ผู้เขียน หัวข้อ: SD Astary Blue Frame [ทำสีเล่นๆแบบสบายๆครับผม]  (อ่าน 7483 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Astary Blue Frame [ทำสีเล่นๆแบบสบายๆครับผม]
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 07:28:23 PM »
SD Astary Blue Frame [ทำสีเล่นๆแบบสบายๆครับผม]

สวัสดีครับทุกๆท่าน ช่วงนี้หายไปนานเลยครับ
พอดีได้มีจังหวะเวลาว่างแว้บมาทำโมเดลกันพลาซักหน่อยครับ

SD Astary Blue Frame
ตัวนี้ตั้งใจมาตั้งแต่แรกแล้วละครับว่าอยากจะทำดู ทำแบบสบายๆครับแค่เปลี่ยนสีชิ้นส่วนสีแดง
และสีตามตัวบางจุดเท่านั้นเองครับ เจ้าบลูเฟรมตัวนี้ใช้วิธีการทำสีสามแบบด้วยกันครับ
คือ สีกระป๋อง ทาพู่กัน และแอร์บรัชครับผม ตอนแรกก็กะว่าจะพ่นด้วยสีกระป๋องอย่างเดียว
แต่ว่าสีส่วนดำๆที่ตัวมันต้องอมน้ำเงินหน่อยๆ สีแบบนี้สีกระป๋องไม่มีก็เลยต้องใช้แอร์บรัชครับ
ส่วนที่ทาพู่กันก็เป็นส่วนสีฟ้าเล็กๆน้อยๆตามตัว แขน ขา ครับ แต่ยังทาพู่กันไม่เรียบเท่าไหร่เลยครับ

สีที่ใช้
สีกระป๋อง
รองพื้นเทาพลาสติกของ Kobe
รองพื้นขาวพลาสติกของ Kobe
สีน้ำเงิน Dyna Blue L-54 ของ LeyLand (เปลี่ยนจากสีแดง)
สีเขียว Apple Green L-23 ของ LeyLand (สีที่ตา)

สีที่ทาด้วยพู่กัน
สีของ Mr.Color  สีน้ำเงิน เบอร์ 80  สีแดง เบอร์ 03

สีที่ผสมพ่นแอร์บรัช
สีดำอมน้ำเงิน  (สีน้ำเงิน เบอร์ 80 สีNavy Blue เบอร์14 สีดำGaiaเบอร์022 ) จำส่วนผสมไม่ได้แล้วครับ >o<

ตัดเส้นด้วย Gundammarker และ Real Touch

ภาพมุมต่างๆของ บลูเฟรมครับ
 :icongift: :icongift:

อาวุธของบลูเฟรม ส่วนโล่ทำสีไม่เนียนเลยครับ :iconcryout:

แอคชั่นซักนิด ยิงปืน อะเพี้ยว อะเพี้ยว

ถ่ายคู่กันกับเรดเฟรม

เรดเฟรม ผ่านการเล่นมาอย่างยาวนาน จนข้อต่ออักเสบ
ตอนที่เห็นเจ้าเรดเฟรม ก็อยากให้ออกบลูเฟรมมาด้วย แต่ลุงบันกลับไม่ออกซะงั้น TT ผมก็เลยต้องมาเปลี่ยนสีเองเลยครับ

เจ้าโกลเฟรม ข้อต่อก็อักเสบไม่แพ้กันครับ

มีสามสีแล้ว  ทำไมเจ้าพวกนี้ถึงมีสีเยอะกันจังนะ

เย้ ในที่สุดก็ทำสีเสร็จแล้วครับ ต่อไปก็กลับไปทำงานต่อครับผม  :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ก็จบแล้วครับ
 :iconlol: :iconlol:
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้าชมครับผม
ถ้ามีข้อผิดพลาดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: SD Astary Blue Frame [ทำสีเล่นๆแบบสบายๆครับผม]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 07:31:32 PM »
สวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ GreenEyes

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
Re: SD Astary Blue Frame [ทำสีเล่นๆแบบสบายๆครับผม]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 07:40:48 PM »
แจ่มแมว ชาบูชาว SD

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 08:28:06 PM »
ขออีก 2 สีครับ จะได้ครบๆ ขบวนการ เรนเจอร์

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 08:39:33 PM »
 :iconlove: น่ารักดี่งดีกว่า อ่า ทามสีก็สวย เห็นเเล้วไปทำ SD ของเรามั่งดีกว่า  :iconhappy:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:55:28 PM »
ขออีก 2 สีครับ จะได้ครบๆ ขบวนการ เรนเจอร์

ขาดสีม่วง (มิราจเฟรม) กับสีเขียว (กรีนเฟรม) ไงครับ  :iconmeow:

งานน่ารักมากครับ

ป.ล.ส่วนตัวว่าถ้าทาปากให้สีเข้ากับตัวหุ่นจะดูดีขึ้นนะ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ a

• *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 11:30:59 PM »
เชียร์ให้ทำสีม่วงครับรับรองเจ้าสำนักผมกด like ให้แน่นอน(Neox)
 ส่วนโล่น่าจะบังพ่นนะ ส่วนอื่นๆสวยแล้วครับ

