ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Strike Freedom มี Infinite Justice แล้ว จะไม่มี Strike Freedom ได้ไง  (อ่าน 47748 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องน้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix, etc. ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[อนิเม & เกมส์] [แกะซองลองอ่าน] Gundam Weapons Mobile Suit Gundam 00V Special Edition >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] รวมเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับงานโมเดลแทบทุกสาย สแกนจากหนังสือภาษาไทย รูปใหญ่ อ่านง่าย ชัดเจน!!! by JinBikeR >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Yamaha YZR-M1'09 Monster Tech3 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] 1/72 Kotobukiya Zoids Liger Zero Schneiders >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Kotobukiya Z.O.E. Jehuty >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Infinite Justice >>>CLICK<<<

คราวที่แล้วรีวิว Infinite Justice ไปแล้ว ยังไงๆมันก็ขาด Strike Freedom ไม่ได้จริงๆครับ ของมันคู่กัน  :iconvsign:

ข้อมูลของตัวหุ่นคงไม่ต้องพูดอะไรกันมากนะครับ เพื่อนๆคงจะรู้จักกันดีอยู่แล้วกับภาคที่อยู่ในใจของใครหลายๆคน Seed/Seed Destiny
Strike Freedom เป็นรุ่นที่พัฒนาต่อมาจาก Freedom เป็นหุ่นของฝ่าย Z.A.F.T. แต่ดันขับโดยพี่เทพคิระของเรา (กิ๊กแกจิ๊กมาให้)
กันดั้มนี่มีขโมยหุ่นกันแทบทุกภาคจริงๆ (ไอ่พวกขี้ขโมย... :iconmouth:)

สำหรับตัวโมเดลนั้นก็อย่างที่เพื่อนๆเคยเห็นกันมา คือรูปร่างผอมเพรียว สูงยาวเข่าดี นี่มันหุ่นนายแบบชัดๆ ก็แน่นอนครับ
เพราะดีไซน์ของหุ่นภาคนี้มันนายแบบอยู่แล้ว เรื่องข้อต่ออะไรพวกนี้ก็ทำออกมาได้ดีและแน่นมาก หลายคนบอกว่า
ข้อต่อแน่นสู้ IJ ไม่ได้ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะล๊อตเก่าหรือเปล่า เพราะตัวนี้ที่ผมได้มาเป็นล๊อตใหม่ ข้อต่อแน่นดีมาก
ผมว่าดีกว่า IJ นิดนึงด้วยซ้ำไป (IJ ผมก็ล๊อตใหม่เหมือนกัน) แต่โดยรวมแล้วก็คือดีพอๆกัน กล่าวคือถึงแพ็คหลังจะอลังการขนาดไหน
แต่ก็เอาอยู่ครับ จัดท่าดีๆยืนอยู่ได้ยาวๆไม่มีหงายเลยจ้า

คราวที่แล้วตอน IJ พอดีไม่ค่อยสบายเลยรีวิวไปแบบเบลอๆ เดี๋ยวคราวนี้ผมจัดเต็มให้เลยแล้วกันครับ :iconlol:

กล่องก็พอๆกับ IJ เลย แต่ SF หนากว่าหน่อย แถมชิ้นส่วนเยอะกว่าด้วย แต่ราคาดันถูกกว่า IJ  :iconpale:

9 ห่อ 21 แผง 411 ชิ้น ต่อกันมันส์เลย  :iconlike:

คู่มือ

แถมฐานแบบเฉพาะมาให้ด้วย

แผง PC

บีมเซเบอร์ กับเอฟเฟคโล่

ดีคอลที่ให้มา เห็นแผงสีฟ้านั่นไม่ใช่ดีคอลน้ำนะ มันคือมาร์กิ้งซีล
ไม่รู้ทำไมลุงใส่เป็นแผงสีฟ้ามา ล๊อตเก่ายังสีเขียวอยู่เลย ใครไม่รู้เปิดมาดูคงกรี๊ด

ที่ต่างกับ Strike Freedom Full Burst Mode อย่างนึงก็คือแผงสีทองนี่แหละ
กล่องนี้ไม่ได้ชุบทองอร่ามมาให้ แต่เป็นทองแบบตุ่นๆ แต่มันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรนะ
อยากอร่ามๆก็จับทำสีโลด

มาดูส่วนลำตัวกับส่วนหัวกัน

หน้าตาหล่อเหลาสมเป็นหุ่นพระเอก แต่ส่วนตัวผมว่า IJ หล่อกว่านะ
SF เขามันไม่แหลมอ่ะ อยากได้แหลมก็ต้องเหลาเอง

แขนทั้งสองข้าง

มือให้มาแบบเดียวเหมือน IJ คือมาตรฐาน MG นิ้วชี้กับโป้งแยก นอกนอกก็ติดกัน

ส่วนล่างทั้งหมด

มีปืนติดข้างเอวมาให้เลย

เป็นตัวแล้วจ้า  :iconcryjoy:

ข้อศอกงอได้แบบสุดๆ

กางแขน เกราะหัวไหล่ขยับแยกต่างหากได้

ท่อนแขนบิดได้เหมือน MG ทั่วๆไป

หัวไหล่ขยับมาด้านหน้าได้

เงยหน้า หัวหมุนได้รอบไม่ติดอะไรเลย

สวัสดีครับพี่เทพ  :iconhappy:

เอวหมุนได้รอบเลย

ตรงกลางหลังมีตัวล๊อคอยู่ งัดขึ้นมาจะทำให้ลำตัวแอ่นขึ้นได้อีก

ปืนข้างเอวกางออกมาได้ ข้อต่อตรงเกราะข้างเอวเป็น Ball Joint

เกราะกระโปรงหน้าหลังขยับแยกได้เหมือน MG ทั่วๆไป

กระโปรงหลังเลื่อนลงได้เพื่อเลื่อนเกราะข้างเอวมาไว้ด้านหลัง
สังเกตว่าพอเลื่อนเกราะมาด้านหลังจะยังมีรูข้างเอวอยู่อีก มีไว้เพื่อเอาปืนอีกสองกระบอกมาเสียบ

เข่าเคยงอได้มากกว่านี้ จนกระทั่งโดนธนูปักที่หัวเข่า  :iconshy:

ขาบิดได้รอบเลย

กางขาได้เยอะทีเดียว

เกราะข้อเท้าขยับได้อิสระ เพราะใช้ Ball Joint ต่อเข้ากับด้านหลัง

มีบูสเตอร์ติดอยู่ด้านหลังแข้งด้วย งัดออกมาได้

ตรงสีแดงๆที่แขนทั้งสองข้างงัดขึ้นมาได้ เอาไว้ใส่โล่ คือเอาเอฟเฟคโล่มาใส่ได้เลย
เพราะเจ้านี่ไม่มีตัวโล่มาให้เหมือน Freedom หรือ IJ

มาดูปีกหลังหรือที่เราเรียกกันว่า Dragoon ชิ้นส่วนซ้ำๆกันเยอะมาก เบื่อเลย  :iconsoul:

จุดขยับตามภาพเลย บอกไว้หมดแล้ว

จุดต่อกับตัวเป็นอะไรที่บ้านๆ แต่แข็งแรง เอาอยู่ไม่หลุดง่าย

อาวุธที่เหลือก็แค่ดาบแสงหนึ่งคู่ กับปืนอีก 2 กระบอก

ปืนสองกระบอกนี้ต่างกัน กระบอกหนึ่งเลื่อนตรงปากกระบอกออกมาแล้วหมุนตรงท้ายปืนลงมาได้
ส่วนอีกกระบอกเลื่อนตรงปากกระบอกออกมาไม่ได้ แต่เลื่อนตรงท้ายปืนออกได้

เอากระบอกที่เลื่อนท้ายออกมาได้ ยัดใส่เข้าไปในอีกกระบอกหนึ่ง กลายเป็นปืนยาว  :iconhihi:

ลืมบอกไปว่ากล่องนี้แถมฟิกแฟนพี่เทพมาด้วย  :iconjoy:

เอาทุกอย่างมารวมกัน Dragoon มันก็หนักอยู่ แต่ข้อต่อส่วนล่างแข็งแรงมาก
จัดข้อเท้าดีหน่อยๆ ยืนได้ยาวๆไม่มีหงาย

