ผู้เขียน หัวข้อ: SINANJU 1:144  (อ่าน 8713 ครั้ง)

ออฟไลน์ slimpop

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 22
SINANJU 1:144
« เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 02:02:25 AM »
งานนี้มากับตัวร้ายภาค Unicorn ครับ เป็นตัวที่ซื้อตอนเริ่มเล่นแรกๆเลยครับ อยากทำสีมากตอนที่ซื้อมา เพราะต่อดิบเสร็จ ลายสีทองไม่มี สติ๊กเกอร์ที่ให้มาติดแล้วนูนจนดูไม่เนียนเอามากๆ ก็เลยปล่อยไว้อย่างงั้น เพราะทำสีไม่เป็น

ผ่านมา 1 ปี ทำผลงานมาหลายงาน ก็เลยเอาซะหน่อย ในใจอยากได้ชิ้นงานเป็นสีแดงโทนมืดๆ ตัดกับสีทองแบบทองแป๊ดๆ จะได้ดูดุดันหน่อย

เรื่องการทำงานนั้น เริ่มจากการยำ้ลายไปก่อน ยิ่งพวกลายที่ต้องพ่นสีทองนี่ยิ่งต้องย้ำ เพราะว่าเวลาบังพ่นงานจะได้ง่ายๆ จากนั้นขัดผิวด้วยกะดาษทราย เนื่องจากสัดส่วนของ SINANJU นั้นโค้งมนเกือบตลอดทั้งตัว จึงใช้กระดาษทรายฟองน้ำเพื่อเวลาขัดทรงจะได้ไม่เสีย
รองพื้น แล้วพ่นสีได้เลยครับ เรื่องสีที่ใช้มีดังนี้
แดง - RED PEARL
ดำ - semigloss
ทอง - star bright gold
ขาว - WHITE
เหลือง -  RED +  YELLOW
อาวุธ -  GUNDAM BODY +  WHITE นิดหน่อย
โครงใน -  G SYSTEM BODY + BLACK นิดหน่อย
เงิน -  SILVER + BLACK นิดหน่อย
ENAMEL CLEAR RED, CHROME SILVER, FLAT BLACK, RED, YELLOW
พ่นเสร็จแล้วพ่นเคลียร์ gloss ก่อน1รอบ จากนั้นแต้มโชค รูท่อ ตัดเส้น ติดดีคอล พ่นเคลียร์flstในส่วนที่เป็นอาวุธและโครงใน ส่วนที่เป็นสีแดงพ่นเคลียร์ gloss ทับอีก4รอบ แล้วขัดด้วย compound ติดเข็มโลหะที่ THRUSTER ทุกตัว ก็ได้งานมาประดับอีกตัว :d16c4689:

ฝากผลงานไว้ด้วยนะครับ ติ-ชมได้เต็มที่เลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: SINANJU 1:144
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:41:42 AM »
สวยมากๆเลยครับ ใส่ชุดแต่งทรัสเตอรด้วยด้วย
สีสวย ดีคอลดี งามไปหมดจริงๆ

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 02:53:32 PM »
ขั้นตอนการทำเยี่ยม ชุดแต่งสวย เงางามดีแต้

ออฟไลน์ earthsphere

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 03:33:49 PM »
สีสวย งานปราณีต แต่ผมไม่ชอบสีเทาเลย มันเหมือนสีพลาสติกไปหน่อย
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 05:45:36 PM »
งานสี สวยสะอาด สะอ้าน เรียบร้อยดีมากครับ รายละเอียดต่างๆในจุดเล็กที่เป็นท่อพลังงาน
ลูกสูบก็ทำออกมาได้ดี และประณีตมากเลยครับ ดูจากภาพถ้าไม่บอกว่าเป็น HGUC
ผมละคิดว่าเป็น MG ซะอีก

ลายสีทองตรงบริเวณคอ หน้าอก ปลายแขน และบริเวณโล่ ผมยกให้เป็นไฮไลท์ของงานชิ้นนี้
เพราะทำออกมาได้เรียบร้อยมากๆ ครับ

สรุปผลงานโดยรวมแล้วงานดูดีและลงตัวมากครับ
ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ Snowman777

• *
  • Like: -5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 07:16:10 PM »
งานสวยมากเลยครับ...

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 07:31:47 PM »
งามมากๆเลยคร้าบ สุโก้ย :iconcryjoy:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 01:37:30 PM »
สวยมากๆเลยครับ ใส่ชุดแต่งทรัสเตอรด้วยด้วย
สีสวย ดีคอลดี งามไปหมดจริงๆ

ขอบคุณครับ

ขั้นตอนการทำเยี่ยม ชุดแต่งสวย เงางามดีแต้

ขอบคุณครับ

สีสวย งานปราณีต แต่ผมไม่ชอบสีเทาเลย มันเหมือนสีพลาสติกไปหน่อย

ผมดูต้นสีจากทาง GSB น่ะครับ สีโครงเลยออกมาเป็นสีแบบนี้

งานสี สวยสะอาด สะอ้าน เรียบร้อยดีมากครับ รายละเอียดต่างๆในจุดเล็กที่เป็นท่อพลังงาน
ลูกสูบก็ทำออกมาได้ดี และประณีตมากเลยครับ ดูจากภาพถ้าไม่บอกว่าเป็น HGUC
ผมละคิดว่าเป็น MG ซะอีก

ลายสีทองตรงบริเวณคอ หน้าอก ปลายแขน และบริเวณโล่ ผมยกให้เป็นไฮไลท์ของงานชิ้นนี้
เพราะทำออกมาได้เรียบร้อยมากๆ ครับ

สรุปผลงานโดยรวมแล้วงานดูดีและลงตัวมากครับ
ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ขอบคุณมากคร้าบบบ ชทซะตัวลอยเลยครับ ฮ่าๆ

งานสวยมากเลยครับ...

ขอบคุณมากครับ

งามมากๆเลยคร้าบ สุโก้ย :iconcryjoy:

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Demon

• *
  • Like: 21
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 07:01:05 PM »
ชอบสีแดงโทนนี้มากมาย สวยครับ
Detail เพิ่มอีก
ขอบคุณที่ทำมาให้ชม

ออฟไลน์ expolog198

• *
  • Like: -14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 08:03:54 PM »
ชอบเกือบทุกสีเลยครับแต่สีโครงในกับสีสายพานตรงเอวทำให้ดูแปลกไปนิด แต่งานละเอียดครับผม ^__^ ขอบคุณที่นำมาแชร์ให้อิจฉาครับ 1/144 สวยกว่า MG ผมอีก  :iconcry:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 01:35:02 AM »
ชอบสีแดงโทนนี้มากมาย สวยครับ
Detail เพิ่มอีก
ขอบคุณที่ทำมาให้ชม

ขอบคุณครับผม

ชอบเกือบทุกสีเลยครับแต่สีโครงในกับสีสายพานตรงเอวทำให้ดูแปลกไปนิด แต่งานละเอียดครับผม ^__^ ขอบคุณที่นำมาแชร์ให้อิจฉาครับ 1/144 สวยกว่า MG ผมอีก  :iconcry:

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ZEAL555

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 12:02:45 AM »
สวยมากๆเลยครับ เก็บรายละเอียดแม้แต่แมคคานิกที่ฝ่าเท้า สุดยอดมากครับ :iconwinks:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 11:04:11 AM »
สีแดงเข้ม เงางาม สวยมากๆครับ :iconlol: