ผู้เขียน หัวข้อ: [งานพู่กั  (อ่าน 18745 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
[งานพู่กั
« เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:28:11 PM »
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG ทุกท่าน กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] รวมเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับงานโมเดลแทบทุกสาย สแกนจากหนังสือภาษาไทย รูปใหญ่ อ่านง่าย ชัดเจน!!! by JinBikeR >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<

ขออนุญาตบ่นยาวๆหน่อยนะครับ ใครไม่สนใจรายละเอียด เชิญเลื่อนลงไปดูรูปด้านล่างได้เลยครับผม  :iconsmile:

ห่างหายจากหน้า Show Off ไปนานมากครับ จริงๆคันนี้ทำเกือบจะเสร็จตั้งแต่ปลายเดือนตุลามคมที่ผ่านมาแล้ว
แต่ด้วยสถานการณ์น้ำท่วม ทำให้ต้องอพยพกลับไปอยู่บ้านชั่วคราว แต่ถึงกระนั้นก็ยังไม่วายเก็บเครื่องไม้เครื่องมือลงกล่อง
พร้อมกับกระเตงเจ้านี่กลับบ้านไปทำต่อด้วย ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ได้กลับบ้านทั้งทีเลยอยากจะทำอะไรซักอย่างที่ตอนอยู่หอเราทำไม่ได้
นั่นก็คือพ่นเคลียร์เก็บงาน นับได้ว่าครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่พ่นเคลียร์ปิดงานเลยก็ว่าได้ โดยเคลียร์ที่ผมเลือกใช้ก็คือ เคลียร์มันของ Top Coat
ไม่รู้ว่าผมพ่นไม่เป็น หรือมันพ่นยากก็ไม่รู้ ขนาดพ่นแค่ชิ้นแฟริ่งยังหมดเคลียร์ไปสองกระป๋อง แต่ยังไงมันก็เสร็จออกมาจนได้

งานครั้งนี้ผมใส่ใจกับมันเป็นพิเศษ เรียกว่าปราณีตคูณสามเลยก็ว่าได้ เพราะอยากให้มันออกมาเนี้ยบมากถึงมากที่สุด
งานสีพู่กันก็แก้อยู่หลายรอบเหมือนกัน ตรงไหนไม่เนี้ยบก็ขัดแก้ใหม่ ตอนแปะดีคอลน้ำนี่ก็ลำบากพอสมควร
เพราะดีคอลเยอะ ทั้งเล็ก ทั้งละเอียด ทั้งเข้ามุม ทั้งผิวโค้ง บางจุดต้องผ่าแยกดีคอลเอง แถมรายละเอียดของคันนี้ ทั้งดีคอลทั้งงานสี
ยังมีมากกว่าคันที่ผ่านๆมาอยู่พอสมควรด้วย เรียกได้ว่าทำไป ปาดเหงื่อไป เอามือก่ายหน้าผากไปด้วยเลยทีเดียว
แต่สุดท้ายพอเสร็จออกมาก็หายเหนื่อยเป็นปริดทิ้ง เพราะความรู้สึกส่วนตัวคิดว่างานนี้เนียนที่สุดเท่าที่เคยทำมาแล้ว แถมเลเวลยังอัพอีกหลายสกิลเลย  :iconlol:

กระทู้ Show Off ครั้งนี้ ผมขออนุญาตใส่ Review แกะกล่อง เล็กๆน้อยๆ ลงไปด้วยนะครับ เพราะคิดว่าอาจจะมีเพื่อนๆสมาชิกบางท่าน
ที่คิดอยากเล่นสเกลไบค์แต่ยังลังเลใจไม่กล้าซื้อเพราะยังไม่เคยเห็นข้างใน ปัญหานี้เคยเกิดกับตัวเองในตอนแรกที่ชั่งใจอยู่นาน
แต่สุดท้ายด้วยความสวยของหน้ากล่องจึงได้สอยมา พอเปิดกล่องปุ๊บ ลมแทบใส่ แล้วก็ดองไปอีกหลายเดือน
หวังว่า Review เล็กๆตรงนี้จะพอมีประโยชน์บ้างนะครับ