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 12:40:08 AM »
อืม...เอาทีละจุดละกัน ส่วนหัวทำออกมาสวยครับ เก็บงานดีหน้าตาหล่อเลยละ
ส่วนขานี้ถ้าอุดรูได้คงจะงามขึ้นเยอะเลย
ส่วนโล้ยังเก็บงานตรงสีระหว่างสีน้ำเงินกับสีดำยังไม่เนียบเท่าไร
ถ้าใช่สีดำแบบเดียวกับสีพื้นของตัวโล้ ไปแต้มเก็บงาน หน้าจะดีกว่าเพราะ สีมันจะดูกลืนกันไปเลย
แบบนี้สีมันจะเห็นว่ามันขัดๆกันอยู่
หรือว่าตั้งใจทำ?
โดยรวมสวยยยยยยยยยยยยยยมากครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 06:53:13 PM »

อยากได้เพิ่มอยู่เหมือนกันครับผม
แต่ยังไม่ได้จัดงบให้กับเจ้าพวกแอสเทรเลยครับ อิอิ :iconcryjoy:

ขาดสีม่วง (มิราจเฟรม) กับสีเขียว (กรีนเฟรม) ไงครับ  :iconmeow:

งานน่ารักมากครับ

ป.ล.ส่วนตัวว่าถ้าทาปากให้สีเข้ากับตัวหุ่นจะดูดีขึ้นนะ

กำลังสงสัยอยู่เลยครับว่า เจ้าแอสเทรขาดสีอะไรบ้าง ได้คำตอบพอดีเลยครับ
 :iconwish: :iconwish:
ตอนแรกผมก็มองอยู่เหมือนกันครับว่าถ้าปากเป็นสีน้ำเงินน่าจะดูดีไปอีกแบบ
แต่ว่าอยากได้สีแบบในการ์ตูนเลยนะครับเลยเลือกสีนี้มา  :iconjoy:

เชียร์ให้ทำสีม่วงครับรับรองเจ้าสำนักผมกด like ให้แน่นอน(Neox)
 ส่วนโล่น่าจะบังพ่นนะ ส่วนอื่นๆสวยแล้วครับ

คะ คะ ครอสสส ม่วงงง !!!!

:iconpanic: :iconpanic: :iconpanic:

แบบว่าถ้าจะหาข้อมูล พวกอาวุธต่างๆของพวกแอสเทรสีต่างๆนี้หาได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับ
ตอนแรกก็อยากจะหาบาซูก้ากับดีคอลให้บลูเฟรมเพิ่ม แต่ยังหาไม่ได้เลยนะครับ
 :iconcryout: :iconcryout: :iconcryout:

อืม...เอาทีละจุดละกัน ส่วนหัวทำออกมาสวยครับ เก็บงานดีหน้าตาหล่อเลยละ
ส่วนขานี้ถ้าอุดรูได้คงจะงามขึ้นเยอะเลย
ส่วนโล้ยังเก็บงานตรงสีระหว่างสีน้ำเงินกับสีดำยังไม่เนียบเท่าไร
ถ้าใช่สีดำแบบเดียวกับสีพื้นของตัวโล้ ไปแต้มเก็บงาน หน้าจะดีกว่าเพราะ สีมันจะดูกลืนกันไปเลย
แบบนี้สีมันจะเห็นว่ามันขัดๆกันอยู่
หรือว่าตั้งใจทำ?
โดยรวมสวยยยยยยยยยยยยยยมากครับ

ตอนที่ทำเจ้าบลูเฟรมนี้ตั้งใจ ทำสีแบบย้อมแดงเป็นฟ้าอย่างเดียวเลยนะครับ
เลยไม่ได้อุดขัดอะไรเลย

ส่วนตรงโล่นี้ผมทำพลาดครับผม  :iconcryout: :iconcryout:
ตอนแรกผมดันทาสีฟ้าที่โล่ไปก่อนนะครับ พอจะมาพ่นสีดำก็เลยต้องบัง
แต่ตอนที่บัง ผมบังแบบเกินๆออกมา คิดว่าเดียวตัดเส้นด้วยสีดำก็คงไม่เป็นไร
แต่พอตัดเส้นออกมาก็ T^T เป็นอย่างที่เห็นในภาพเลยครับ
กะว่า ถ้าว่างๆต้องเอามาแก้ไขครับผม  :iconcry:

ปล.
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็น และคำแนะนำมากๆเลยครับ

แว๊ัะไปชมอีกที่ได้ที่ VVV บล๊อกของผมเองครับ อิอิ
http://songwutoffice.exteen.com/20120227/sd-astary-blue-frame
 :iconjoy: :iconjoy: :iconjoy:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2012, 06:55:18 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 02:57:32 AM »
 :iconvsign:  แค่นี้ก็สวยเฉียบ แล้วครับ ทำสีเขียวกับมิราจ ออกมาด้วยสิครับ จะได้ครบทีม  :iconvsign:
Thailand only !!

ออฟไลน์ blank

• *
  • Like: -20
  • ID ซ้ำ nutevilza
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 11:55:50 AM »
ทำสีส่วนที่เป็นลายละเอียดเล็กได้ดีมากเลยครับ ผมทำ มันเลอะประจำเลย :icondisapp:

ออฟไลน์ guide198

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 07:40:02 PM »
บลูเฟรมปากมันสีน้ำเงินไม่ใช่เหรอครับ