ผู้เขียน หัวข้อ: [Games] มีใครเล่น หรือชอบ Batman Arkham บ้างครับ  (อ่าน 9824 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[Games] มีใครเล่น หรือชอบ Batman Arkham บ้างครับ
« เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:34:04 PM »
เข้ามาคุยแลกเปลี่ยนกันบ้างนะครับ ผมเล่น Arkham Asylum จบไป เพิ่งมาเล่น Arkham City ใน PC แต่ใช้จอย XBox รู้สึกว่าตัวเองเริ่มกดเตะต่อยไม่ทันแล้ว ผ่านแต่ละด่านยากจริง แต่ชอบBatman และชอบการเดินเรื่อง พร้อมปริศนาต่างๆเลยเล่นต่อไ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: [Games] มีใครเล่น หรือชอบ Batman Arkham บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 02:07:16 PM »
กะลังเล่นภาค City อยู่เหมือนกันครับ งงๆอยู่เลยเพราะยังไม่ชินเมือง กะลังตามหามิสเตอร์ฟรีซเพื่อแก้พิษอยู่เลยครับ

Sub Quest เยอะอะขี้เกียจ คนกะลังรีบๆ ก็มีพวกติงต๊องอย่างริดเดิ้ล วอชเชอร์ กะเจ้าบ้าโทรศัพท์มากวนอยู่นั่น

ต้องยอมรับซับซ้อนกว่าภาคอไซลัมเยอะเลย
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [Games] มีใครเล่น หรือชอบ Batman Arkham บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 03:40:06 PM »
ไม่คุ้นเหมือนกันครับ จนบางทีต้องปล่อยๆsubquest ไปเหมือนกัน ตอนนี้เลยตรงช่วย MrFreeze แล้วครับ ผมชอบตัวละครนะ ออกแบบมาสวยดี ไม่ทราบว่าเล่นใน PC หรือ Console ครับ ใน PC เห็นเขาบอกว่าถ้าใช้การ์ดจอบางรุ่นจะมีeffect งามๆ เลยอยากรู้ว่าใน consile มีไหม

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 03:49:43 PM »
X-box อะครับแถมเล่นบนจอทีวีธรรมดาด้วยเลยไม่รู้ว่าสวยมั้ยอะครับ (ฮา)

ผมพยามเคลีย์เควสบินๆร่อนๆ ยากมาก แต่เพื่ออุปกรณ์เสริมก็ต้องพยามกันหน่อย ผมก็ชอบดีไซน์ตัวละครหลายตัวเลย แต่เสียดายเพนกวิ้นดูธรรมดาไปหน่อย

เล่นเกมนี้ผมพยามเน้นหลบๆซ่อนๆมากกว่าสู้ตรงๆครับ มุดๆปีนๆคอยลอบจัดการศัตรูในเมืองสนุกดี เพราะเอาเข้าจริงแบทแมนไม่ได้แกร่งกว่าศัตรูเท่าไหร่ แต่มีดีที่โดดขึ้นสูงๆได้

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 04:18:07 PM »
http://youtu.be/P1fWkTWhqn8

แล้วเวลาเล่นด่านที่ต้องเตะๆต่อยนี่กดทันไหม ผมกดมั่วไปหมด จะมีท่าเก่งๆไม่กี่ท่าเอง ฮ่าๆ

ออฟไลน์ ReJInA

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 04:59:44 PM »
เล่นไปนิดหน่อย แต่ผมไม่ค่อยถูกใจดีไซน์ เพราะชอบดีไซน์และ สไตล์ของ TDK โดยเฉพาะโจ๊คเกอร์ฝังหัวไปซะแล้ว :iconfreak:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 05:25:52 PM »
เรื่องบู๊ๆพอกดได้ครับ แต่ปัญหาคือเหมือนตัวล็อคเป้าไม่ดี บางทีต่อยลมเป็นคอมโบ้จนโดนผู้ร้ายเอาแป๊ปฟาดหัวแก้บื้อซะงั้น (ฮา)

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:54:39 AM »
แอบน็อคแล้วครับทั้ง 2 ภาคเลย ภาค city เก็บไซด์เควสหมดแล้วเหลือแก้ปริศนาของริดเดอร์ให้ครบ 440 อันน่ะครับ ได้ 272 เอง  :iconcry: ถึงจะจบไซส์เควสของเฮียแกได้