รูป Review ถ่ายไว้นานแล้ว ถ่ายด้วยกล้องตัวเก่ากากๆ แถมตอนนั้นโคมไฟเสีย เลยยิ่งไปกันใหญ่ ยังไงก็ทนๆดูหน่อยนะครับ
ใครไม่สนใจ Review ก็เลื่อนลงไปด้านล่างได้เลยครับผม

เริ่มจากหน้ากล่องกันก่อนเลย ขนาดก็พอๆกับ HG Gundam น่ะครับ

แผงต่างๆพร้อมเทียบขนาด มีชิ้นส่วนเล็กๆเยอะทีเดียว ละเอียดใช้ได้เลย

มียางให้มาสองเส้น เป็นยางจริงๆครับ แต่มีรอยตะเข็บยางผ่ากลางมารอบวงเลย
มีชิ้น PC ให้ด้วย สมัยนี้สเกลไบค์ของ Tamiya ปีใหม่ๆ จะมีชิ้น PC ให้นิดหน่อย
แต่ส่วนใหญ่ 95% ของตัวโมเดลก็ต้องใช้กาวอยู่ดีครับ นอกจากนี้ยังมีชุดน็อตกับไขควงและสปริงโชคอัพหลัง
รวมถึงมีแกนกระบอกโชคอัพหน้ามาให้ แล้วก็เส้นสีดำๆที่ขดเป็นวงอยู่นั่นคือสายและท่อต่างๆของตัวรถครับ

หน้ากากที่ให้มาทั้งชิ้นกับชิ้นใส

ดีคอลแผ่นใหญ่ เยอะ เล็ก ละเอียด

ตรา Yamaha ที่ติดตรงถังน้ำมัน กับดีคอลที่ติดตรงขอบยาง

คู่มือการติดดีคอล

คู่มือที่แสนจะชวนปวดหัว  :icondizzy:

จบส่วนของ Review แกะกล่องไปแล้วนะครับ ต่อมาเป็นรายละเอียดของตัวรถกันบ้าง คราวนี้เป็นตัวแข่งจาก Moto GP
โดยมีท่าน Strike Freedom รีเควสตัวแข่งจาก Moto GP ไว้ในคราวที่แล้ว มาครั้งนี้เลยจัดให้ตามคำขอครับ
คันนี้เป็นของค่าย Yamaha ทีม Monster Tech3 ขับโดย Colin Edwards เป็นโมเดลปี 2009 ซึ่งปีนั้น Yamaha มีอีกทีมนึงคือ
Fiat Yamaha ที่มี Valentino Rossi เป็นหัวหอกของทีม ถึงจะเป็น Yamaha เหมือนกัน แต่พออยู่ในสนามก็คือคู่แข่งกัน
และดูเหมือนว่าปีนั้น ทีม Tech3 นั้นเทียบกับ ทีม Fiat ไม่ติดเลย เพราะ Fiat ได้แชมป์ไปครองหลายสนามอยู่

มาถึงตัวโมเดลกันบ้าง คันนี้ก็เป็นของค่ายสองดาว Tamiya เจ้าเก่า เรื่องคุณภาพของเจ้านี้ไม่ต้องพูดถึง รายละเอียดทำได้สุดยอดมาก
ใช้กระดาษทรายขัดก่อนทำสี ขัดไล่เบอร์ 400 - 800 - 1500 มีชิ้นที่ต้องอุดขัดรอยผ่ากลาง คือ บังโคลนหน้า ถังน้ำมัน ท่อไอเสียทั้งยวง
และแฟริ่งท้าย โดยแฟริ่งท้ายนั้น นอกจากต้องอุดขัดรอยผ่ากลางแล้ว ยังต้องเชื่อมอุดขัดตรงฝาปิดเบาะหลังด้วย
ยางหน้า-หลัง ขัดเอาตะเข็บกลางออกจนหมด จานเบรคหลังเจาะรูเพิ่มความเหมือนจริงลงไปอีกด้วย
กล่องนี้เลือกทำได้สองแบบ คือเลือกทำเป็นเบอร์ 5 ที่ขับโดย Colin Edwards และเบอร์ 52 ขับโดย James Toseland
ทั้งสองเบอร์มีสีเหมือนกัน ต่างกันที่ดีคอลแค่บางจุดเท่านั้น โดยในที่นี้ผมได้เลือกทำเป็นเบอร์ 5 ที่ขับโดย Edwards ครับ

