ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่อง ของเก่า:Zaku I Sniper Custom โยเนม เคิร์กส์ จะส่องล่ะนะ  (อ่าน 7811 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xethselif

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 11
  • Love Gunpla,Admired of K-On,Fond of Miku
สวัสดีครับ
กลับมาพบกันอีกครั้งครับ

กับ HG กล่องใหม่ (ที่เอาของเก่ามาใส่) Zaku I Sniper Custom ของป๋า เคิร์กส จาก Unicorn Ep 04

มาดูรายละเอียดของ MS ตัวนี้กันสักนิด
Zaku I Sniper Custom ก็คือ Zaku I ที่นำมาปรับปรุงให้เหมาะกับการซุ่มจู่โจมจากระยะไกล
มีจุดแตกต่างจาก Zaku I ธรรมดาคือ มี mono eye ที่มีการปรับปรุงในด้านความสามารถส่วนของทัศนวิสัย เพื่อให้เอื่อในการซุ่มยิง และจะเห็นว่ามีเสาอากาศอยู่
เสาอากาศนี้สามารถใช้ในการสื่อสารไร้สาย และที่สำคัญ ยังใช้ในการสำรวจสภาพแวดล้อมรอบตัว อุณหภูมิ ความเร็วลม ความหนาแน่นของฝุ่นในอากาศ ซึ่งข้อมูลเหล่านี้จะถูกรวบรวมและส่งไปยัง OS เฉพาะตัวของ MS รุ่นนี้ เพื่อใช้คำนวนในการยิงอย่างแม่นยำ
อุปกรณ์อื่นๆก็มี เตาพลังงานเสริมที่หลัง(backpack) และ ตัวช่วยค้ำตรงเข่าขวา
อาวุธหลักที่ติดตั้งมากับ MS ตัวนี้ (เอาตามที่แถมมากับกล่องแล้วกัน) Beam Sniper Rifle ที่มีความแรงเทียบเท่าอาวุธบีมของยานชั้นมุไซ แต่ด้วยความแรงนี้เองทำให้ตัวลำกล้องปืนจะ overheat ค่อนข้างเร็ว ตัวปืนจึงมีระบบเปลี่ยนลำกล้องที่ทำให้สามารถสับเปลี่ยนลำกล้องได้
Zaku machine gun แบบเก่าที่ใช้กับ Zaku I
(อ้างอิง:แปลเองจาก gundam.wikia.com)

มาที่ตัว kit กันบ้าง วิชาการเยอะไปและ

หน้ากล่อง(ขโมยมาใน google....ลืมถ่าย ขอโทษครับ  :iconsweat:)

สิบแผงเหมือนจะเยอะ...แต่แหว่ง หลายแผง

แผงส่วนที่เพิ่มมา

แผง Barrel Case + ตัว Hook(ในวงกลมสีเหลือง)...ลุงบันบอกในใบต่อว่าให้ใช้ กาวแปะ....WTF
(อนึ่ง Review นี้ ขอไม่ติดตัว Hook นะครับ กลัวกาวเลอะ)

หัวใหม่ มีเสาบอกยศผู้บัญชาการ

กระเป๋าเป้Backpackg เก่าอยู่ในวงกลม ของใหม่อยู่ข้างๆ มีเพิ่มรูที่ใช้เสียบ Barrel Case

Cookie....ไม่ได้แถมมา ข้างบ้านให้มา อร่อยมาก

ประกอบเสร็จ และชิ้นส่วนที่เหลือครับ

ถ้าตัว hook ยัง fail ไม่พอ ที่ fail กว่าคือตรง mono eye ให้ชิ้นใสมา...และให้สติกเกอร์แปะทับชิ้นใส...แล้วเอ็งจะให้เป็นชิ้นใสมาทำไมฟระ...
เลยเอา realtouch yellow 1 ละเลงลงไปแทน....ค่อยดูดีขึ้นมาหน่อย
เอ้อ อีกอย่าง ตรงลำตัวข้างหัวเห็นมีช่องอยู่ช่องนึงว่างๆ แล้วลุงบันก็ให้ชิ้นส่วนมาปิดรูนั้น? มีอยู่ฝั่งขวาฝั่งเดียวเสียด้วย...มันคือรูอะไรน้อ? (ลืมถ่ายมา)
Edit เพิ่ม ตอนนี้ รู้แล้ว...เป็นรูข้างหัวที่เสียบรองหัวไหล่ใน Zaku I ตัวเก่า...

จุดขยับ

เข่าได้แค่เนี่ยแหละ

ตรงแขนทำออกมาได้ดีทีเดียว

ตรงไหล่โยกมาข้างหน้าได้หน่อย เพื่อโพสท่าส่อง
จริงๆ kit เก่าของตัวนี้ก็คงขยับได้แบบนี้แหละมั้ง ไม่เคยต่อตัวก่อนๆ
อยากบอกว่า kit รุ่นนี้ ทำจุดขยับค่อนข้างดีทีเดียว...

อาวุธชิ้นแรก

ปืนคู่บุญของ Zaku ก็ต้องชื่อ แซคแมชชีนกัน... จะให้ชื่อ แมชชีนกันเฉยๆ กลัวจะไม่เท่ห์...
ตัวรังกระสุนจะมาอยู่ด้านข้างแทน...ทำไมกันน้อ ? แต่ผมชอบแบบนี้มากกว่านะ?

โพสท่า James Bond เสียหน่อย...จุดขยับไม่เทพทำไม่ได้นะเนี่ย(หรา...)

Beam Sniper Rifle อาวุธหลัก กับท่าบังคับ

ทำท่าเปลี่ยน Barrel แบบใน anime (ตัว barrel ไม่ได้แถมนะ ทำจากแผงเหลือๆเอง)

ยืนยิงหน่อย นั่งนาน เมื่อย

รายละเอียด Backpack ที่เปลี่ยนไปเล็กน้อย...
เอ็งให้ Barrel Case ติดกาวแบบ hook ก็ไม่ต้องทำแผงใหม่แล้วนะ ลุงบัน....แต่ก็ดีแล้วล่ะ ที่ไม่ทำแบบนั้น

สายส่งพลังงาน ให้ลวด 1 เส้น และ ใยผ้ามา
สอดลวดเข้าไปในเส้นใยผ้าแล้วก็เสียบไปที่ชิ้นส่วน...ตรง backpack น่ะ แน่นอยู่
แต่ที่เอาไปติดตรงปืนน่ะ ชอบหลุด...เพราะมันสอดเข้าไปเฉยๆ ไม่มีล๊อคเกี่ยวใดๆทั้งสิ้น คงต้องหยอดกาวเอา (แต่ไม่ได้หยอด กลัวเลอะ)

โพสท่ากันยาวๆล่ะ

กระโดดยิง

ท่านั่งยิงสุดเท่ห์...(ทำได้ท่าเดียวจริงๆ)
ให้มือมา 2 แบบ อันนึงน่าจะแบบเก่า(มั้ง?) และอันใหม่
จะบอกว่าโพสท่า snipe ได้แปลกๆ

เทียบสเกลกับตัวอื่นใน anime

เทียบกับตัวร้ายภาคอื่นๆ...คุณตัวซ้ายนี้มันตัวอะไร...

ท่า tackle สุดเท่ห์ของ Zaku I

มุมรั่ว

Zaku Rock Shooter custom

เลียนแบบเกม Duck Hunt

ใน anime ส่องลงมาจากยาน Fat Uncle...ผมไม่มี...เอาเป็นส่องจาก ReZel แทนแล้วกัน...

ส่องลงมาจาก Zedas

เอ้ะ...ดูเข้ากันแบบแปลกๆ?

Comment ส่วนตัว
-จุดขยับส่วนตั้งแต่ไหล่ลงไป ทำได้ดีมาก โดยเฉพาะที่ยื่นออกมาข้างหน้าได้นี้ เยี่ยมจริงๆ
-แต่พอเอามาโพสท่า snipe แล้วกลับแปลกๆ เหมือนไม่ได้ ส่องอยู่ ถ้าเป็นไปได้ น่าจะปรับจุดขยับตรงคอ หรือ ทำให้ยกไหล่ขึ้นมาได้หน่อย
น่าจะโพสท่าได้เท่ห์กว่านี้
-คุณตัว hook WTF มาก
-ถ้านั่งส่อง ก้นโผล่แหละ
-สายพลังงานชอบหลุดจนแทบอยากจะดึงทิ้ง
-ตรงไหล่ ที่เป็นลายๆนั้นคือ? อะไรอ้ะ
-ทำท่านอนยิงไม่ได้...นั่งได้ท่าเดียวเท่านั้น
-เพราะใช้ kit แบบเก่า จุดขยับตรงพุงเลยค่อนข้างแย่ทีเดียว

สรุป kit นี้ เอาไป 3 กะโหลกพอ (เต็ม 5 นะ) ถ้าไม่ชอบจริงๆ ก็ผ่านไปยาวๆ...

ส่งท้ายเสียหน่อย

แล้วพบกัน Review หน้าครับผม
ขอบคุณที่ติดตามกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2012, 10:10:01 PM โดย Xethselif »

ออฟไลน์ Strike Freedom

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
รีวิวแกะกล่องได้ละเีอียด สนุก และเป็นประโยชน์มากครับ ภาพประกอบก็ชัดเจนดีครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวแกะกล่องที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ Baronny

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตัวนี้เท่ดีครับ  :iconwish:

แต่เห็นคุกกี้ตกใจเลยนึกว่าเป็นของที่แถมมาด้วย  :iconhihi:

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
รีวิวได้มันมากครับ ชอบภาพล้อเกมล่าเป็ดครับ ดูไปยิ้มไป อุอุอุ ขอขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมนะครับ  :iconhappy:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
ภาพชัดดีครับ รีวิวได้ดี  ดูเพลินสนุกดีครับ   

น่าจะเอาRG Zaku II ข้างๆมายืนเทียบด้วยนะ(อิอิแอบเห็นกล่อง)
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

• Love Gunpla,Admired of K-On,Fond of Miku
ภาพชัดดีครับ รีวิวได้ดี  ดูเพลินสนุกดีครับ   

น่าจะเอาRG Zaku II ข้างๆมายืนเทียบด้วยนะ(อิอิแอบเห็นกล่อง)

บ่ะ! ว่าแล้วลืมอะไรไป 555
มัวแต่ส่องเป็ด(Gafran) 555

ขอบคุณครับ ขอบคุณทุกๆกำลังใจมากๆครับผม  :iconvsign:

ออฟไลน์ sazajung

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
รีวิวสนุกดีครับ ชอบ  :iconsmile:

ปล.อยากได้แต่ปืน  :iconlol:

ออฟไลน์ expolog198

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -14
น้องก็อตจินี่เป็นโมเดลแบบไหนเหรอครับ แล้วซื้อที่ไหนครับ  :iconwish:

น้องก็อตจินี่เป็นโมเดลแบบไหนเหรอครับ แล้วซื้อที่ไหนครับ  :iconwish:
อ้วนดำตัวนี้จาก series S.H.Monster Art ครับ
 ตัวนี้ผมได้มาจากร้าน โก-อนิเมท ครับ ราคา..จำไม่ได้แฮะแต่ไม่เกิน2k(ตอนนั้นน่ะนะ)
ปล.แก้ไขชื่อเว็บนิดนึง เผื่อไว้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2012, 09:56:41 PM โดย Xethselif »