ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW][D Momoko] MG Epyon EW Ver. (70pic+) มังกรบ้าคลั่ง  (อ่าน 14548 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[REVIEW][D Momoko] MG Epyon EW Ver. (70pic+) มังกรบ้าคลั่ง
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:00:39 PM »

[REVIEW][D Momoko] MG Epyon  (70pic+) มังกรบ้าคลั่ง

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=kp14kf-a-i4&feature=fvwrel[/youtube]

ภาพที่ใช้ในรีวิวได้ผ่านการปรับสี ปรับแสงมาแล้ว  สีอาจจะไม่เหมือนตัวชิ้นงานจริงๆ

สามารถรับชมรีวิวนี้ได้ที่กระทู้นี้  หรือตามที่ไปชมได้ที่บล็อคกระผมครับ
>>> http://rayarzero.exteen.com/20120317/review-d-momoko-mg-epyon-70pic <<<

สำหรับท่านที่ต้องการชมรูปเพียงอย่างเดียวเชิญที่เฟสบุ๊คผมเลยครับ
>>> https://www.facebook.com/media/set/?set=a.379770135376155.94035.100000295148569&type=1&l=5016cae3b9 <<<

สวัสดีครับทุกท่านคราวนี้กระผมกลับมาพร้อมรีวิวกันพลาเช่นเคยครับ (ยังมีรีวิวดองอยู่อีก 2 ตัว :yaoming:) สำหรับเจ้าตัวนี้เป็นของก็อบจากไต้หวันนะครับ
ถ้าจำกันได้ผมเคยรีวิว  เดธไซต์  ที่มาจากค่ายเดียวกันไปแล้วเมือ่ปีก่อน  หลังจากค่ายนี้ออก เดธไซต์เฮล แล้ว  ก็เงียบหายไปนานจนลืมไปเลยก็ว่า 
หลังจากที่รอกันมานานแสนนาน  ก็ออกเจ้า เอเปี้ยน ตัวนี้มา รีวิวนี้ผมเองก็จะพยายามชี้ ข้อดี  ข้อเสียของเจ้าตัวนี้อย่างเช่นเคยครับ

OZ-13MS Gundam Epyon DATA
(Credit : Wikia)

TV Ver.  ดีไซน์โดย  คุนิโอะ  โอวาระ

Epyon Kaiser

รีดีไซน์  คาโตคิ ฮาจิเมะ  (ใช้ใน มังงะ EW ที่นำเนื้อเรื่องภาค TV มาเล่าใหม่ และ นิยาย)

จริงๆแล้ว  อาจารย์  คาโตคิ  ได้ดีไซน์  ไว้ก่อนหน้านี้นานแล้ว   ส่วนดีไซน์ของอาจารย์ คุนิโอะได้ถูกนำไปใช้ใน  TV และ มังงะ
แต่ภายหลังพอมีการทำ OVA ออกมาก็ได้ใช้ ดีไซน์  ของ อาจารย์ คาโตคิ  แล้วอาจารย์ คาโตคิ  ก็ได้ รีดีไซน์  หุ่น5 ตัวแรกใหม่ไว้เช่นกัน
เพื่อการแบ่งแยก ดีไซน์ ของหุ่นของพระเอกทั้ง 5 คน  ในภาค OVA เลยได้เติมคำว่า "Custom" ต่อท้ายชื่อไป
(สำหรับ  5 ตัวแรกที่ต่อเพิ่ม EW ต่อท้ายเพราะว่า  มีการนำดีไซน์มาใช้ใน มังงะ  Endless Waltz  ซึ่งเป็นการนำเนื้อเรื่องของ Wing มาเล่าใหม่ครับ  กะขายโมชัดๆ :trollface:)

ในส่วนของ เอเปี้ยน นั้น  คาดว่าพึ่งรีดีไซน์ใหม่ช่วงหลังจากที่ประกาศทำมังงะ  Wing EW  (กะขายโมน่ะละ   :okguy:)

Model Number : OZ-13MS (EPYON)
พัฒนาต่อเป็น : OZ-13MSK Epyon Kaiser
นำออกใช้งานจริง : November 13,195 A.C.
สร้างและออกแบบ : Treize Khushrenada
นักบิน :Heero Yuy
        Zechs Merquise

ลักษณะทั่วไปของ MS
ความสูงโดยรวม : 17.4 เมตร
น้ำหนักรวม : 8.5 ตัน
แหล่งพลังงาน : Ultracompact Fusion Reactor
ลักษณะการบังคับของหุ่น : ต้องการนักบิน
วัสดุ : Gundanium Alloy

อาวุธติดตัว
Beam Sword
Epyon Claw x 2
Heat Rod

ระบบพิเศษ
Epyon System
Search Eye

เอเปี้ยน  ถูกออกแบบ และสร้างโดย เทรช  โดยอาศัยข้อมูลจาก ทอลกีซ
ดาบของเอเปี้ยนนั้นต่อตรงเข้ากับเตาพลังงานของเอเปี้ยน  และเทรชยังได้ใส่ ระบบ ซีโร่ ที่ผ่านการดัดแปลงแล้วเข้าไปด้วย
โดยเรียกว่า ระบบ Epyon  ซึ่งรูปแบบการทำงานจะคล้ายคลึ่งกับ ซีโร่  แต่จำเป็นต้องใส่หมวกที่ทำมาเฉพาะด้วย
เอเปี้ยน ยังสามารถแปลงเป็น MA ได้

