ผู้เขียน หัวข้อ: WIP: Astray Gold Frame 2nd Issue ทำกันทั้งที่ไม่มีแดดนี่แหละ  (อ่าน 7289 ครั้ง)

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
ไม่ได้ทำสีโมมาร่วม 4 เดือน งานยุ่งใจหาย ได้แต่ตามดูงานของเพื่อนๆ เศร้าครับ :iconcry:
อาศัยช่วงหยุดยาว + ภาคใต้น้ำท่วมไม่ได้ออกไปไหนนั่งลุยโมอยู่บ้านนี่แหละ

ASTRAY GOLD FRAME 2nd ISSUE

โมตัวนี้ได้จากน้องเต้ย Wateya rouge ครับ (ขอบคุณเต้ยมั่กๆ :iconlike:)
ต้องขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายขั้นตอนการอุดขัดครับ ทีแรกตั้งใจจะปิดงานเรียบร้อยแล้วค่อยตั้งกระทู้ แต่พอดีได้อ่านกระทู้เทคนิคการถ่ายภาพของคุณ Issara เลยรีบหยิบกล้องมาลองถ่ายภาพดู แหะๆ  (กระทู้ได้ประโยชน์จริงๆ ครับ :icongift:)

สำหรับงานสี หลักๆ ก็ไม่มีอะไรมาก แค่เปลี่ยนสีแดงเป็นสีทอง สีทองผมรองพื้นขาวแล้วพ่นแดงแมกซ์ ตามด้วยทองเบอร์ 9
ตัวนี้ผมลองไฮไลท์จริงจังเป็นงานแรกครับ ปัญหาคือแอร์บรัชเป็นแบบสเปรย์เวิร์คเลยรีดเส้นไม่ค่อยได้  :iconcry:

เดินลายที่โล่ห์อีกนิดหน่อย โล่ห์เอามาจาก MG Strike ส่วนบีมไรเฟิลและบีมเซเบอร์ของ 1/100 Astray

ข้างล่างนี้ลองถ่ายโดยเอาฉากหลังสีขาวออกครับ ผมว่ามันสว่างขึ้นแฮะ
ปืนติดชิ้นใสที่เซนเซอร์อีกนิด พ่นทับด้วยเคลียร์ฟ้า

รูปนี้สีใกล้เคียงตัวโมจริงที่สุดละครับ

ลองเปลี่ยนมาโดยใช้กล้องตัวเก่า และเทคนิคเดิมๆ ของผม จะเห็นว่าภาพแย่กว่ามาก :iconsoul:
อาวุธเสริมจาก Red & Blue Frame ส :iconcry:

ยังเหลือวอช ติดดีคอล แล้วก็ตบเคลียร์มันปิดงาน เสร็จแล้วจะจัดแสงถ่ายรูปมาลงใหม่อีกทีครับ :iconvsign:
(จบด้วยกล้องตัวเดิม วิธีถ่ายแบบเดิมละกัน :iconlol:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2012, 01:13:36 AM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: WIP: Astray Gold Frame 2nd Issue ทำกันทั้งที่ไม่มีแดดนี่แหละ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 11:43:25 AM »
สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
Re: WIP: Astray Gold Frame 2nd Issue ทำกันทั้งที่ไม่มีแดดนี่แหละ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 06:10:48 PM »
สีทองสวยดีครับ  :iconhihi:

ออฟไลน์ Kid_D

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:41:31 AM »
มองไม่ค่อยเห็นไฮไลท์อ่ะครับ  ทำบางไปไหม หรือว่าแสงจากโคมไฟ มัน"แข็ง"เกินไป
ทำไฮไลท์บนชิ้นสีดำด้วยสิครับ จะได้มีมิติสมดุลมากขึ้น

ออฟไลน์ deathscythes

• *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:51:13 AM »
 :iconlike:สีทอง ส่องประกายสวย มากเลยครับ คุณ pas20  :iconlike:

ออฟไลน์ Gunkid

• *
  • Like: 2
  • ONE STEP AT TIME
    • CHAPTER ONE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:22:05 AM »
สีสวยงานเรียบร้อยมากครับ ชอบๆ อาวุธครบมือเลย

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:06:49 AM »
อาจารย์ภาษ หายไปนานเลยโผล่มาอีกทีมีผลงานสวยๆ ให้ชมกันอีกแล้ว

งานสีสวยสะอาดทีเดียวครับ โดยเฉพาะสีทองที่เงางามมากสวยถูกใจจริงครับ
งานไฮไลท์เท่าที่ดูในภาพยังเห็นไม่ชัดครับ แต่ภาพที่นำมาให้ชมเห็นเป็นงาน
แบบสะอาดๆ ซึ่งผมคิดว่าก็ดูดีไม่น้อยเลย อาจจะเป็นเพราะว่าเป็นคนที่ชอบงาน
ไฮไลท์แบบบางๆ หรือไม่ก็ไม่ต้องทำไฮไลท์เลย โชว์งานสีแบบเพียวๆ ก็โอเคอยู่ครับ
รอชมงานหลังจากตัดเส้น ติดดีคอล และปิดงานอีกทีครับ  :iconwish:
ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

PS. แอบเชียร์ให้สั่งดีคอลของ Samuel Decal ที่ใช้กับตัว Red Frame หรือ Blue Freame ก็ได้ครับ
      แล้วสั่งให้ทาง Samuel เปลี่ยนเป็นสีทอง น่าจะเข้ากันได้กับงานของ อาจารย์ภาษ ครับ

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:13:10 PM »
สวยสุดๆเลยครับท่านพาส  :iconwish:

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 02:11:58 PM »
สวยมากๆเลยครับ

สีทองสวยดีครับ  :iconhihi:

ขอบคุณฮ้าฟฟ

มองไม่ค่อยเห็นไฮไลท์อ่ะครับ  ทำบางไปไหม หรือว่าแสงจากโคมไฟ มัน"แข็ง"เกินไป
ทำไฮไลท์บนชิ้นสีดำด้วยสิครับ จะได้มีมิติสมดุลมากขึ้น

ชิ้นสีดำผมไฮไลท์บางๆ ครับซือแป๋ กลัวว่าถ้าให้เฉดมากมันจะไม่เข้ากับสีทอง  เด๋วทำเสร็จแล้วจะถ่ายภาพใหม่อีกทีครับ เผื่อจะเห็นเฉดสีมากขึ้น  :iconlike:
ปล. มีปัญหากับแอร์บรัชสเปรย์เวิร์คมากเลย มันรีดเส้นไม่ค่อยได้อะครับ

:iconlike:สีทอง ส่องประกายสวย มากเลยครับ คุณ pas20  :iconlike:

ทีแรกว่าจะใช้สีทองฮาโตครับ เห็นเขาว่าประกายสะท้อนแสงมาก
 แต่กลัวมันลอก เลยใช้ mrcolor ของตายดีกว่า :iconnasty:

อาจารย์ภาษ หายไปนานเลยโผล่มาอีกทีมีผลงานสวยๆ ให้ชมกันอีกแล้ว

งานสีสวยสะอาดทีเดียวครับ โดยเฉพาะสีทองที่เงางามมากสวยถูกใจจริงครับ
งานไฮไลท์เท่าที่ดูในภาพยังเห็นไม่ชัดครับ แต่ภาพที่นำมาให้ชมเห็นเป็นงาน
แบบสะอาดๆ ซึ่งผมคิดว่าก็ดูดีไม่น้อยเลย อาจจะเป็นเพราะว่าเป็นคนที่ชอบงาน
ไฮไลท์แบบบางๆ หรือไม่ก็ไม่ต้องทำไฮไลท์เลย โชว์งานสีแบบเพียวๆ ก็โอเคอยู่ครับ
รอชมงานหลังจากตัดเส้น ติดดีคอล และปิดงานอีกทีครับ  :iconwish:
ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

PS. แอบเชียร์ให้สั่งดีคอลของ Samuel Decal ที่ใช้กับตัว Red Frame หรือ Blue Freame ก็ได้ครับ
      แล้วสั่งให้ทาง Samuel เปลี่ยนเป็นสีทอง น่าจะเข้ากันได้กับงานของ อาจารย์ภาษ ครับ

ขอบคุณมั่กๆ ครับคุณบิ๊ก ตอนนี้สั่งดีคอลซามวลไแล้วครับ แต่ของยังไม่มาเลย :iconcry:

สวยสุดๆเลยครับท่านพาส  :iconwish:
สีสวยงานเรียบร้อยมากครับ ชอบๆ อาวุธครบมือเลย

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ใจอยากลองโมมือดาบของ Mirage มาใส่ด้วย แต่กลัวไม่เข้ากันเลยแค่นี้ดีกว่า :iconpale:

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 02:15:58 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