ผู้เขียน หัวข้อ: SD Gundam Exia Repair I [ทำสีแอร์บรัชครับผม]  (อ่าน 8589 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
SD Gundam Exia Repair I [ทำสีแอร์บรัชครับผม]
« เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:45:41 PM »
SD Gundam Exia Repair I

สวัสดีพี่ๆน้องๆชาวไทยกันดั้มทุกๆท่านครับ
เมื่อวานพึ่งทำสีกันดั้มตัวหนึ่งที่ผมชอบมากๆ ถึงมากที่สุดเสร็จ
นั้นก็คือ Gundam Exia Repair I ครับ
ถ่ายรูปเรียบร้อย เรียบเรียงเรียบร้อย จึงขอนำมาเสนอครับ

:iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconwish:

SD Exia ตัวนี้เป็นตัวที่ผมพยายามโมดิฟาย และทำสีอย่างเต็มที่เลยครับผม
ตอนแรกๆที่คิดว่าจะทำ Exia R1 ก็รีบไปหาโมมาแล้วดองไว้ได้ประมาณ 7 เดือน
พอดีว่าได้เอา Gundam 00 2nd Season ตอนแรกมาดูครับ
ืเพราะความเท่ห์แบบสุดๆของเอ็กเซียทำให้แรงบันดาลใจของผมระเบิด และในที่สุดก็ทำเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

วัสดุ และอุปกรณ์ต่างๆที่ผมเอามาใช้ในการโมดิฟาย
มีไม้โปร สายไฟ เลโก(เอาเฉพาะส่วนกลมๆตรงหัวมาทำกล้องที่ตา) ชิ้นส่วนตาใช้เรซิ่นหล่อออกมาครับ
จุดที่เสียหายต่างๆของ Exia ผมใช้เลื่อย เลื่อยเข้าไปเลยครับ นึกถึงตอนที่เลื่อยแล้วผมรู้สึกผิดนิดๆยังไงก็ไม่รู้ครับ  :iconcryjoy: :iconcryjoy:
ที่ใช้เลื่อยก็เพราะว่านึกถึงตอนที่กราแฮมกับเซ็ตซึนะสู้กันชิ้นส่วนมีการโดนฟันโดนเฉือน รอยของเลื่อยน่าจะเหมาะ
ผ้าคลุมนี้ใช้ผ้าเช็ดแว่นมาทำครับ ต้องขอบคุณคุณเทนกะ(tenkaminari)มากๆเลยครับ ที่แนะนำ :iconhappy:

สีที่ใช้
สีกระป๋อง สีรองพื้นเทาของ Kobe

สีที่พ่นด้วยแอร์บรัช
สีขาว พ่นขาวเบอร์ 021 ของGiai รองพื้นทุกๆชิ้นก่อน แล้วก็พ่นขาว White ของ Mr.Color เบอร์ 1 ทับอีกที่
สีน้ำเงิน ใช้สีน้ำเงิน Cobalt Blue เบอร์ 80 (80%) สีฟ้าเบอร์ Sky Blue 34 (15%) สีน้ำเงินเบอร์ Blue 5 (5%)
สีแดง พ่นแดง Shine Red เบอร์ 79 ก่อนแล้วพ่นทับอีกที่ด้วย สีแดง Red เบอร์  3
สีเหลือง ใช้สีเหลือง Yellow เบอร์ 4 (60%) ผสมกับส้ม YellowOrange เบอร์ 58 (40%) 
สีเขียว ใช้สีเขียว Bright Green เบอร์ 66 (70%) ผสมกับเขียว YellowGreen เบอร์ 64 (25%)
และสีน้ำเงิน Cobalt Blue เบอร์ 80 (5%)
สีม่วง ใช้สีขาว White เบอร์1 (80%) ผสมกับชมพู Pink เบอร์63 (15%)
และผสมด้วยสีน้ำเงิน Cobalt Blue เบอร์ 80 (5%)
สีเทา ใช้สีเทา Neutral Gray เบอร์ 13 (90%) ผสมกับสีดำGiai (10%)
ชิ้นใสๆ ใช้เคลียร์เขียว Clear Green (800%) ผสมกับเคลียร์น้ำเงิน Clear Blue (20%) ทินเนอร์เยอะหน่อยแล้วค่อยๆพ่น
พ่นเคลียร์ใสของ LayLand และทำการวอช จากนั้นปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน ของ LeyLand ครับ
ข้อมูลสีต่างๆก็มาหาดูในกระทู้แปลสีตามใบต่อในห้องเทคนิคนี้แหละครับ อิอิ แล้วก็มีผสมเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยครับ

ก่อนที่จะเริ่มโมดิฟายผมก็ได้หารูปต่างๆของ Exia R1 มาดูครับ
ส่วนใหญ่ลายละเอียดต่างๆจะเทียบมาจาก MG Exia Ignition mode
พยายามทำตามแบบลุงบันให้ได้มากที่สุดครับ แต่ย่อออกมาแบบ SD

พอดูแล้วก็ลองวาดรูปสรุปความเข้าใจใน Exia R1 ขึ้นมาครับ

ภาพมุมต่างๆของ Exai R1

ส่วนหัวครับ ตอนที่ทำลายชิ้นส่วน ผมก็จะพยายามที่จะคิดแบบกราแฮม

ถ้าทางฉันกับกันดั้มเอ็กเซีย จะผูกพันด้วยโชคชะตาแห่งการทำโมนี้แหละ (คิดแบบกราแฮม)

ความเท่ห์แบบ กันดั้มเอ็กเซียนี้แหละ ที่ช่วงชิงหัวใจฉันไป (คิดแบบกราแฮมอีกแล้วครับ)

ผมได้เดินลายเล็กน้อยตามค๊อกพิท ข้างๆหัว และเกราะที่ไหล่ดูด้วยครับ

ด้านข้างส่วนที่เสียหาย

ด้านหลัง

GN Drive รู้สึกเหมือนผมจะลืมพ่นสีเทาไปส่วนหนึ่งครับ  :iconcryjoy:

ด้านข้าง ผ้าที่คลุมเอ็กเซียอยู่เป็นสีน้ำตาลแล้วก็เอามาขยำๆ ข้างในมีลวดอยู่นิดนึงทำให้จัดผ้าคลุมกางๆได้

อาวุธหลักของ Exia R1 ก็คงจะมีแค่อย่างเดียวเพราะอย่างอื่นใช้ไปหมดแล้ว

ชิ้นส่วนขาที่เสียหาย ผมก็ใช้เลื่อยค่อยๆตัดและทำลายละเอียดต่างๆด้วยไม้โปร และอีพ๊อกซี่ครับ

การโมดิฟาย Exia บางชิ้นก็แค่ถอดออกแต่บางชิ้นก็ต้องสร้างใหม่ใช้เวลานานพอสมควรเลยครับ

จับมาขยับท่าทางแบบในการ์ตูนครับ
 :icongift: :icongift: :icongift:

ตอนที่ Exia เปิดตัวออกมาเท่ห์สุดๆไปเลยครับ ผ้าพริ้วประทับใจสุดๆแถมมาพร้อมกับโมโนอายอีกต่างหาก

พุงเข้าไปตัดมือของ GNXIII

Exia R1 กับ เซ็ตซึนะ เป็นการปรากฏตัวที่น่าประทับใจจริง :iconwish: :iconwish:

พอได้เริ่มโมดิฟาย ผมเริ่มพอเข้าใจเซ็ตซึนะนิดๆว่า กว่าเซ็ตซึนะจะหาชิ้นส่วนต่างๆมาได้คงใช้เวลานาน แล้วกว่าจะซ้อมอีก

ผมชอบท่านี้มากๆเลยครับ พอตั้งท่านี้แล้วผมจะพา Exia R1
ไปบินเล่นหลายๆรอบแล้วฮัมเพลงทำนองของ Exia ไปด้วย   :iconhappy: :iconhappy:

ระหว่างที่บินไป ก็ได้เจอกับศัตรูที่ไม่ขาดฝัน :icondisapp: :icondisapp:

มาได้ไงผิดคิวสุดๆ !!!  :iconpanic: :iconpanic:

ถอดชิ้นส่วนบางส่วน ให้เหมือนตอนที่สู้กับ Ahead

ทีเอเรีย พาเอ็กเซียกลับมาที่ยาน

โอวว ขอโทษครับ เป็นอะไรมากรึป่าว  :iconcryout: :iconcryout: (Z'Gok พูดกับ Exia)