Zechs Merquise
Milliardo Peacecraft
(CV : Takehito Koyasu)

เปิดกล่อง

กล่องยังทุนต่ำเหมือนเดิม  :whyuno:

ใบต่อโล่งๆ

แต่ภายในก็ยังเป็นภาษาญี่เหมือนต้นฉบับ

แผงรันเนอร์  มีทั้งหมด 28 แผง  มีเบิ้ล 3 เปิ้ล4 (แผงเเส้  มันให้มากกว่าของแท้  และดาบัน เกินมาชุด  )

รายละเอียดชิ้นงาน

ตัวชิ้นงานถ้าเทียบกับ  เดธไชต์ แล้ว  งานนี้เหมือนจะพยายามปรับปรุงจากงานก่อนๆอยู่เยอะครับ 
ผลคื่อ เอเปี้ยนตัวนี้ ชิ้นงานค่อนข้างสวยครับ และแผ่นเนียนขึ้นกว่าเดิม
ดีคอลน้ำอะไรก็ยังมีมาให้นะ  แต่ผมลืมถ่าย

แผงแส้ส้ม  Effect part Exclusive เฉพาะ Momoko  (ของแท้ไม่มีนะเออ  :trollface:)

ตัวชิ้นงานระหว่างต่อ

ค่อนข้างมีปัญหา  ระหว่างต่อเยอะกว่าเดธไซต์นะ  มีปัยหาเรื่องหลุดง่ายบ้าง  ชิ้นส่วนหล่อมากว้างเกินก็มี 
แต่ปัญหาเรื่องคว้นรู  ไม่ค่อยมีนะ

ชิ้นสีแดงที่อยู่เหนือสีขาวเนี้ยละตัวปัญหา  เพราะมันดันหล่อชิ้นงานมายาวกว่าร่องที่เสียบบนหน้าอก 
เลยทำให้มันใส่ไม่เข้า  ต้องหยอกาวหน่อยถึงช่วยได้ครับ    :fuuuuuuu:

แต่ผมกลับชอบหน้าของโมโมโกะมากกว่าหน้าของ ตัวลุงบันไดอีก  :megusta:

ชิ้นสีกรมหลุดง่ายมากครับ 

จริงๆตรงนี้จะมีร่องซึ่งเป็นดีเทลนะ  แต่ของโมโมโกะมันหายไปเลย  :fuuuuuuu:

ข้อมืออ่อนนะ ถือไรไม่ได้เลย  แต่ไม่หลุดง่าย   :okguy:

เครื่องตัวผ่านไปด้วยดี  :yaoming:  (อารมณ์ยังดีอยู่)

ขาเองก็ไม่ค่อยมีปัญหานะ  แต่ข้อเท้าจะหลวมไปไหนครับ ?  :whyuno:

เป็นตัวละ  ปวดหัวไปหลายยก   :leme:

ตัวแพ็คหลังก็ผ่านไปง่ายๆไม่มีปัญหา

แส้ เบื่อสุดๆ แยกเป็นข้อๆไป  ของแท้มี 10 ข้อ  แต่ไต้หวัน อาตี๋เค้าไม่สะใจ  แถมมาให้อีก 5  ข้อ + เอฟเฟ็ค พาร์ท  แส้ส้ม อีก 15 ข้อ = ต่อแส้ 30 ข้อ (ขี้เกียจสุดๆ)  :leme: 
ไม่ทราบว่าจะให้เยอะมาทำไมฟร๊า-------   :whyuno:

ตัวชิ้นหลังต่อเสร็จ

พูดตามตรงเลยว่า  ค่อนข้างไม่พอใจกับงานชิ้นใหม่ของค่ายนี้มาก  ถึงผิวงานจะดีขึ้น  แต่เรื่องข้อต่อกลับมีปัญหาอย่างไม่น่าให้อภัย  :fuuuuuuu:
ยอมรับว่า  ตอนประกอบ เดธไซต์  ข้อต่อมันฟิตจนน่ากลัวเลยละ  บีบแล้วกลัวพลาสติกจะแตกเลย  แต่นั้นผมว่าก็เป็นข้อดีนะ  ข้อต่อแข็งแรงกว่าของแท้เยอะ 
แต่แน่นมากก็ไม่ดี   เหมือนว่าทางโมโมโกะ  จะพยายามแก้ปัญหาจากเดธไซต์  (ผิวงานไม่ค่อยเรียบ  ข้อต่อที่แน่นเกินไป  )  เรื่องผิวงานดูดีขึ้น 
แต่ข้อต่อถ้าจะให้ไม่แน่นเกินไป ช่วยทำให้มันแน่นกำลังดีหน่อนเถอะแบบนี้รับไม่ได้   :fuuuuuuu:

