตอนนั้นป๊าเห็นกล่องซาคุวัน ก็ถามผมว่าทำไมไม่ซื้อพวกที่เท่ห์ๆกว่านั้นมาละ (หมายถึงพวกกันดั้มครับ)
แม่ก็บอกมาว่า อ๊อบมันชอบเจ้าพวกตัวเขียวตาเดียวเนียแหละ

ดีใจแทนเรื่องนึงนะ แสดงว่าพ่อแม่น้องรักและใส่ใจในตัว Off มากๆ จำได้ว่าลูกชอบอะไร

ตัวโมนี้ให้สีได้สวยครับ ผมชอบ เรื่องเดินลายใหม่ ทำไปสักพักก็ชำนาญเองครับ :iconhappy:

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:19:54 PM »
แซ็คคลาสสิค สีสดใส :iconcryjoy: น่ารักมากมายอะอิอิ

.......
 ปล.ผมก็ชอบ แซ็ค
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 12:57:03 AM »
คลาสสิคได้ใจมากครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 07:14:15 PM »
ขอบคุณความเห็นทุกๆท่านเลยครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:
คลาสสิคมากๆเลยครับ 

ช่วงนี้ขยันทำโมมากๆเลยนะครับ ปีใหม่จะทำตัวใหม่ๆมาให้ดูอีกไหมครับเนี้ย ^ ^
ปล.ขอให้จขกท.+ครอบครัวมีความสุขมากๆนะครับ

วันสิ้นปีนี้ คงต่อโมเดลเคาท์ดาวน์ ข้ามปีครับผม
ขอบคุณมากครับ ขอให้คุณ Mojojo_joe และครอบครัวมีความสุขมากๆเช่นกันนะครับ  :iconhappy:

เป็นโมที่น่ารักดีนะครับ(คงเป็นเพราะคนทำสีด้วย) ถ้าโมจุดขยับ หน่อยผมว่า เยี่ยม เลยครับ    :iconwinks:

ตอนแรกก็ตั้งใจจะทำให้ขยับได้มากกว่านี้ครับ แต่ยังมองไม่ออกว่าจะต้องทำยังไงครับ  :iconcryjoy: :iconcryjoy:

อ้างถึง

ดีใจแทนเรื่องนึงนะ แสดงว่าพ่อแม่น้องรักและใส่ใจในตัว Off มากๆ จำได้ว่าลูกชอบอะไร

ตัวโมนี้ให้สีได้สวยครับ ผมชอบ เรื่องเดินลายใหม่ ทำไปสักพักก็ชำนาญเองครับ :iconhappy:

:iconhappy: ขอบคุณมากๆครับ :iconjoy:

สุดท้ายก็ขอสวัสดีปีใหม่ชาวไทยกันดั้ม อีกรอบครับ
ขอให้มีความสุขมากๆ ทุกๆท่านเลยนะครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconhappy: :iconhappy:

ว่าแล้วก็เตรียมอุปกรณ์มาต่อโมข้ามปีละครับ (ทำแบบนี้มา สองปีแล้วครับ อิอิ :iconjoy:)