ยืนคู่กับพระรอง

กางปีกออกก็ยังยืนได้ แต่ถ้าพลิกไปด้านหลังนี่จะเริ่มไม่ได้แระ  :iconpale:

ดาบแสงเอามาติดที่ข้างเอวได้ หมุนได้ ติดแน่นทนนานจนบางทีคิดว่าแน่นไปมั๊ย มันเอาออกยากนะ  :iconshy:
เอ้อ ด้ามดาบสามารถเอามาติดกันทำเป็นหอกยาวเหมือน IJ ได้ แต่ของ SF ต้องเลือกจับที่ด้านใดด้านหนึ่งเท่านั้น
ไม่เหมือน IJ ที่มีตัวเชื่อมด้ามตรงกลางมาให้เลยจับตรงกลางได้เลย

ลองเอาปืนที่ถือมาติดข้างเอวดู

โล่ก็แกะไอตรงแดงๆที่แขนออกมา แล้วก็มาติดกับเอฟเฟคโล่ แล้วค่อยเอาไปติดที่แขน ติดแน่นไม่หลุดง่าย

จบแล้วครับ ก็เป็นโมอีกตัวนึงที่แฟนๆภาค Seed/Seed Destiny ควรมีติดบ้านไว้ ต่อดิบตัดเส้นแค่นี้ก็สวยปิ๊งแล้วครับ
จะให้ดีก็เก็บคู่กับ Infinite Justice ไปเลย หรือจะเก็บครบทุกตัวแล้วมาตั้งรวมกันนี่รับรองว่าหล่อยกทีมครับ

เจอกันคราวหน้าครับ บ๊ายบาย  :iconsmile:

ออฟไลน์ aewman99

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -300
รีวิวได้ละเอียดตามมาตรฐานเลยครับผม ยกใจให้เลย กดไลค์ไปเต็มๆ  :iconlike:

ผมมีตัว FBM ของโมจีนอยู่ ซึ่งก็ประทับใจในความอลังการงานสร้างอยู่เหมือนกัน   :iconnosebleed:

เรียนถามนิดนึงว่าตัวธรรมดานี้มีฐานและแท่งเอฟเฟคสำหรับปล่อยดรากูนมาด้วยมั้ยครับ  :iconwish:

• กัน-โอตะ
ฐานและแท่งใสสำหรับปล่อยดรากุนไม่มีมาในกล่องนี้ครับ สำหรับใครที่มีกล่องนี้อยู่
แล้วอยากได้เอฟเฟคปล่อยดรากุนก็ไปหาโมจีนมาเอาในส่วนของเอฟเฟคก็ได้นะครับ  :iconvsign:

edit : ประหยัดกว่า FBM ของลุง แถมได้อะไหล่หรือได้ SF มาต่อเล่นอีกตัวด้วยนะเออ  :iconhihi:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 03:59:20 PM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ Strike Freedom

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
รีวิวแกะกล่องได้ละเอียดและเป็นประโยชน์มากครับ  การถ่ายภาพประกอบการรีวิวก็คมชัด
เห็นกันทุกซอกทุกมุมกันเลยทีเดียว

MG ภาค Seed Destiny ดีไซน์ออกมาผอมเพรียวทุกตัวครับ ผมว่าสัดส่วนมันสวย แต่ต่อดิบ
ตัดเส้นเนี๊ยบๆ ติดดีคอลน้ำอีกสักหน่อยก็สวยโดนใจแล้วละครับ

ตัวต่อไปแอบเชียร์ Impulse Gundam ครับ จะเป็น Force หรือ Sword ก็ได้ครับ ตัวนี้ผมว่าคุ้ม
มีทั้ง Core Splender และยังสามารถแยกออกเป็น Chest Flyer, Leg Flyer, Force Silhouette
เล่นได้ไม่เบื่อดีครับ

คุณจิน ยังขาดหุ่นของเทพเกรียน ชิน อาสึกะ อยู่นะครับ จะว่าไปตัวละครตัวนี้ผมชอบมากกว่า
พี่เทพอีก แต่ว่าพี่เทพแกโผล่มาแย่งซีนกลายเป็นพระเอกไปเฉยเลย..... :iconnasty:
ขอบคุณสำหรับรีวิวแกะกล่องดีๆ ที่นำมาฝากนะครับ  :icongift:

