ผู้เขียน หัวข้อ: MG shinmusha gundam ver.KA by EVA-01  (อ่าน 6342 ครั้ง)

ออฟไลน์ eva-01

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
MG shinmusha gundam ver.KA by EVA-01
« เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 07:06:24 PM »

หลังจากดองแบบต่อดิบไว้นานแล้วไ้ด้หยิบออกมาปัดฝุ่นทำเมื่อประมาณเดือนมิถุนายน ประกอบกับเจอมรสุมน้ำท่วมทำให้การพ่นสีเก็บงานล่าช้า
วันนี้ก็สำเร็จเสร็จเป็นตัวเสียทีมาชมกันเลยนะครับ

ไม่ได้จัดแอ็คชั่นอะไรนะครับเนื่่่องจากตั้งใจจะขายครับ ตัวโมก็มีการโมดิฟายในหลายจุดให้ใกล้เคียงภาพวาดลายเส้นแบบเวอร์คาครับ
รวมทั้งการให้สีด้วย ตามไปดูวิปได้ที่นี่ครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=18967.0
สนใจจะรับไว้ประดับบ้านติดต่อได้หลังไมค์นะครับ

สีที่ใช้ส่วนใหญ่จะเป็นสีกันเซ่ครับ พยายามผสมให้ได้ใกล้เคียงรูปวาดครับทีจะไม่ใช้สีดำดิบๆครับ ตามนี้ครับ
สีส้มแดงก็ใช้สีขาว+แดง+เหลือง+ฟลูออเรสเซนต์เรด+ดำนิดหน่อยครับ
สีทองก็ใช้ทองกันเซ่เบอร์ 9
สีน้ำตาลก็ใช้แดง,ดำ,เหลือง,ขาว
สีเทาก็ใช้สีขาว,ดำ
สีโลหะสีเงินก็ใช้ซูปเปอร์อัลลูมิเนียมครับ
เคลียร์เงาใช้ของแม็ก ปิดงานด้วยแฟลทเคลียร์กันเซ่ผสมเคลียร์เงาแม็กครับ

รูปนี้เป็นสีตามใบต่อครับกับรูปภาพวาดลาดเส้นเวอร์คา สังเกตุส่วนเข่าด้านหลังถ้าเป็นเวอร์คาจะเป็นสายพลังงานครับ
เลยเอาขาท่อนบนจาก78เวอร์คามาเปลี่ยนใส่แทนครับ
ส่วนต้นแขนสีขาวผมก็จัดการลบเส้นออกให้หมด(ของเดิมมาจากเวอร์ชั่นวันเยียร์วอร์ ลายจะเยอะครับ)
รายละเีอียดการโมดิฟายดูที่กระทู้วิปได้ครับ

ใช้กล้องคอมแพคถ่ายครับไม่มีไฟเนื่องจากอยู่ระหว่างอพยพของมีแค่นี้ครับแบ็คกราวน์กระดาษ80ปอนด์
ไฟเพดานห้องและไฟนอกหน้าต่างครับอนาถาแท้

ชมรูปกันยาวๆครับ

ส่วนที่เป็นท่อสีขาวจะมีพ่นสีโลหะนะครับเงาๆ อันนี้เห็นใน hj เค้าพ่นแล้วสวยดีเลยทำบ้าง
ส่วนหน้า ตอนตัดเดือยแยกมาทำสีผมขัดส่วนตาใสด้านบนออกอีก พอใส่กลับไปตาจะเข้าไปใต้หมวกมากกว่าเดิมทำให้ดูหน้าดุขึ้นอีกครับ
ใกล้ๆปืนวัลแคนที่หัวก็บังพ่นสีแดงและสีทองตามแบบรูปวาดด้วยนะครับ

ดีคอลติดตามใบต่อทุกจุดจะได้ดูเวอร์คาครับ555

ช่องใสใสที่เป็นเมนคาเมร่า(หรือเปล่า)ในรูปพ่นสีทองแต่ผมว่ามันจะจืดเลยติดสติ๊กเกอร์สีแดงดีกว่า(จริงๆสติ๊กเกอร์ที่แถมมาหายหมดครับเลยไปเอาของตัวเก่าๆมาใช้แทน)

รูปท่อพลังงานของ 78เวอร์คาชัดๆครับที่เอามาใช้(ช่วงขาท่อนบนทั้งหมด)

ซูมช่วงขาใกล้ๆ จะเห็นรายละเอียดดีคอลและต้นขาท่อนบนสีขาวที่เจาะลายเพิ่มนิดหน่อยให้เหมือนรูปวาดเวอร์คา

บังพ่นเกราะกระโปรงสี่ด้านกันเหนื่อยครับแต่ออกมาแล้วสวยคุ้มเวลาที่เสียไป
สังเกตุเม็ดกลมๆที่หัวเข่าที่ทำการโมด้วยชุดแต่งโคโตะให้มันตันๆ เหมือนรูปวาด(ดูรายละเอียดที่กระทู้วิปครับ)

ส่วนเกราะโหล่ที่ดีคอลเยอะและใหญ่ติดไม่ง่ายเลยเกือบจะเบี้ยว

ส่วนหน้าอกสีแดงตรงท่อพลังงานที่ทำการโมให้สูงขึ้นเหมือนรูปวาด (ดูรายละเอียดทีกระทู้วิปครับ)

พยายาททำสีทุกจุดให้เหมือนรูปวาดที่สุดครับ

แพ็คหลังชัดๆครับ เงาไม่มากเพราะยังไม่ชำนาญการพ่นสีโลหะครับ55

อาวุธทั้งหมดครับ เป็นกันดั้มที่ไม่มีบีมเซเบอร์

ซูมใกล้ๆ กับอาวุธส่วนที่บังพ่นและติดดีคอลครับ เหนื่อยแต่สวยคุ้มค่าครับ

จบแล้วครับกับตัวนี้ ต่อไปจะำทำสี rx78-2 one year war ver. ครับ
ว่าจะไม่โมอะไรเน้นทำสีกราฟฟิคทูโทน เสร็จแล้วก็จะขายครับ
อย่างที่บอกครับสนใจรับตัวนี้ไว้ตั้งเล่นๆที่บ้านติดต่อได้นะครับหรือจะให้ทำตัวอื่นๆ ก็ได้ครับ

น้อมรับทุกคำติชมครับผม
แล้วติดตามชมงานต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: MG shinmusha gundam ver.KA by EVA-01
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 08:07:29 PM »
งานเนี้ยบมักๆ ใส่ใจรายละเอียดเล็กๆน้อยๆดีมาก
คุ้มค่าที่ลงเเรงลงเวลาไปจิงๆ   :iconsmile:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
Re: MG shinmusha gundam ver.KA by EVA-01
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 11:32:15 AM »
สวยเนียนตามากเลยครับ เก็บรายละเอียดสวยมากครับ :iconmeow: