ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] Shield Liger 1/72 โมจีน  (อ่าน 5321 ครั้ง)

ออฟไลน์ lordopp

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
[Review] Shield Liger 1/72 โมจีน
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:12:25 AM »
สวัสดีครับ ไม่ได้มารีวิวซะนาน ยังคงคุณภาพเรื่องการถ่ายรูปห่วยไว้ได้ดีเช่นเคยครับ -*- วันนี้ก็จะนำตัวนี้มารีวิวนั่นคือ Shield Liger ขนาด 1/72 โมจีนค่าย BT ครับผม

เจ้าตัวนี้นับว่าใช้พลังงานในการต่อมากกว่าโมจีนอื่นๆที่เคยทำมาเลยแฮะ เพราะว่า รูต้องคว้านทุกรุ เดือนต้องเฉือนทุกเดือย กาวก็ต้องทาหลายจุดมากๆ โอย ให้ตายชัก แต่ดีหน่อยที่ว่า ดีเทลมันสวยมากๆ ยังกะของ KOTO แท้ๆเลยนะเนี่ย

เอาหละครับมาดูโมกันดีกว่า

อุดขัด(บางจุด) รองพื้นและทำสีด้วยกระป๋องทั้งหมดเลยครับ แต้มพู่กันบางจุด ติดดีคอล และพ่นเคลียร์มัน และ ด้าน (แล้วแต่ชิ้นครับ)

สีที่ใช้ กระป๋องพ่นสดๆ+ทาพู่กันครับ

รองพื้น PA-544 Leyland
White 900 Kobe (นักบิน)
River Blue 942 Kobe (นักบิน)
Mediam Gray 920 Kobe (นักบิน)
Orange 926 Kobe (ผสมกับสีขาวในถาด เอาไว้ทาหน้านักบิน)
Black 910 Kobe (นักบิน)
Flat Black F-14 LeyLand
Brass K82 Kobe
 Light Brown L-48 Leyland
Chrome K-80 Leyland
Bright Silver 950 Kobe
Gold 928 Kobe
Metalic Black 1139 Bossny
Metalic Blue H-55 Pylac
Clear Red P-7 Leyland
Clear Green  P-1 Leyland
JN Gray Enamel
X-1 Black Enamel
F-76 Flat Clear Leyland
Clear 190 Bossny

สีเยอะมาก - -

ดีคอลที่ใช้ ใช้ของแถมมาให้ เป้นสติกเกอร์ซีลใส หง่ะ ไม่ชอบเลย ชอบดีคอลขูดกับน้ำมากกว่า ตัวซีลนี้ผมพยามตัดให้ชิดขอบแล้วนะ แต่ได้แค่นี้แหละครับ - - ดีคอลมันโดดๆแปลกๆ จะไม่ติดก็ไม่ได้กลัวดีเทลไม่ครบ เอาวะ เลยกัดฟันติดนี่แหละ - -

เมื่อทำสีแล้วก็จะได้แบบนี้  แน่นอนว่ายังมีตำหนิให้เห็นอยู่อีก แต่ก็นะ มองตาเปล่ามันไม่เห็น แต่พอถ่ายรูปดันเห็นชัดเจนนี่สิ - -

ค๊อกพิตใสสีส้ม มองเห็นนักบินข้างในด้วย ส่วนขอบกระจกนั้นใช้สีเงินทาเอาครับ ภาพถ่ายเห็นตำหนิชัดเจนแฮะ แต่มองตาเปล่าไม่เห็นนะเนี่ย

ดีคอลโดดมากครับ หยวนๆไปเถอะ - - เพราะภาพรวมมันออกมาดูดีนะเออ(ยอตัวเอง)

ค๊อกพิตสามารถเปิดได้ เห็นนักบินนั่งอยู่ด้วย

ตัวนักบินก็ใช้สีกระป๋องครับ พ่นใส่ถ้วย+RM แล้วเอาไม้จิ้มฟันจึ๊กๆๆๆ จนทั้งตัวครับ

แผงหน้าปัดก็ทำสีนะครับ

ภาพแผงหน้าปัดก่อนประกอบครับ ใช้วิธีเดียวกับทำนักบินเลย จิ้มๆเอา

เขี้ยวและเล็บใช้สีโครเมี่ยมจ่ะ เอาให้ดูดิบๆไว้ก่อน

กระโจนได้ด้วย แต่ต้องหาอะไรมาค้ำนะครับ

สามารถกางออกได้ โดยเมื่อกางแล้วโช็คก็จะขยับด้วย

เกราะทีหลังก็เปิดได้ครับ

สามารถเอาปืนที่พับซ่อนไว้ออกมาได้ด้วย ตัวปืนสามารถหมุนได้โดยรอบ 360 องศาครับ

ส่วนหาง บอกตรงๆผิดหวังมาก เห็นครั้งแรกนึกว่าเป็น บอลจอยเหมือน Heatrod ของ Epyon ซะอีก แต่มันเป็นแท่งแกนเสียบต่อๆกันครับ - - เพระาฉะนั้นไม่สามารถดัดมาให้ยิงด้านหน้าได้แน่นอน

สามารถเปิดส่วนต่างๆได้เหมือน PG เลยนะครับ ส่วนหัวเปิดได้ดังนี้ ด้านบน ด้านล่าง และข้างแก้มครับ

ส่วนขาจะเปิดเกราะข้างขาได้ ในใบต่อบอกว่ามันคือโหมด Cooldown ระบบความร้อนแฮะ

หลังหัวมีเตาพลังงานสำหรับสร่้าง โล่พลังงานด้วยแหละ (ใบต่อบอกมา)

ที่เจ็บใจที่สุดของผมก็คือ Zoid Core ครับ สังเกตุเห็นกล่องสีดำๆตรงกลางมั้ยครับ นั่นคือคอนเทนเนอร์เก็บ Zoid Core ครับ ตอนต่อดิบยังไม่เท่าไหร่ ก็ขัดๆๆๆๆ แต่พอทำสีแล้วมันหนาชึ้น ผมยัดเข้าไปแล้วดึงไม่ออกอีกเลย - -

นี่คือ Core ของมันตอนดิบๆครับๆ ยังกะเม็ดลูกกวาด

พอทำสีแล้วเป็นแบบนี้ แต่คงไม่มีทางได้เห็นแล้วครับ - - ล๊อกตายในตัวหุ่นไปแล้ว

ไม่รู้จะโพสท่ายังไง ผมไม่ค่อยชำนาญการโพสซะด้วยสิ ปกติจะฟิกท่าที่คิดว่าเท่ที่สุดแล้วเข้าตู้เลยครับ - -

เทียบกับราเวจแล้ว ตัวใหญ่มากๆ

จบไปแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่เยี่ยมชมนะจ๊ะ เรื่องโพสท่าขออภัยนะครับ ผมเองบอกตรงๆไม่ชอบโพสท่าเอาซะเลย - - บวกกับการถ่ายรูปที่ฝีมือไม่กระเตื้องด้วยครับ

ข้อดี
- เป็นโมจีนที่ราคาถูกดีสำหรับขนาดตัวนะ
- ดีเทลคบกริ๊บๆ ยังกะ Koto มาปั๊มเอง
- การขยับระดับของแท้ครับ ไม่ฝืดอะไรเลย
- สวยๆ คุ้มค่าเหนียนเมือ่ทำเสร็จครับ

ข้อเสีย
- การประกอบระดับบัดซบมาก ไม่มี Exp ในการต่อโมจีนแนวคว้าน เฉือน มาก่อน มั่นใจว่าต่อไม่ได้ครับ - -
- แข็ง หลวม ยัดไม่เข้า กาว  เลี่ยงไม่พ้นครับ เจอหมดแน่นอน
- ดีคอลกากมาก - - ไม่ยอมให้แบบน้ำหรือแบบขูดมานี่สิ

ขอบคุณที่ติชมครับผม

ออฟไลน์ deathscythes

• *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
Re: [Review] Shield Liger 1/72 โมจีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:59:09 AM »
รายละเอียดเยอะมากเลยนะครับ ตอนทำสีคงยากพอดี   ชอบตรง   "ตัวนักบินก็ใช้สีกระป๋องครับ พ่นใส่ถ้วย+RM แล้วเอาไม้จิ้มฟันจึ๊กๆๆๆ จนทั้งตัวครับ"    ได้ความรู้สึกเหมือนกำลังสักยัน  จารย์หนู เลยครับ ไม้จิ้มจึ๊กๆๆๆ    :iconvsign:

• *
Re: [Review] Shield Liger 1/72 โมจีน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 01:01:28 PM »
ใช่แล้วครับ เพราะพู่กันใหญ่ไปสำหรับนักบิน เลยต้องจึ๊กๆกับไม้จิ้มฟันแทนครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 02:58:03 PM »
สวยเมพขิงๆ

ตรงส่วนขาที่มีสปริง นี่มีมาด้วยในกล่องหรือเปล่าครับ หรือหามาใส่เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 02:59:32 PM โดย kana-art »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 03:19:54 PM »
แถมมาให้ครับผม มีทั้งหมด8ตัวครับ

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 04:17:17 AM »
ตอนแรก สนใจจะซื้อมาต่อ พอเห็นคำอธิบายแล้ว ไม่ดีกว่า สกิลต่อโมจีน ต่ำมาก(ต่อได้ แต่ไม่ถนัดอย่างมาก)

ขอบขาวๆตรงกระจกห้องบังคับ ไม่เรียบนิดหน่อย แต่ตรงอื่น โอเคหมดเลยครับ

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:07:02 AM »
ยังไม่มีงบแตกไลน์ตอนนี้อะ ไม่งั้นมีสอยแน่นอน
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ Yoon_A

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:41:50 PM »
รายละเอียดเล็กๆน้อยๆนี่เก็บได้หมดเลย แล้วออกมาสวยด้วย

ขอชื่นชมในความขยันและพยายามครับ
อยู่ในโลกไซเบอร์ ทุกอย่างเป็นของเรา คึกคะนองจนลืมสำนวนมนุษย์ โพสต์อย่างไร้สติ

ออฟไลน์ myohmza

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 07:44:48 PM »
 :iconvsign: ไปดูกับตามาแล้วตัวใหญ่มาก ตัวจริงสวยกว่าในรูปครับ ฟันธงเพราะไปดูมาแล้วกับตาที่บ้าน  :iconlove:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:10:03 PM »
สวยมากๆเลยครับ เก้บลายฃะเอียดได้หมดจริงๆ