ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] HG AGE 1/144 G - Exes เขี้ยวหมาป่า  (อ่าน 8849 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[REVIEW] HG AGE 1/144 G - Exes เขี้ยวหมาป่า
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 03:09:36 PM »
[REVIEW] HG AGE 1/144 G - Exes เขี้ยวหมาป่า

*รูปที่ใช้ในการรีวิวผ่านการปรับแสง และสีมาแล้ว  
เพราะฉนั้น รูปในรีวิวสีอาจจะไม่เหมือนกับตัวของจริงครับ

สามารถรับชมรีวิวนี้ได้ที่กระทู้นี้หรือตามไปชมในบล็อคของผมตามลิงก์ข้างล่างครับ
>>> http://rayarzero.exteen.com/20120208/review-hg-age-1-144-g-exes <<<

สำหรับท่านที่ต้องการรับชมแต่เพียงรูปภาพ  เชิญที่เฟสบุ๊คผมเลยครับ
>>> http://www.facebook.com/media/set/?set=a.351743788178790.88838.100000295148569&type=3&l=ba911fa999 <<<

สวัสดีครับทุกท่าน รีวิวครั้งนี้ก็ยังคงเป้นรีกันพลาอีกเช่นเคย (ช่วงนี้ยิงยาวไลน์กันพลายาวๆเลย ฮา )  ครั้งนี้ผมได้นำเจ้า G Exes มารีวิวครับ  
จริงๆแล้วเจ้าตัวนี้ออกนานมากแล้ว  ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเมื่อเดือนธันวาปีที่แล้วรึเปล่า   แต่กว่าของจะเข้าไทยนานมาก  เพราะช่วงเดือนที่ผ่านๆมาผมเชื่อว่าหลายๆท่านคงรู้อยุ่แล้วว่า
มีปัญหาเรื่องการขนส่งกันไปตามๆกัน  พอมีร้านเอาของเข้ามาผมก็รีบจัดมาโดยด่วน 1กล่อง  โดยส่วนตัวแล้ว  ชอบนักบินของเจ้าตัวนี้มากเลยครับ
สำหรับรีวิวครั้งนี้ก็ยังใช้กล้อง Canon 350D เหมือน  แต่คราวนี้จะตั้งรูรับแสง  ตั้งแต่ 2.8-4.0  iSO 1600 ครับ  เป็นเลนส์ตัวเดียวกันรีวิวครั้งที่แล้วครับ

MS DATA
(Credit : Gundam AGE Wikia)

รหัสรุ่น : WMS-GEX1
พัฒนาจาก : CMS-B/67 Shaldoll  / AGE-1 Gundam AGE-1 Normal
พัฒนาต่อ : WMS-GB5 G-Bouncer
ใช้งานครั้งแรก : 115 A.G.
ผลิตโดย : Madorna Mobile Suit Workshop
สังกัด : Earth Federal Forces
นักบิน : Woolf Enneacle

ส่วนสูง : 18.2 เมตร
น้ำหนักสูงสุด : 47.2 ตัน

อาวุธติดตัว
Missiles x 4
Wolf Fang" Beam Sabers x 2
Beam Vulcan

อาวุธเสริม
Shield
Beam Rifle

G - Exes เป็น Ms ที่ถูกผลิตโดยเอกชน Madorna Mobile Suit Workshop  ซึ่ง G Exes นั้นได้รับการปรับแต่งโดยเฉพาะสำหรับ วูฟ ตามรีเควสของเจ้าตัว
เพื่อนำมาใช้งานแทนที่ เจโนเอส ตัวเดิม  G Exes ใช้เฟรมของ  CMS-B/67 Shaldoll  และได้ใช้ข้อมูลการรบของ AGE 1 มาพัฒนาร่วมด้วย  
เลยทำให้ G Exes ถูกปรับแต่งให้มีความคล่องตัวและความไวสูงมากขึ้น และเกราะของเจ้า G Exes ตัวนี้ยังสามารถป้องกันวัลคัน  ของGarfan ได้สบายๆเลยละ
และที่แน่นอน   G Exes ใช้ข้อมูลส่วนใหญ่ของ AGE มาพัฒนาล้วนๆ  บีมไรเฟิลก็เอาข้อมูลของ  บีมไรเฟิลของ AGE มาใช้อีก (ตาวูฟนิหัวใสดีแท้)

นักบิน

Woolf Enneacle
ให้เสียงโดย Daisuke Ono
อายุ 23 (115 A.G.)
อายุ 48 (140 A.G.)
สังกัด Earth Federal Forces

การสะกดชื่อของวูฟ  มีเสียงคล้ายกับคำว่า Wolf ที่แปลว่าหมาป่า และก็ขับMS สีขาวซะส่วนใหญ่
 จนกลายเป้นฉายาของเค้า ก็คือ  ชิโร่ย โอคามิ  (หมาป่าสีขาว) สมัยก่อน  วูฟได้เริ่มต้นจากการเป็น  นักแข่งโมบิลสูท กรังปรี
เค้าอยู่ในวงการนั้นนานพอสมควร  จนกระทั่งเจ้าตัวออกปากว่า เบื่อ  ก็เลยมาสมัครเป็นทหารเนี้ยละครับ