• กัน-โอตะ
รีวิวแกะกล่องได้ละเอียดและเป็นประโยชน์มากครับ  การถ่ายภาพประกอบการรีวิวก็คมชัด
เห็นกันทุกซอกทุกมุมกันเลยทีเดียว

MG ภาค Seed Destiny ดีไซน์ออกมาผอมเพรียวทุกตัวครับ ผมว่าสัดส่วนมันสวย แต่ต่อดิบ
ตัดเส้นเนี๊ยบๆ ติดดีคอลน้ำอีกสักหน่อยก็สวยโดนใจแล้วละครับ

ตัวต่อไปแอบเชียร์ Impulse Gundam ครับ จะเป็น Force หรือ Sword ก็ได้ครับ ตัวนี้ผมว่าคุ้ม
มีทั้ง Core Splender และยังสามารถแยกออกเป็น Chest Flyer, Leg Flyer, Force Silhouette
เล่นได้ไม่เบื่อดีครับ

คุณจิน ยังขาดหุ่นของเทพเกรียน ชิน อาสึกะ อยู่นะครับ จะว่าไปตัวละครตัวนี้ผมชอบมากกว่า
พี่เทพอีก แต่ว่าพี่เทพแกโผล่มาแย่งซีนกลายเป็นพระเอกไปเฉยเลย..... :iconnasty:
ขอบคุณสำหรับรีวิวแกะกล่องดีๆ ที่นำมาฝากนะครับ  :icongift:

ขอบคุณท่าน Strike Freedom มากครับสำหรับกำลังใจที่ตามมาให้กันตลอด
แถมยังคอยเสริมข้อมูลเพิ่มเติมดีๆให้ด้วย ขอบคุณมากๆเลยครับ  :icongift:

หุ่นของเกรียนเทพผมก็ชอบเหมือนกันครับ ทั้ง Impulse และ Destiny เลย

แต่
ผมไม่ชอบคนขับ เลยยังไม่ได้ซื้อครับ ฮ่าๆๆ  :iconlol:

ป.ล. Jager มาแล้วนะครับเตรียมควักตังค์หรือยัง แถม Pantzer เดือน 6 อีก
ส่วนของผมนี่รอ Dark Horn Harry กับ Vicviper อยู่ฮะ :iconvsign:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
ป.ล. Jager มาแล้วนะครับเตรียมควักตังค์หรือยัง แถม Pantzer เดือน 6 อีก
ส่วนของผมนี่รอ Dark Horn Harry กับ Vicviper อยู่ฮะ :iconvsign:

ผมเตรียม Liger Zero รอเอาไว้คงไม่พลาดแน่ครับทั้ง Jager Unit และ Pantzer Unit  :iconlove:
ชอบทั้งสองแพคเลย แต่ตัว Pantzer Unit จะดูดุดันมากกว่าหน่อย เพราะปืนคู่ และมิสไซส์พอด ที่ติด
รอบตัวเลย

แต่คงไม่ใช่ตอนนี้อ่ะครับ เพราะช่วงที่ผ่านมาเอาตังค์ไปสอยหูฟังมาซะหลายชุดเลยครับ
ฟังมาหลายตัว แต่ก็ยังไม่เจอแนวเสียงที่ถูกใจเลย กะว่าจะลองมันไปเรื่อย จนกว่าจะเนื้อคู่นั่นละครับ  :iconhihi:
นี่ผมก็เพิ่งจะพรีออเดอร์ V-MODA VIBE ไปละครับ แอบเห็นลายเซ็น คุณจิน ที่เวบหูฟังที่ผมเข้าไปสั่งซื้ออยู่
เหมือนกันครับ  :iconmeow:

ออฟไลน์ dragonballyu

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -13
รีวิวดีมากเลยครับ ละเอียดมาก
ตัดชิ้นส่วนเก็บรอยตัดได้เนี๊ยบมากเลยครับ แนะนำหน่อยได้มั้ยครับ
ผมมีปัญหาการตัดแล้วเป็นรอย ช่วงนี้เลยยังไม่ค่อยได้ต่อเลย  :iconpanic:

• กัน-โอตะ
อ้างจาก: Strike Freedom
ผมเตรียม Liger Zero รอเอาไว้คงไม่พลาดแน่ครับทั้ง Jager Unit และ Pantzer Unit  :iconlove:
ชอบทั้งสองแพคเลย แต่ตัว Pantzer Unit จะดูดุดันมากกว่าหน่อย เพราะปืนคู่ และมิสไซส์พอด ที่ติด
รอบตัวเลย

แต่คงไม่ใช่ตอนนี้อ่ะครับ เพราะช่วงที่ผ่านมาเอาตังค์ไปสอยหูฟังมาซะหลายชุดเลยครับ
ฟังมาหลายตัว แต่ก็ยังไม่เจอแนวเสียงที่ถูกใจเลย กะว่าจะลองมันไปเรื่อย จนกว่าจะเนื้อคู่นั่นละครับ  :iconhihi:
นี่ผมก็เพิ่งจะพรีออเดอร์ V-MODA VIBE ไปละครับ แอบเห็นลายเซ็น คุณจิน ที่เวบหูฟังที่ผมเข้าไปสั่งซื้ออยู่
เหมือนกันครับ  :iconmeow:
โดนสกิลเรียกพวกก็ต้องเป็นโรคทรัพย์จางกันแบบนี้แหละครับ  :iconnosebleed:

ส่วนเว็บหูฟังนี่หมายถึงขั้นเทพใช่มั๊ยครับ  :iconsmile:
เมื่อก่อนผมชอบเอาไฟล์ Lossless ไปแจกที่นั่นบ่อยๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้เล่นที่นั่นแล้ว
ผมเองก็เป็นคนให้ความสำคัญกับเสียงเพลงเหมือนกันครับ เมื่อก่อนก็เล่นมาหลายตัวเหมือนกัน
แต่จะเล่นพวกหูฟังระดับล่างๆที่เสียงดีๆซะมากกว่า จำได้ว่าชอบ Asaki Power มากๆ
พอพ้นเบิร์นแล้วเสียงนี่สุดๆไปเลย แต่แล้วมันก็เจ๊งในที่สุด ผมเลยโดดไปเล่น UE10 เลยทีเดียวจบ
หูฟัง 3 Drivers ฟังกันแบบขี้หูเต้นระบำเลยทีเดียว ตอนนี้ก็ว่าจะเปลี่ยนเป็นสายโมอยู่เหมือนกันครับ

รีวิวดีมากเลยครับ ละเอียดมาก
ตัดชิ้นส่วนเก็บรอยตัดได้เนี๊ยบมากเลยครับ แนะนำหน่อยได้มั้ยครับ
ผมมีปัญหาการตัดแล้วเป็นรอย ช่วงนี้เลยยังไม่ค่อยได้ต่อเลย  :iconpanic:

เรื่องการตัดเกจนี่เมื่อก่อนก็มีคนถามผมเยอะเหมือนกันครับ ซึ่งจริงๆผมก็ไม่ทำอะไรกับมันมากเลย
ก็ใช้คีมเทพตัดออกจากแผงโดยให้เหลือเกจไว้นิดนึงตามวิธีตัดเกจแบบพื้นฐานทั่วไป
จากนั้นค่อยใช้คีมเทพตัดแบบติดชิ้นงาน แล้วค่อยใช้ Art Knife ค่อยๆแต่งแผลแล้วก็ใช้เล็บขูดๆเอา
แค่นี้เองครับ แต่ตอนใช้ Art Knife ต้องระวังหน่อยเพราะอาจจะปาดเนื้อพลาสติกกลายเป็นแผลลึกได้
จะเนียนมากเนียนน้อยก็ขึ้นอยู่กับตอนที่เราใช้ Art Knife นี่แหละครับ

ส่วนพวกเกจที่ชิ้นใหญ่ๆหนาๆ พยายามอย่าตัดให้ติดชิ้นงานเพราะมันจะเหลือแผลใหญ่เอาไว้
ให้ตัดแค่เกือบๆติดชิ้นงานพอ แล้วค่อยใช้ Art Knife ปาดส่วนที่เหลือออกทีหลังจะทำให้แผล
ไม่เหวอะเท่าไหร่ แต่มันก็ไม่ใช่ทุกชิ้นที่จะทำให้เนียนได้นะครับ บางชิ้นก็ต้องทำใจเหมือนกันครับ