ผู้เขียน หัวข้อ: kshatriya 1/144 เขียวยักษ์  (อ่าน 4514 ครั้ง)

ออฟไลน์ isara1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -40
  • เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
kshatriya 1/144 เขียวยักษ์
« เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:07:19 PM »
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวTGเนื่องด้วยไม่ได้โพสมานานเเล้วเเต่โมก็ยังทำอยู่(ขี้เกียจถ่ายภาพ) :icondizzy:
ด้วย ณ.วันนี้เป็นวันดี เลยเอากล้องมาถ่าย เเต่ประสบปัญหาอย่างหนักถ่ายรูปไม่เป็นจึงต้องถามท่านๆในTG
ในกระทู้นี้ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=23595.msg193552;topicseen#msg193552
สุดท้ายก็ถ่ายภาพมาจนได้ สรุปคือกล้องดีเเต่คนถ่าย ง่าว(โง่) ถ่ายยังไงก็ไม่สวยเลยท้อใจเอามาลงละกัน
ภาพทั้งหมดนี้ไม่ได้ตัดเเต่งด้วยโปรเเกรมต่างๆยกเว้น ย่อรูป
ที่ทำตัวนี้คือ เปิดไปเจองานเรซิ่นเเล้วปีกมันเปิดได้เลยเอามาโมซะเเต่ว่าปีกเรซิ่นมันสั้นไปดูเเล้วไม่สบายใจเลยเอาอิโป้รถมาต่อเอา

เเล้วส่วนที่เพิ่มนะครับคือหลักๆคือ ยืดข้อเท้า ยืดเอว เเล้วก็ความกว้างของช่วงอก นอกนั้นก็เดินลายนิดๆหน่อยๆ เเปะพลาสติกอีกนิดนึง
ปัญหาในการทำโมตัวนี้นะครับ คือขี้เกียจทำ 555+ คำเดียวจบ รับรองว่าไครๆก็เป็นปัญหานี้
สีที่ใช้นะครับสีกระป๋อง ที่มันลอยน้ำมา แถวๆบ้านเค้ารับทำสีรถยนต์ เลยได้สีลอยน้ำฟรีเเต่ก็ส่วนน้อยเเต่ก็ประหยัดดี
นอกนั้นก็สีกระป๋องยีห้อต่างๆนาๆ ส่วนส่วนผสมสี ไม่มีกำหนดเดาๆเอา - -!!
มาดูภาพละกันครับ ซูมกันให้เห็นรูขุมขน

รูตรงหน้าอกก็ให้ยาวอีกนิดนึง
รูปล่างนะครับจะเห็นได้ว่า เพิ่มความกว้างของไหล่จะได้ดูบึกบึน

ไอพ่นตรงขาก็เพิ่มให้มันยาวอีกเท่าตัวเพราะไม่รู้จะทำอะไรเลยเพิ่มมันหน่อย

เอวก็ยืดอีกนิดครับจะได้ดูเอวบางอีกนิดสูงอีกหน่อย
ติด decal เบี้ยวมารู้ตัวก็พ่นเคลียไปเสียเเล้วเลย เเก้ไม่ทัน เหอะๆ

ขอบคุณที่รับชมนะครับถ้ามันไม่ดียังไงเดียวตัวต่อไปจะเอามาเเก้ตัวละกันนะครับ

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
Re: kshatriya 1/144 เขียวยักษ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:18:59 PM »
มีเส้นลวดด้านหลังด้วยแหละ???
ชอบมากเลยที่บอกว่าอุปสรรคคือความขี้เกียจ
ผมแพ้ตลอดเลยครับ (ท่านชนะมันได้ นับถือๆ)
ซื้อวัสดุ-อุปกรณ์มาจนครบเพื่อโมดิฟาย
ครึ่งปีแล้วมันยังอยู่มุมห้องที่เดิมอยู่เลยครับ -_-

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
Re: kshatriya 1/144 เขียวยักษ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:23:08 PM »
+1ให้ความคิดและความพยายาม สีนี้ใช้แอร์บรัชหรือพ่นจากกระป๋องครับ