มาดูรายการสีที่ใช้กันบ้าง ในคราวนี้ได้นำสี Tamiya Enamel มาเสริมทัพความงามด้วย
โดยสีของ Gunze ใช้ Mr. Retarder Mild เป็นตัวทำละลาย และสี Tamiya Enamel ใช้ X-20 Thinner เป็นตัวทำละลาย
โดยส่วนตัวคิดว่า Tamiya Enamel เหมาะแก่การใช้ในงานพู่กันมาก เพราะสีมีความละเอียด ทาง่าย เต็มเร็ว
ทาหนาๆก็จะยุบตัวตอนแห้ง และที่สำคัญคือกลิ่นอ่อน ตรงนี้ผมไม่เข้าใจเหมือนกัน เห็นคนอื่นบอกว่า Enamel กลิ่นแรง
แต่สีสูตร Acrylic กลิ่นอ่อน แต่ผมดันกลับกัน คือ ผมรับกลิ่น Acrylic ไม่ได้เลย ฉุนมาก เวียนหัวเลย แต่ Enamel นี่ชิวๆเลย
แต่การใช้ Enamel ในงานพู่กันมีข้อเสียอยู่คือ แห้งช้า ช้าในที่นี้คือตากลมไว้ประมาณ 1 ชั่วโมงก็ยังรู้สึกเหนียวๆอยู่
ต้องทิ้งไว้ข้ามคืนถึงจะกล้าจับได้สนิทใจ แต่ถึงกระนั้นแล้ว ถ้าเราไปจับมันบ่อยๆถูมันบ่อยๆ ก็มีโอกาสสีลอกได้เหมือนกัน

รายการสีเอาคร่าวๆที่จำได้แล้วกันนะครับ เพราะทำไว้นานแล้ว ลืมๆไปบ้าง สีที่ขึ้นต้นด้วย # คือ Gunze ขึ้นต้นด้วย X คือ Tamiya Enamel
สีดำแฟริ่ง,ล้อ - #2 Black
สีดำจุดอื่นๆ - #92 Semi Gloss Black
สีดำด้าน - #30 Flat Base + #92 Semi Gloss Black
สีเหลือง - #4 Yellow + #329 Yellow FS13538
สีทองกระบอกโชคอัพหน้า - #9 Gold + #48 Clear Yellow
สีเงินท่อไอเสียและสีเงินหัวน็อตต่างๆ - X-32 Titanium Silver
สีทองคาลิปเปอร์หน้า - #9 Gold + #10 Copper + #47 Clear Red
สีจานเบรคหน้า - #61 Burnt Iron แล้วทาวงในด้วย #61 Burnt Iron + #8 Silver แล้วแต้มหมุดในด้วย X-32 Titanium Silver
สีทองปั๊มเบรคหน้า - X-31 Titanium Gold + X-32 Titanium Silver
สีทองโซ่ - #9 Gold + #10 Copper แล้วแต้มด้วย #61 Burnt Iron
สีกันสะบัด - ข้างนอก #61 Burnt Iron ข้างใน X-12 Gold Leaf
สีเครื่องยนต์ - #159 Super Silver

ร่ายอย่างอื่นมายาวมาก มาถึงผลงานกันบ้างแล้ว ติชม แนะนำกันได้เต็มที่เลยนะครับ  :iconwish:

กล้องตัวนี้ผมเพิ่งได้มาใหม่ยังไม่ค่อยคุ้นมือ ประเดิมงานนี้งานแรกเลย ยังคุมแสงได้ไม่ค่อยดี บางภาพแสงอาจโอเวอร์นิดหน่อยนะครับ

มาดูเครื่องในกันบ้างครับ

ตั้งแกงค์ได้แล้ว เย้ๆๆ  :iconhappy:

แถมรูปเบื้องหลัง ฮ่าๆ  :iconlol:

จบแล้วครับงานนี้ ใครสงสัยอะไรตรงไหนถามได้นะครับ

วันนี้ลาไปก่อน ไว้พบกันใหม่งานหน้านะจ๊ะ บ๊ายบาย  :iconsmile:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [งานพู่กั
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:58:31 PM »
สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ PAT-STRIKE

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 11:33:25 PM »
รายละเอียดสุดยอดมากครับทุกเม็ดจริงๆ
"โมเดลคือชีวิต  แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่โมเดล"

ออฟไลน์ armchai

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 12:06:40 AM »
กด like ให้ร้อยครั้งเลยครับ :iconwish:
เก็บงานดีเยี่ยม ผมชอบตรงโซ่กับจานกลม ๆ ด้านขวาของตัวรถ (ไม่รู้เรียกว่าอะไร) ทาสีได้ละเอียดสุดยอดเลยครับ

เชียร์ให้ขัดสีให้เงาวับเพิ่มครับ กลายเป็นรถของจริงไปเลย :iconlove:

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 12:32:58 AM »
วาวๆ งานสวยมากครับ
ถูกใจมากเอาไป 1Link เลย
ดูจากแผงแล้ว ทำสีกันหน้ามืดเลยแฮะ แยกมาให้แค่3เชดสีเอง
ดีคอยตราอะไรต่างๆสวยแฮะ
แต่เห็นอย่างนี้กล่องนึงราวๆ4000เยนได้มั้ง ถ้ามือไม่ถึงจริง ซื้อมาต่อก็ไม่คุ้มอีกฮา

ออฟไลน์ RX-K

• Like: 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 06:42:09 AM »
นะ...นะ...นี่มัน
คนเล็กพู่กันเทวดาชัดๆ  :iconwish:

ออฟไลน์ Fake31Day

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 06:48:11 AM »
เหมือนจริงๆมากเลย เห็นถึงความพยายามเรยครับ :iconcryjoy:
สิ่งหนึ่งที่เป็นจริงอยู่เสมอ ผู้หญิงหน้าตาดี...นิสัยมักไม่ดีตามหน้าตา

ออฟไลน์ jinosaki

• *
  • Like: 28
    • Jinosaki
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:10:27 AM »
สวยมากคับ อยากได้เลยเชียว ราคาแรงใหมคับนี่
สุดๆๆๆ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 08:56:38 AM »
ขอบคุณ คุณจิน มากๆ นะครับที่จัดงาน Moto GP ให้ตามรีเควสต์เลย  :icongift:

ตัวงานรายละเอียดต่างๆ คุณจิน ทำออกมาได้สุดยอดมากๆ ครับ นึกไม่ถึงเลยว่า
นี่คืองานพู่กัน สีสวย เรียบเนียนสุดๆ ไปเลย ชมรีวิวแกะกล่องในตอนต้น เห็นแต่ละแผง
แยกสีมาให้มีแค่ไม่กี่สี เรียกว่าต้องทำสีกันทั้งคันเลย แต่ คุณจิน ก็ทำออกได้ดีครับ

งานสีสวยงาม สมจริง ใส่ใจใจรายละเอียดทุกๆจุด สะท้อนให้เห็นถึงความประณีต
และความตั้งใจที่ใส่ลงไปในงานแบบเต็มๆ ครับ

งานดีคอลก็ทำออกมาได้ดีครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าในขั้นตอนนี้เป็นส่วนที่สนุก
ที่สุดในการประกอบโมเดล เพราะงานใกล้จะเสร็จแล้ว คุณจิน ทำงานตรงส่วนนี้
ได้ดีครับ ตัวลายบางลายก็เล็ก แถมยังมีแบบยุ่บยั่บไปหมด แต่ก็ติดออกมาได้
สวยเรียบเนียนครับ

สรุปโดยรวมสวยงามถูกใจ และชื่นชมในความพยายามและฝีมือในการประกอบจริงๆครับ
เพราะงานสเกลโมเดล สายมอร์เตอร์สปอร์ต จะทำให้สวยขนาดนี้ไม่ใช่ง่ายๆเลย ครับ