รอเล่นภาคหน้าครับ

ชอบมากครับ เล่นทั้งวันทั้งคืน ไม่หลับไม่นอน ส่วนตัวชอบครับ เพราะมันดูมืดมนและแฟนตาซีตามไสตล์พี่แบทครับผม

ความลับในเกมก็เยอะด้วยครับ เช่น คิลเลอร์คร็อค แล้วก็ มนุษย์ปฎิทิน หน้ากากสแครโร่ว พี่บอยลองไล่เก็บไวส์เควสให้ครบสิครับ รับรอง ตื่นเต้นแน่นอน

เกมนี้ออกมาเพื่อให้ใช้การ์ดจอของ nividia ครับ มันจะรีดความสามารถออกมาแบบสุดๆเลย  :iconjoy:

ส่วนเรื่องต่อยพลาดเป็นเหมือนกันครับแรกๆ แรกๆก็ซุ่มเหมือนกันครับ หลังๆบู๊กระจายลงไปต่อยไม่เลี้ยง ติดตรงไหนถามได้เด้อ

:iconvsign:

พอจบแล้วจะมี new game+ มาให้ ลองเล่นแล้วปวดสมองเหมือนกันครับ  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2012, 09:09:37 AM โดย ong90 »
Sail To The New World

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:16:51 AM »
โห จบไวมากๆ เกมส์เพิ่งออกมาเมื่อปลายปีที่แล้วนี่เองใช่ไหมครับ

ยังไม่ติดเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่ผ่านก็จะเปิดดู Walkthrough ของ IGN ใน youtube ช่วยได้เหมือนกัน แต่เริ่มรู็สึกว่าเริ่มช้าสำหรับเกมส์แนวนี้ คือกด เตะ ต่อยไม่ค่อยจะทัน :iconcry:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:47:07 AM »
อ๋องจบตั้งแต่เกมมันออกแแรกๆแล้วครับ

จริงๆ เนื้อเรื่องจริงๆ ถ้าเล่นจบแบบไม่เก็บไวเควสอะไรเลยมันไม่ถึง 50 เปอเซ็นเลยครับพี่บอย 42 เปอร์เซ็นมั้งถ้าอ๋องจำไม่ผิด

เล่นไปเรื่อยๆไม่อยากครับ

เวลาต่อยเตะ สังเกตุจากเวลาศัตรูมีสัญญาณที่หัว พอกำลังจะสวนมาที่เราให้เรากดปุ่มเค้าเตอร์ครับ พี่แบทจะทำการเค้าเตอร์ พอศัตรูล้ม ทำจะทำการน็อคดาวน์ครับ เป็นการตัดกำลังไปในตัว

หรือไม่บอกทีเห็นศัตรูอยู่เยอะ ผมจะโจมตีจากที่สูงครับ พอสัตรูล้มก็น็อคดาวสัตรูครับผม เวลาสู้ผมจะเน้นสไตล์กระโดไปการโดดมาศัตรูตีไม่ค่อยโดนหรอกครับ

เวลาอัพสกิล ผมจะอัพคอมแบทครับแล้วก็ชุด พวกอุปกรณ์กับน้องแมวไว้ที่หลังครับผม

เน้นเก็บปริศนาบ่อยๆครับผม ถ้าเราเก็บปริศนาจะได้ค่าประสบการณ์ครับ

ปริศนาบางปริศนาให้ทำการขู่เอาจาก ลูกจ๊อกตัวเขียวๆครับ อย่าทำให้มันตายเน้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2012, 10:50:08 AM โดย ong90 »

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:49:51 AM »
ภาคแรกนี่ผมไม่ต้องใช้ Walkthrough เลย พอเจอ City เข้าไปแทบบ้า ไซด์เควสท์เยอะเกินจนขี้เกียจจะเล่นเลยอะ แต่ถ้าไขปริศนาริดเดิลไม่ครบก็จับมันยัดซังเตไม่ได้สินะครับ

ถามเรื่องเควสท์ หน่อยสิครับ
1. โทรศัพท์  พอรับโทรศัพท์เสร็จรอบสองมันจะให้เราไปช่วยคนให้ทันใช่มั้ยครับ
2. วอทเชอร์ พอมันหายตัวไปเราต้องกดแสกนแล้วมันให้เราทำอะไรต่อครับ
3. ริดเดิล หลังจากผมไปช่วยคนแรกแล้วมันให้ผมไปช่วยคนต่อไปนี ผมไปที่จุดแล้วไม่เห็นตัวประกันเลย เจอแต่ป้าย Black Cannary สัญลักษณ์ ริดเดิล กะ โทรฟี่ของมันอันนึง ตัวประกันอยู่ไหนอะครับ งง? หรือว่าต้องขู่ (กดอะไรอ่ะ เล่นซัดมันเดี้ยงไปแล้วด้วย)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:01:04 AM »
ตอบพี่แบงครับผม

