ผู้เขียน หัวข้อ: [กิจกรรม D Style เสือน้อย] งานพู่กัน BLADE LIGER -Real Type Color-  (อ่าน 6691 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo

งานพู่กัน D Style: BLADE LIGER -Real Type Color-

นำผลงานพู่กันปีละครั้งสองครั้ง ตัวล่าสุดมาให้ชมกันครับ กับ D-Style: BLADE LIGER -Real Type Color-
เป็นโมเดลจากค้าย Kotobukiya นำมาดัดแปลงสี และทำคราบ (Weathering) เพิ่มเติมไป
รายละเอียดการทำสีตัวนี้ ติดตามได้จากกระทู้ WIP นี้ครับ

สีที่ใช้ (บัน คนขับไม่ได้ทำนะจ๊ะ)

Color receipts:
#061 Burnt Iron
#014 Navy Blue
#025 Dark Seagray
#008 Silver
*010 Bright Gold (Gaia Color)
Panel lining:
1. Water-based Gundam Marker - Black
2. Real Touch Marker - Black
3. Sakura Pigma Micron 005 - Black
Weathering:
1. Real Touch Marker - Red
2. Tamiya Weathering Stick - Light Earth
3. Tamiya Weathering Master - Set C
Finishing: Flat Top Coat

รูปด้านหน้า-หลัง-ข้าง

แอ็คชั่นเล็กน้อย

กางเบลดออก เข้าโหมดโจมตี

ดีเทลและคราบ weathering

แถม

เสือใหญ่ขี่เสือเล็ก  :iconlol:

ถ่ายรูปหมู่กับโมดอง (แถมเตียวเสี้ยนปีที่แล้ว)

มีข้อเสีย จุดตำหนิ-ติชมอย่างไร คอมเม้นต์กันได้ตามสะดวกครับ
ขอบคุณที่ติดตามชม และสวัสดีปีใหม่ไทย-สุขสันต์วันสงกรานต์ ๒๕๕๕ ครับ

ออฟไลน์ suragod

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -10
Re: [กิจกรรม D Style เสือน้อย] งานพู่กัน BLADE LIGER -Real Type Color-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 09:43:08 PM »
 :iconcryjoy:ฟันเปื้อนน้ำมันเบนซินเหรอครับ เหอ ๆ หุ่นมันไม่มีเลือดนา

ออฟไลน์ walther

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 12
Re: [กิจกรรม D Style เสือน้อย] งานพู่กัน BLADE LIGER -Real Type Color-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:05:01 PM »
ทาได้เรียบจริงๆครับแทบไม่เห็นรอยเลย
ปล. ท่านติดชิ้นส่วนปลายหางกลับด้านหรือเปล่าครับ เพราะในกระทู้WIPยังหันทางเดิมอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 10:29:41 PM »
:iconcryjoy:ฟันเปื้อนน้ำมันเบนซินเหรอครับ เหอ ๆ หุ่นมันไม่มีเลือดนา
ใช่แล้วครับ ไอเดียมาจากอนิเมพวก Mazinger Z หรือ Getter

พยายามหารูปที่ Aphrodite A โดนฟันเลือด(น้ำมัน)ไหล แต่หาไม่ได้

ทาได้เรียบจริงๆครับแทบไม่เห็นรอยเลย
ปล. ท่านติดชิ้นส่วนปลายหางกลับด้านหรือเปล่าครับ เพราะในกระทู้WIPยังหันทางเดิมอยู่เลยครับ
กลับด้านจริงๆ ด้วยครับ ถึงว่าทำไมมันดูแปลกๆ ไป  :iconcry:
ขอบคุณครับที่บอก

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 12:32:36 AM »
งามแท้เหลา
Sail To The New World

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 12:47:17 AM »
โหดอ่า มีเลือดติดด้วย สวยดุึ เด็ดเผ็ดมากๆเลยครับ  :iconwish:
Thailand only !!

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 07:50:38 AM »
เป็นเสือน้อยดู real เท่ดีจริงๆ  :iconsmile:

รูปเปิดใช้ font อะไรหรือครับเหมือนหน้ากล่องเป๊ะๆ เลย

ออฟไลน์ shishi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 07:56:52 AM »
ว๊าก เสือโหด :iconpanic:
สีดุงี้ ต้องจัดตัวใหญ่เพิ่มอีกตัวแล้วครับ ๕๕๕

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:13:42 AM »
 :iconlove: เสือน้อยโหดดีเเท้หลาพี่ ว่าเเต่ชอบตรง font อ่าพี่สวยดีถ้าว่างๆสอนทำหน่อยนะครับ ตรงกระจกคนขับสีส้มๆ ผมว่าของเเท้มันดูสวยเงางามกว่าของจีนเยอะเลยอ้า :iconlike:
ปล.ขอบคุณพี่ที่กลับมาทำสีโมเเล้วส่งงานร่วมสนุกกัน ว่าเเต่เสือน้อยเเค่อุ่นเครื่องพี่ตัวต่อไปเดี่ยวจัดหนักให้พี่ไก่เลย 555  :iconwink:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 09:30:01 AM โดย zanu009 »

ออฟไลน์ not

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -10
    • http://sanookholiday.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:50:50 AM »
ผลงานออกมาเยี่ยมไปมีที่ติเลยครับ :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:56:34 AM »
เป็นเสือน้อยดู real เท่ดีจริงๆ  :iconsmile:

รูปเปิดใช้ font อะไรหรือครับเหมือนหน้ากล่องเป๊ะๆ เลย
ใช้ font Impact ครับ ไม่เป๊ะมากแต่ใกล้เคียง

เสือน้อยโหดดีเเท้หลาพี่ ว่าเเต่ชอบตรง font อ่าพี่สวยดีถ้าว่างๆสอนทำหน่อยนะครับ

ใช้ Photoshop พิมพ์ text ลงไป แล้วเลือกที่หน้าต่าง Layer (ถ้าไม่มีหน้าต่างขึ้นมาให้กด Window --> Layer)
คลิ้กขวาที่ layer ตัวหนังสือตามรูป

แล้วลองเล่นพวก Stroke หรือ Glow ดู โดยปรับค่า Size และ Distance
หรือจะเล่นลูกเล่นอื่นๆ ในนี้ก็ได้ครับ

เวลาเซฟ มันจะบังคับเซฟเป็น .psd (Photoshop ไฟล์) เนื่องจากเราไปเพิ่มชั้น (layer) ให้รูป ซึ่งจะไม่สามารถใช้แสดงในเว็บได้ ตรงนี้ถ้าเราอยากเก็บรูปไว้ใช้งานต่อๆ ไป ก็เซฟเป็น psd ไว้ได้
แล้วกดเซฟไฟล์อีกครั้งโดยเลือก Save As... แล้วเลือกตรง drop box เปลี่ยนไฟล์ให้เป็น .jpg เอาครับ จึงจะนำมาใช้ได้

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คอมเม้นต์ด้วยครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 11:04:13 AM »
เสือน้อยเเต่ดุ(ฮา)ทำสีเเถมเวทเทอริ่งด้วย สงยเเตกต่างดีจริงๆ...^_^

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 08:50:01 PM »
ชอบคู่สีครับ มีเลือดติดด้วย โหดๆ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 09:36:19 AM »
เสือน้อยดูดุดันมาก ต่อเดทเซาเรอร์เลยคุณไก่
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ SkySeaBlue

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 06:10:25 PM »
สวยงามมากๆเลยครับ ชอบแนวนี้มากๆ