ผู้เขียน หัวข้อ: Axalon ผู้ครอบครองท้องฟ้ามหาสมุทร (Transformers United)  (อ่าน 3916 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 44
Axalon ตัวนี้เป็น Transformers United ตัวที่สามของผมเลยครับ ปกติผมจะไปเล่นไลน์ Generations มากกว่า ด้วยเหตุผลง่ายๆ คือมันถูกกว่านั่นเองครับ (เชิงอรรถ : สำหรับ Transformers ที่เป็นไลน์ปรับปรุงจาก G1 ให้มีหน้าตาคล้ายๆ เดิม แต่รูปร่างสมัยใหม่ จุดขยับดีขึ้น มีการเรียกชื่อมาหลายชื่อ แต่ปัจจุบันเรียกว่า Generations และ Reveal The Shield จะผลิตโดย Hasbro ส่วน United ผลิตโดย Takara ปกติ United จะมีการทำสีเมทัลลิคบางส่วน ในขณะที่ Generations จะเป็นสีพลาสติกชัดเจน) ตอนแรกที่เห็นภาพโปรโมทก็ไม่สนใจเท่าไร เพราะใช้ภาพของ Sharkticon ภาค Energon ซึ่งเป็นตัวดั้งเดิมก่อนจะรีเพนท์มาเป็นตัวนี้ (ซึ่งรีเพนท์มาหลายรอบแล้ว แต่ส่วนมากถ้าเข้าใจไม่ผิดจะเป็นตัวพิเศษที่จำหน่ายตามงานต่างๆ ซึ่งแพงและไม่อยากไปตาม เช่น Sky-byte ที่เอาหัวของ Sky-byte ภาค RID มาใส่ หรือ Gnaw ที่ใช้สีของ Sharkticon ภาค G1 เลย) แต่พอภาพสินค้าจริงออกก็รู้สึกถูกชะตาครับ โชคดีที่ซื้อทัน เพราะเกือบจะหลุดมือไปแล้ว

ตัวนี้แหละ Sharkticon ดูไปดูมาก็สีสวยเหมือนกันนะ (ภาพจาก seibertron)

Robot Mode

ถ้าแปลงจากร่างยานมาเป็นหุ่นก็จะออกมารูปนี้ แขนจะดูผิดที่ผิดทาง ถ้าบิดแขนให้ถูก ครีบจะไปติดกับแบ็คแพ็ค แต่ถ้าดูจากเว็บ seibertron เขาก็บิดได้แฮะ สงสัยต้องหลบๆ กันหน่อย

แขนดูสั้นๆ พิกล กำปั้นก็ดูตันๆ ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่นอกนั้นก็โอเคแล้ว ชิ้นส่วนที่ดูท่าจะแหลมคมจะเป็นยางทั้งหมด เช่น เท้า หรือครีบ

หน้าตรง ก็ดูหล่อดี ดูเศร้าๆ ที่หน้าอกมีโลโก้ออโต้บอท

ด้านข้าง

ด้านหลัง

จุดขยับ งอแขนได้สุดๆ งอเข่าได้เท่าที่เห็น ข้อเท้าไปด้านข้างไม่ได้ แต่พับตรงๆ ได้สุดๆ

ตัวของผมนอกจากข้อศอกขวาที่อ่อนแอแล้ว นอกนั้นโอเคมากเลยครับ แน่นหนา ขยับเพลิน

ครีบสามารถใช้เป็นอาวุธคล้ายๆ ทอนฟาได้

ก็ดูกังฟูดีนะ

ด้านหลังจะมีปืนใหญ่ซ่อนอยู่ ถ้ากางออกมาแบบนี้จะดูเท่ขึ้น 30% (คหสต.)

แต่ด้านหลังจะดูเกะกะนะ

แน่นอนว่าหมุนออกมาเตรียมยิงได้ (ยิงกระสุนได้จริงนะ)

หรือจะแบบนี้ แต่ถ้าทำแบบนี้จะยืนเองไม่ได้ต้องหาอะไรมาค้ำไว้

ปืนใหญ่หมุนปรับองศาได้ประมาณนึง

มือก็ถืออาวุธได้ปกติ

Vihicle Mode

ที่กล่องเขียนว่า Autobot Spaceship ก็คงเป็นยานอวกาศนะ แต่ผมดูรีวิว Sharkticon ในยูทูปแล้วเขาว่าเป็นเรือดำน้ำ สรุปเป็นอะไรแน่ เลยเป็นที่มาของชื่อเอนทรีครับ เป็นมันหมดเลยแล้วกัน อยู่ได้ทั้งบนฟ้าในน้ำ

ด้านข้าง ส่วนเท้าจะแปลงเป็นริมฝีปากล่าง ถ้าไปดูรูป Sky-byte โมลด์นี้จะดูเป็นฉลามชัดหน่อย เพราะหมอนั่นเพนท์รูปตาฉลามมาให้เลย

ด้านบน พอจะเดาได้เลยว่าแปลงร่างยังไง แปลงจริงนี่อย่างง่ายเลยครับ แต่ก็ไม่ใช่ข้อเสียเท่าไรนะ ผมชอบซะอีกแปลงง่ายๆ

ปืนตามลำเรือหมุนได้

ด้านหลัง

ส่วนหอบังคับการ ถ้าเป็นยานอวกาศจริง แสดงว่าหุ่นขนาดป๋าอ๊อพต้องเข้าไปอยู่ในนี้ได้ เจ้าหมอนี่ "ตัวจริง" ท่าทางจะตัวใหญ่มหึมามากๆ

สามารถจะเอามินิคอนหรืออาวุธมาติดเพิ่มได้

ตรงไหนมีช่องติดได้หมดครับ นี่ทำให้ดูเป็นตัวอย่างเฉยๆ

ปืนใหญ่ก็ยังเอาออกมาได้อยู่ ดูเหมือนสมัยภาค Energon จะเรียกว่า Hyper Mode นะ

ด้านบน

เทียบขนาดกับ Lugnut ดูจะไม่ต่างกันเท่าไหร่

ร่างหุ่นก็เตี้ยกว่าไม่มาก

Thunderwing บ้าง

หาตัวเตี้ยกว่า Thunderwing ยากครับ

เตี้ยกว่าป๋าอ๊อพนิดหน่อย

ต่อไปภาพแถม

ข้าคือ Axalon ผู้ยิ่งใหญ่ ยาน Arc ผู้นำเหล่าออโต้บอทมาที่นี่

แต่เอ็งมันแค่ Dx ส่วนข้า Voy เว้ย แล้วอย่าหวังจะได้ออกเสกลอื่น ไม่ดังอย่างแก เด็กไม่รู้จัก

ยิงอะไรมาเนี่ย กระจอกชะมัด

ของจริงมันต้องอย่างงี้

...

...

ปิดท้าย

...

love Yea
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 05:27:36 PM โดย bluewhale »