ข้อต่อช่วงขาต้นขา และหัวเข่าไม่มีปัยหาครับ  แข็งแรงเหมือนเดิม  แต่ข้อเท้าอ่อนไปหน่อยนะ

Pic

มุมมาตราฐานโหมด MS

มุมมาตราฐานโหมด MA

ซูมรายละเอียด

แอ๊คชั่นกันเล็กน้อย(น้อยจริงๆ)

ทิ้งท้ายด้วยรูปนี้ละกัน

สรุป

ดีหน่อยที่ได้มาถูกกว่าปรกติ  เลยไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่  แต่ถ้าซื้อราคาเต็มเจอแบบนี้กระผมเองก็ขอบายดีกว่า  :leme:
ถ้าไปเทียบกับของอีกค่ายที่ออกชนกันผมว่า ดาบัน ได้เปรียบที่ข้อต่อดีกว่า  แต่ผิวงานแย่กว่า 
ผลมวยคู่นี้สรุปว่า  เสมอ กันครับ  ได้อย่างเสียอย่างน่ะ 

คะแนน

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)          10/10 : บางชิ้นถึงจะหล่อไม่ดีแต่ให้อภัยได้
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        6/10 :  ต้องมีตัดแต่งแก้ไขกันพอควร
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                                6/10 : มีเยอะกว่าของเก่าอะละ  :yaoming:
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                        4/10 :  เอวขยับเป็นหลุด และอีกหลายส่วนที่รับไม่ได้   :fuuuuuuu:
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)           10/10 :  โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหามากในส่วนนี้ครับ
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)      10/10 :  ไม่มีอะไรให้ติเลย
7.หน้าตา                                                       10/10 : หล่อ ดุดันดี  ผมชอบหน้านี้มากกว่าของบันไดนะ
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                        10/10 : ดูเป้นของมีราคาดีนะผมว่า สติีฏเกอร์กาวเหนียวดี 
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)               10/10 : ดูดุกว่าของแท้   :trollface:
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                         8/10 : ราคาเทียบกับแท้แล้วประมาณ 1/3 นับมาถูกมากครับ กับงานระดับนี้  แต่ถ้าคุณภาพงานแบบนี้ 400 ก็พอละมั้ง  :trollface:

รวม    84/100 A

Overall ตามใจตัวเอง   เอาไป 60/100 พอ ข้อหาทำให้ผิดหวัง  :trollface:

NEXT Review

ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชมครับ!!!

Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ edgeins

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: [REVIEW][D Momoko] MG Epyon EW Ver. (70pic+) มังกรบ้าคลั่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 03:50:10 AM »
ขอบคุณมากครับ ช่วยประกอบการตัดสินใจได้เป็นอย่างดีว่าจะซื้ออีกตัวดีไหม 

:iconmouth:

Ed_ Gein

ออฟไลน์ Aultaisen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
Re: [REVIEW][D Momoko] MG Epyon EW Ver. (70pic+) มังกรบ้าคลั่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:13:58 AM »
เหมือนที่ผมเจอเลยครับ แต่ก็ไม่แปลกเพราะล๊อตเดียวกัน
ตัวนั้ผมว่าไปเล่นของ ดาบันดีกว่าครับ :iconwinks:

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 11:41:26 AM »
คุณภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ หน้าตาก็พอดูได้ ไม่ถือว่าขี้เหร่ แต่ข้อต่อ กับรอยห่าง ไม่ค่อยดีเลย

แต่ที่เห็นว่าดีของแท้ ก็ตรง
แส้ ให้มาเยอะ แถมมีแบบใส สีส้ม(คงทำเหมือนเอฟเฟคความร้อน) ที่ของแท้ไม่มี
ชิ้นใส ให้มาเป็นสีเขียวใส ดูดีมาก(ของแท้ ใส่ปิ๊ง)

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ vanishman

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 12:35:31 PM »
ขอบคุณสำหรับ review ครับ

ดูหน้าตาเค้ามู่ทู่เหมือนหงุดหงิดอะไรอยู่นะ  :iconlol:

รอชม review ตัวต่อไปครับ DUEL!!

ออฟไลน์ kajika

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 08:34:48 PM »
สวยมากครับ ขอบคุณสำหรับ review นะครับสงสัยต้องซื้อมาลองต่อซักตัว

ออฟไลน์ Gothika

• *
  • Like: -18
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 09:59:20 AM »
ตัวที่ผมได้มา ข้อต่อตรงเท้า แขน แน่นดีนะครับ ไม่มีปัญหา แต่ตรงแดงที่หน้าอกมีปัญหาเหมือนกัน โดยรวมคือปัญหามันก็เหมือนโมจีนทั่วๆ ไป ธรรมดา ไม่ได้เลวร้ายมาก งานดีกว่าหลายๆ ตัวด้วยซ้ำ สำหรับผมตัวนี้คิดว่าดีกว่า Deathscythe hell ของค่ายเดียวกันซะอีกครับ