Product info

ผู้ผลิต : BANDAI
Series : Gundam AGE HG
Scale : 1/144
ราคา : 1200 Yen

สำหรับเจ้าตัวนี้ก็ไม่มีอะไรมากครับ  ชิลๆตามสไตล์ HG

รันเนอร์มี 5 แผง รวม PC รวม Effect Part บีมเซเบอร์

ใบต่อ

ตัวชิ้นงานระหว่างต่อ

ตามภาษา HG สมัยนี้ละครับ  ซ่อนพวกรอยประกบดีมาก  ก็ยังเหลืออยู่ในบางจุดแต่น้อยมาก
การแยกสี  เอ่อ.....  ไอตัวนี้มันขาวทแถบทั้งตัวเลยนิหว่า  เพราะฉนั้นข้ามจุดนี้ไปละกัน (ฮา)  
(แต่ก็ยังดีกว่า  ทอลกรี๊ด III 1/144 สมัยก่อน  รายนั้นขาวจนกกรี๊ดเลย )

หัว ออฟติมัสชัดๆ ......

แขน

ครึ่งตัว

ขา

เสร็จเรียบร้อย

ตัวชิ้นงานหลังประกอบเสร็จ

ออกมาถูกใจมากครับ  เท่ดี  จุดขยับก็ขยับได้สุดๆ  ไม่ปัญหาติดขัดใดๆเลยครับ  
มีแย่ที่ข้อเท้านิดหน่อย  ขยับติดขัดไปนิด
จุดติไม่รู้จะติอะไรดี

Pic Zone

มุมมาตราฐาน

ซูมรายละเอียด

แอ๊คชั่นกันเล็กน้อย

Wolf Fang  / เขี้ยวหมาป่า  

ปิดท้ายด้วยรูปนี้ละกัน

สรุป

ออฟติมัส ชัด ชัด ........

คะแนน

ความคุ้มค่า : 5
จุดขยับ : 4.5
สัดส่วน : 4
การแยกสี : -

Overall : 4.5

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
Re: [REVIEW] HG AGE 1/144 G - Exes เขี้ยวหมาป่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:34:48 PM »
เรียบๆแต่ดูดีครับ ขยับได้เยอะทีเดียว แยกสีเยี่ยม(แต่มันมีแต่สีขาว)

ราคาถูกดีด้วย

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ skyline0

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -14
Re: [REVIEW] HG AGE 1/144 G - Exes เขี้ยวหมาป่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 10:50:01 AM »
สวยดีครับ ดูไปคล้ายๆ อ๊อฟติมัส + ยูนิคอร์น แฮะ  :iconnasty:
ตามหา 1/144 ประกอบแล้ว Gundam Zabanya / Raphael Gundam / Gundam Harute ครับ

ออฟไลน์ LUCKY7

• **
  • Like: -13
  • สนใจมาร่วมธุรกิจยึดครองโลกกับเรามั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 11:00:48 AM »
สวยดีเหมือนกันนะ :iconvsign:
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 12:15:45 AM »
มีโครงการรีวิว G Bouncer ต่อไหมครับ  :iconsmile:

MS ของลุงหมาป่าขาวสวยขึ้นเรื่อยๆเลย อยากให้ออก mg จัง

ออฟไลน์ Mr.White

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 02:40:06 PM »
ถีงจะขาวเกือบทั้งตัว แต่ด้วยการออกแบบที่ดูลงตัวทำให้โมตัวนี้ออกมาดูดีเลยนะครับ
นอกจากรีวิวแล้วยังได้ข้อมูลของตัวโมเดลอีกด้วย ขอบคุณครับ :iconsmile:
mr.white

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:22:08 PM »
ของเขาดีจริงครับ (ต้องขอขอบคุณท่าน RAYARZERO มารีวิวทำให้ผมเสียตังค์เลย T T)
รอยประกอบผ่ากลางน้อยมาก แต่ก็มีข้อเสียอยู่ คือ รอยประกบของเกราะไหล่มันเหลื่อมกันครับ
แต่ก็แก้ปัญหาโดยกระดาษทรายได้ไม่ยากเย็นนัก
ถ้าเทียบราคากับคุณภาพแล้ว สำหรับผมถือว่า คุ้มมากกกกกก

ออฟไลน์ runner

• **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:01:37 PM »
ผมว่าหุ่นเฉพาะของตานีสวยทุกตัวเลยนะ แต่ไอ้ที่ขาวโพลนนี่ก็เรียบไปหน่อย

คิดว่าเอามาทำสีดีๆน่าจะเพิ่มราศีได้ไม่น้อย