1.ตอบ ไม่ใช่ครับพี่แบงพอเรารับโทรศัพท์แล้ว เราต้องคอยรับโทรศัพท์ไปเรื่อบๆครับ ตามเมพ ยังไงก็ได้ขอให้เรารับโทรศัพท์ท์ให้ทันครับถ้าไม่ทันมันจะฆ่าตัวประกัน เมื่อเรารับสายครั้งนึงแล้ว พี่แบทเราจะทำการสแกนครับว่า จุดที่เราโทรสัพท์นั้นมาจากไหน รับประมาณ 5-6 ครั้ง จะทำการสแกนเสร็จ แล้วเราจะรู้ที่อยู่ของคุณหัวเหม่งได้น่ะครับ

เราจะรู้ได้ไงว่าโทรศัพปะรังเคดังจากตรงไหน กดดิเทคทีฟโหมดครับ

2.ตอบ รู้ล่ะครับ ขอโทษเด้อพอดีจำผิด เควสนี้เป็นเควสของตัวละครคนนึงครับ ใบ้ให้นิดนึงว่าเค้าจะมาเป็นแบทแมนอยู่ช่วงนึงด้วย แบทแมนสุดโหดที่ฆ่าคน ผิดกับกฎของเค้าคือ ไม่ฆ่าแต่ก็ไม่ปล่อยให้ตาย

อีตานี่มันจะอยู่รอบๆเมืองครับ มีอยู่ 4หรือ 5 จุดที่เจอ ผมลืมมไปแล้วว่าตรงไหนบ้าง จำได้แต่ชิงช้าสวรรค์(ผมไม่เข้าใจว่าทำไมปริ๊นสกรีนหน้าจอไม่ได้ ผมจะได้เอาตำแหน่งแต่ล่ะจุดมาให้ดูเลยครับ) หลังจากพี่แบงค์สแกนแล้ว ก็เล่นปกติครับ เล่นไปเราไปหลายๆจุดก็จะเจอพี่เค้ายืนอยู่ล่ะครับ หลังจากที่เราสกนครบทุก จุดแล้ว ในแผนที่จะเป็นวงๆ ให้เราเลื่อนวงกลมให้ตรงจุด แล้วจะบอกตำแหน่งสุดท้ายของเค้าครับ จะไปโผล่ที่พิพิตพันของแพนกวิน

ความลับสุดยอด ตอนที่เราไปช่วยแคทวูแมน หลังจากเราห้อยหัวพี่ฮาวี่สองหน้าแล้ว ให้เราออกจากตึกจากทางชั้นสอง กดซูมไปที่ป้ายไฟสีเขียวๆ ace จะเห็นอัซราเอลสุดโหดยืนอยู่ครับ ให้ปาแบงตาแรงไปหาเค้าแล้วจะได้ถ้วยนะจ๊ะ อิอิ

3.ตอบ ริดเดิล หลังจากผมไปช่วยคนแรกแล้วมันให้ผมไปช่วยคนต่อไปนี ผมไปที่จุดแล้วไม่เห็นตัวประกันเลย เจอแต่ป้าย Black Cannary สัญลักษณ์ ริดเดิล กะ โทรฟี่ของมันอันนึง ตัวประกันอยู่ไหนอะครับ งง? หรือว่าต้องขู่ (กดอะไรอ่ะ เล่นซัดมันเดี้ยงไปแล้วด้วย)

พี่แบงไปที่สัญลักษณ์ริดเดลครับ เดินไปใกล้ๆกำแพงแล้วพี่แบทจะไปเคราะแล้วกำแพงจะแตกกลายเป็นโกโก้ครั้น

แต่เงื่อนไขของการช่วยตัวประกันทั้ง 6 ต้องอยู่กับการเก็บ โทรฟี้ริดเดลด้วยนะครับ

อย่างเช่นของผม ช่วยคนที่ 4 หรือ 5 เนี่ยแหละ ผมต้องเก็บโทรปี้ให้ครบ 300 อันน่ะครับ จะอ้วกแตก 5555+