จากนั้นผมก็พา Exia R1 ไปถ่ายภาพกับพี่่ๆน้องๆกันหน่อยครับ

ตัวแรกถ่ายเทียบกับ Exia ธรรมดา
เจ้า Exia ธรรมดานี้ทาสีอะครีลิคครับ

ตัวธรรมดาสีจะเยินๆหน่อยครับ เพราะทำสีมานานแล้วแถมเล่นบ่อยอีกต่างหาก แต่จุดขยับยังแน่นอยู่ครับ

ตัวที่สอง Exia R2
เจ้า Exia R2 นี้ก็ทาสีอะครีลิคเหมือนกันครับ

Exia ทั้งสาม 
:iconjoy: :iconjoy: :iconjoy:

จัดท่าเก็กแบบในภาพ Artwork

Exia ยืนตรง

หลังจากที่มี Exia กันอยู่สามตัว เพื่อทดสอบความเป็น Exia เจ้า R2 เลยชวนทำอะไรให้เหมือนๆกันซักหน่อย

อะโชวว ตั้งท่ายิง !!!

อะจร๊ากก เตรียมชักดาบ ???

Exia

Exia R1

Exia R2

แด่มิริชา  ผิดภาคไปแล้ว   :icondisapp: :iconpanic: :iconpanic:

เจ้า Exia R1 ก็เป็นโมเดลที่ตั้งใจไว้ว่าอยากทำก็ทำเสร็จไปอีกตัว
ต่อไปนี้ผมก็ต้องรีบมาจัดการงานต่างๆที่ค้างไว้ต่อให้เสร็จแล้วละครับ
ต้องพยายามทำงานทั้งสี่อย่างไปให้ได้พร้อมๆกัน
งานของตัวเอง งานบ้าน งานสวน และงานโม  ต้องทำให้ได้
 :iconpunch: :iconpunch: :iconpunch: :iconpunch:

(ท่าดีใจสุดขีด)

ก็จบแล้วละครับขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
และถ้ามีข้อผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับผม
 :iconlol: :iconlol: ขอบคุณครับ   :iconlol: :iconlol:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 05:15:55 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • *
  • Like: 57
Re: SD Gundam Exia Repair I
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:20:32 AM »
นำเสนอใด้สนุกดีครับทำสีใด้เหมือนเสียหายจากการสู้รบจริงๆ  +1
ผมก็จะทำตัวนี้อยู่เหมือนกันแต่เป็น MG( เก็บใว้2ตัวแต่ต้องรอเสร็จจากมาครอสก่อน)

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
Re: SD Gundam Exia Repair I
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:46:46 PM »
 :iconlove: ชอบในไอเดียกับความขยันมากๆครับ ทำออกมาได้ สมจริง+น่ารักมากๆครับกองทัพ SD Exia ตัวน้อยๆ :iconwink:

ออฟไลน์ homenutt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • Fly Me to the Moon~
Re: SD Gundam Exia Repair I [ทำสีแอร์บรัชครับผม]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 09:23:34 AM »
สวยงาม เท่ น่ารัก มากครับ

นำเสนอได้สนุก น่าอ่านมากครับ
ชอบมากครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: SD Gundam Exia Repair I [ทำสีแอร์บรัชครับผม]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 12:32:11 PM »
ทำออกมาได้สวยมากๆเลยครับ
รายละเอียดดีมากๆ เลย

ออฟไลน์ dradongenesis

• Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2012, 10:00:55 PM »
ทำออกมาได้ดีมากๆเลยครับ ดูแล้วทำยากจริงๆ ความขยัน สุดยอดครับ

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:01:05 AM »
It's cool!!

ปล.ถูกใจผ้าคลุม เน่าได้ใจจริงๆ  :iconlol:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 08:38:10 AM »
ทำพังได้สวยมากเลย ชอบตรงส่วนหัวที่ทำขึ้นมาใหม่จัง

คิดว่าน่าจะเพิ่มความเขรอะ ทำเขม่ากับดรายบลัชสีเงินตามจุดเสียหายเพิ่ม
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/