กด Like ให้ไปเลยครับ ติดตามลุ้นว่างานหน้าจะทำตัวไหนออกมาให้ชม หรือ คุณจิน
จะหันมาลองพวก 4 ล้อ สไตล์ GT ดูบ้างก็น่าจะดีครับ  :iconwish:
ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

PS. ขอชมจากใจในเรื่องของการถ่ายภาพด้วยนะครับ ชันเจน เห็นรายละเอียดต่างๆ
      ของงานได้แบบเต็มๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2012, 08:59:23 AM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ soranibrahim

• Like: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:55:35 AM »
 :iconcryjoy: งามอะไรเช่นนี้

ทำงานพู่กันนี่ต้องมีความอดทน พยายามและสมาธิสูงมากเลยนะครับเนี่ย ..กว่าจะเนียนได้

..ยิ่งเป็นพวกสเกลโมเดลพวกนี้อีกที่ต้องการความสมจริงสูง

สุดยอดครับท่าน สมฉายาเทพพู่กันจิงๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ ikokoe

• *
  • Like: -20
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 11:26:53 AM »
ไม่มีที่ติอ่ะ สวยสุด ๆ  :iconvsign:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 02:01:13 PM »
สวยมากๆเลยครับ
ขอบคุณมากครับ  :iconwish:

รายละเอียดสุดยอดมากครับทุกเม็ดจริงๆ
ขอบคุณสำหรับคำชมครับผม  :iconsmile:

กด like ให้ร้อยครั้งเลยครับ :iconwish:
เก็บงานดีเยี่ยม ผมชอบตรงโซ่กับจานกลม ๆ ด้านขวาของตัวรถ (ไม่รู้เรียกว่าอะไร) ทาสีได้ละเอียดสุดยอดเลยครับ

เชียร์ให้ขัดสีให้เงาวับเพิ่มครับ กลายเป็นรถของจริงไปเลย :iconlove:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ กะไว้เหมือนกันว่าอยากขัดเงา เดี๋ยวไว้ดูงานต่อไปนะครับ

วาวๆ งานสวยมากครับ
ถูกใจมากเอาไป 1Link เลย
ดูจากแผงแล้ว ทำสีกันหน้ามืดเลยแฮะ แยกมาให้แค่3เชดสีเอง
ดีคอยตราอะไรต่างๆสวยแฮะ
แต่เห็นอย่างนี้กล่องนึงราวๆ4000เยนได้มั้ง ถ้ามือไม่ถึงจริง ซื้อมาต่อก็ไม่คุ้มอีกฮา

ขอบคุณมากครับผม กล่องนี้ใน Hobby Search ลงไว้ 3600 เยนครับ ผมซื้อที่โรบินสันก็เกือบสองพันอ่ะครับ ได้ทอนมาสองร้อย

นะ...นะ...นี่มัน
คนเล็กพู่กันเทวดาชัดๆ  :iconwish:

ขอบคุณมากครับผม

เหมือนจริงๆมากเลย เห็นถึงความพยายามเรยครับ :iconcryjoy:
ขอบคุณมากครับ ดีใจที่มีคนเห็นถึงความพยายามครับ  :iconsmile:

สวยมากคับ อยากได้เลยเชียว ราคาแรงใหมคับนี่
สุดๆๆๆ

ขอบคุณครับ ลองจัดไปซักกล่องครับ สำหรับคันนี้ราคาในโรบินสันจ่ายไปสองพันได้ทอนมาสองร้อยครับ
โมเดลปีใหม่ๆของ Tamiya จะแพงหน่อย เพราะมีรายละเอียดเยอะ ชิ้นเยอะ แต่เนื้องานถือว่าคุ้มทีเดียวครับ

ขอบคุณ คุณจิน มากๆ นะครับที่จัดงาน Moto GP ให้ตามรีเควสต์เลย  :icongift:

ตัวงานรายละเอียดต่างๆ คุณจิน ทำออกมาได้สุดยอดมากๆ ครับ นึกไม่ถึงเลยว่า
นี่คืองานพู่กัน สีสวย เรียบเนียนสุดๆ ไปเลย ชมรีวิวแกะกล่องในตอนต้น เห็นแต่ละแผง
แยกสีมาให้มีแค่ไม่กี่สี เรียกว่าต้องทำสีกันทั้งคันเลย แต่ คุณจิน ก็ทำออกได้ดีครับ

งานสีสวยงาม สมจริง ใส่ใจใจรายละเอียดทุกๆจุด สะท้อนให้เห็นถึงความประณีต
และความตั้งใจที่ใส่ลงไปในงานแบบเต็มๆ ครับ

งานดีคอลก็ทำออกมาได้ดีครับ โดยส่วนตัวผมคิดว่าในขั้นตอนนี้เป็นส่วนที่สนุก
ที่สุดในการประกอบโมเดล เพราะงานใกล้จะเสร็จแล้ว คุณจิน ทำงานตรงส่วนนี้
ได้ดีครับ ตัวลายบางลายก็เล็ก แถมยังมีแบบยุ่บยั่บไปหมด แต่ก็ติดออกมาได้
สวยเรียบเนียนครับ

สรุปโดยรวมสวยงามถูกใจ และชื่นชมในความพยายามและฝีมือในการประกอบจริงๆครับ
เพราะงานสเกลโมเดล สายมอร์เตอร์สปอร์ต จะทำให้สวยขนาดนี้ไม่ใช่ง่ายๆเลย ครับ

กด Like ให้ไปเลยครับ ติดตามลุ้นว่างานหน้าจะทำตัวไหนออกมาให้ชม หรือ คุณจิน
จะหันมาลองพวก 4 ล้อ สไตล์ GT ดูบ้างก็น่าจะดีครับ  :iconwish:
ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

PS. ขอชมจากใจในเรื่องของการถ่ายภาพด้วยนะครับ ชันเจน เห็นรายละเอียดต่างๆ
      ของงานได้แบบเต็มๆ เลยครับ

เม้นท์ยาวจริงๆ ชอบๆ ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับสี่ล้อผมเองก็คิดไว้ตั้งนานแล้วครับว่าอยากจะลองซักครั้ง
แต่ติดที่ตัวบอดี้มันชิ้นใหญ่มาก เกรงว่าฝีมือคงยังไม่ถึง แต่ยังไงก็คิดไว้แล้วว่าชีวิตนี้ต้องลองสักครั้งครับ
มีคนเคยบอกผมว่าสองล้อทำยากกว่าสี่ล้อ เพราะสองล้อรายละเอียดมันรอบคัน มันดูได้ทุกมุม
แต่สี่ล้อมันยังพอลักไก่ได้ อันนี้ผมก็ไม่รู้นะ เพราะยังไม่เคยลอง แหะๆ

:iconcryjoy: งามอะไรเช่นนี้

ทำงานพู่กันนี่ต้องมีความอดทน พยายามและสมาธิสูงมากเลยนะครับเนี่ย ..กว่าจะเนียนได้

..ยิ่งเป็นพวกสเกลโมเดลพวกนี้อีกที่ต้องการความสมจริงสูง

สุดยอดครับท่าน สมฉายาเทพพู่กันจิงๆ  :iconvsign:
ขอบคุณมากครับผม  :iconwish:

ไม่มีที่ติอ่ะ สวยสุด ๆ  :iconvsign:

ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 03:16:25 PM »
รอบหน้าขอรถวิบากบ้างนะครับ :iconvsign:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 04:16:01 PM »
สุดยอดไปเลยครับ ทั้งงามสุดๆ  :iconwish:
Thailand only !!