เกมนี้ผมกดปริ๊นสกรีนไม่ได้ ผมเลลยเอาบีบีถ่ายมาครับ ถ้าพี่แบงอยาก รู้จุดก็กดดูครับ แต่ผมลืมไปแล้วว่า ผมหมุนจุดที่ทำให้ปรากฎจุดสุดท้ายของแผนที่หรือยัง เพราะผมจบนานแล้ว

ขู่ยังไง  เราจะขู่ได้เฉพาะตัวเขียว เราต้องเก็บตัวอื่นให้เหลือตัวเขียวตัวเดียวครับ ในคอมผมกดคลิ๊กขวาครับ

http://i77.photobucket.com/albums/j52/ong90/425379_10150508621720432_717740431_9234047_92416943_n.jpg

ตอนนี้ไปลุยแอสซาซินครีด 1-2-3-4 อยู่ นี่คือยามว่างของคนที่ต้องทำวิจัยส่งอาจารย์เพื่อจบ 5555+

อันนี้เหลือสองเควสครับ เหลือเทรนนิ่งกับริดเดล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2012, 12:01:17 PM โดย ong90 »

ออฟไลน์ ~Megane~

• Like: -51
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 12:49:20 PM »
ตอนนี้พึ่งขุดภาคแรกมาเล่นจนจบ กำลังหาของในฉากให้ครบอยู่ครับ

ขาดอีก 6 ชิ้น  :icondizzy:

ผมอยากถามว่าสัญลักษณ์สีเขียว มันมีไว้ใบ้ว่า แถวนั้นมีของซ่อนอยู่ใช่ไหมครับ เพราะสแกนแล้วมันไม่มีอะไรเกิดขึ้น  :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 01:02:09 PM »
เพิ่งเล่นเนื้อเรื่องจบ พอเล่นเป็นCatwoman ต่อยากจัง ต้องซุ่มโป่ง ดักโจมตีซะส่วนใหญ่ พอจะเล่นอีกรอบก็ยากเหลือเกิน เฮ้อ... :icondizzy:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 01:24:10 PM »
ตอนนี้พึ่งขุดภาคแรกมาเล่นจนจบ กำลังหาของในฉากให้ครบอยู่ครับ

ขาดอีก 6 ชิ้น  :icondizzy:

ผมอยากถามว่าสัญลักษณ์สีเขียว มันมีไว้ใบ้ว่า แถวนั้นมีของซ่อนอยู่ใช่ไหมครับ เพราะสแกนแล้วมันไม่มีอะไรเกิดขึ้น  :iconfreak:

ไม่ได้มีของซ่อนครับผม แต่บางอัน เราต้องไปยืนให้ถูกมุม แล้วมองให้สัญลักษณ์นั้นให้เป็นเรื่องหมายคำถามครับ

บางอันเป็นคำใบ้จากพวกลูกน้องของลิดเดอร์ครับผม พอเราได้คำใบมาให้อ่านคำใบ้แล้วตีความจากคำใบ จากนั้นเราก็ไปดูครับ

ตรงแสกนวัตถุให้ตรงกับคำใบ้ครับไปแสกนพวกป้าย ใบโปสเตอร์ หรืออะไรที่เด่นๆ ตรงจุดที่เราได้คำใบมาน่ะครับ

อย่างเช่น หน้าโรงหนัง มันจะมีโปสเตอร์ terror อยู่ ลองซูมแล้วแสกนดูครับ จะได้โทรฟี้ของริลเดลมา 1 อัน

ส่วนมากแนวการแก้โทรฟี้ของริดเดลจะมีดังนี้ครับ

ขว้างแบทตาแรง ใช้เครื่องระเบิด สแกนหาวัตถุ ใช้อุปกรณ์ที่โรบินให้มา ใช้แบทตาแรงรีโมท ทำลายกล้องวงจรปิด ทำลายลูกโป่งของโจ๊กเกอร์

ลองสังเกตุดูเอาครับ ผมก็มั่วๆงมๆอยู่หลายวันจนได้มา 272 อันครับ แทบอ้วก

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 01:30:11 PM »
รู้สึกเหมือนเล่นเกม RPG ยุคเก่าๆ หรือพวก alone in the dark, d's diner เลยฟร่ะ ปริศนาเยอะชิบ genre มันบอกว่าเป็น action หรือ adventure น่ะ
Follow me At Twitter<<<กด