ออฟไลน์ armchai

• *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 05:58:48 PM »
มีคนเคยบอกผมว่าสองล้อทำยากกว่าสี่ล้อ เพราะสองล้อรายละเอียดมันรอบคัน มันดูได้ทุกมุม
แต่สี่ล้อมันยังพอลักไก่ได้ อันนี้ผมก็ไม่รู้นะ เพราะยังไม่เคยลอง แหะๆ

จริงครับ จากประสบการณ์โมมอไซทำยากกว่าโมรถยนต์คับ รายละเอียดที่มองเห็นได้มันเยอะกว่า
โมรถยนต์พวกใต้ท้องรถ กับห้องโดยสาร ถ้าไม่ไปเปิดดูก็ไม่เห็น แต่ในใจคนทำเองก็รู้อยู่ว่าทำอะไรไปบ้าง ถึงแม้จะไม่มีใครรู้ อิอิ

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:01:52 PM »
สุดยอดเลยครับ

เห็นแล้วอยากเล่นโมมอไซต์ขึ้นมาเลย

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:30:37 PM »
รอบหน้าขอรถวิบากบ้างนะครับ :iconvsign:
นี่แซวผมเล่นหรือเปล่าครับเนี่ย  :iconlol:
มอไซค์วิบากมันหาซื้อยากอ่ะครับ ไม่ค่อยจะมีเท่าไหร่ แต่รู้สึกของ Tamiya จะมีอยู่คันนึง Honda NXR750 มั้ง
เดี๋ยวผมลองถาม Siam Tamiya ดูก่อน ถ้าของยังมีเดี๋ยวจะลองสอยมาทำดูครับ

สุดยอดไปเลยครับ ทั้งงามสุดๆ  :iconwish:

ขอบคุณมากเลยครับผม

อ้างจาก: armchai
จริงครับ จากประสบการณ์โมมอไซทำยากกว่าโมรถยนต์คับ รายละเอียดที่มองเห็นได้มันเยอะกว่า
โมรถยนต์พวกใต้ท้องรถ กับห้องโดยสาร ถ้าไม่ไปเปิดดูก็ไม่เห็น แต่ในใจคนทำเองก็รู้อยู่ว่าทำอะไรไปบ้าง ถึงแม้จะไม่มีใครรู้ อิอิ

จริงหรอครับเนี่ย แต่ส่วนตัวคิดว่ายากง่ายไม่ใช่ประเด็นเท่ากับที่เราทำแล้วเราชอบ
แต่ยังไงสักวันก็ต้องหามาลองให้ได้เลย พวกสี่ล้อเนี่ย

สุดยอดเลยครับ

เห็นแล้วอยากเล่นโมมอไซต์ขึ้นมาเลย
หามาลองเลยครับ แล้วจะรู้ว่ามันเจ๋งมาก  :iconpunch:

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • Like: 55
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:42:08 PM »
ถามหน่อยครับ ตรงปลายท่อไอเสีย มันเป็นสีดำลายทักกับสีขาว ตรงนั้นทาด้วยพู้กันยังไงเหรอครับ
หรือติดดีคอยเอา

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:53:53 PM »
ถามหน่อยครับ ตรงปลายท่อไอเสีย มันเป็นสีดำลายทักกับสีขาว ตรงนั้นทาด้วยพู้กันยังไงเหรอครับ
หรือติดดีคอยเอา

หมายถึงปลายท่อที่เป็นเคฟล่าใช่มั๊ยครับ อันนี้ใช้ดีคอลครับผม
สังเกตที่รูปแผ่นดีคอล มันอยู่ตรงมุมขวาล่างอ่ะครับ ปลายท่อใช้ดีคอล 3 แผ่น
จุดนี้ก็ติดยากเหมือนกันครับ เพราะต้องม้วนดีคอลแล้วพันรอบเลย
เพราะว่าพอม้วนแล้วมันขยับยากครับ พาลจะขาดเอาง่ายๆด้วย

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 08:31:17 PM »
ทาได้เนียนดีครับ  ดูแทบไม่ออกเลย

ป.ล.  เห็นดีคอลแล้วเหนื่อยแทนครับ  เคยเล่นโมเดลรถมอเตอร์ไซด์/รถแข่งมาก่อนเหมือนกัน  มาตายกันตรงดีคอลนี่แหล่ะ  แผ่นก็ใหญ่ แถมบางอีก แถมพื้นผิวก็โค้งนี่ก็สุดๆ แถมบางชิ้นติดแล้วต้องไม่ให้เหลื่อมกันอีก จะทำออกมาให้เนียนได้มีเหนื่อย

เก้บงานได้เรียบร้อยมากครับ  :iconsmile:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/