ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นระวางประจำการ J.M.S.D.F. Hayabusa 1/700 ครับ  (อ่าน 9125 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
ขึ้นระวางประจำการ J.M.S.D.F. Hayabusa 1/700 ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 05:17:34 PM »
สวัสดีครับ วันนี้ขอนำเสนอเรือจากกองกำลังป้องกันตนเองญี่ปุ่นบ้าง (J.M.S.D.F.)

นั่นคือเรือตรวจการณ์ติดอาวุธปล่อยนำวิถีชั้น Hayabusa นั่นเองครับ

เรือชั้นนี้ จัดเป็นเรือตรวจการณ์ (PG) แต่เรี่องสมรรถนะแล้ว คนละเรื่อง เพราะมันคือ เรือเร็วโจมตีอาวุธนำวิถี (FAC) ดี ๆ นี่เอง ต่อออกมาใช้งานทั้งสิ้น 6 ลำ ได้แก่ PG 824 Hayabusa,PG 825 Wakataka,PG 826 Otaka,PG 827 Kumataka,PG 828 Umitaka และ PG 829 Shirataka

Hayabusa วางกระดูกงูเมื่อวันที่ 9 พฤศจิกายน ปี 2000 ปล่อยเรือลงน้ำเมื่อวันที่ 13 กรกฎาคม 2001 ขึ้นระวางประจำการในวันที่ 25 มีนาคม 2002 จะเห็นได้ว่า ใช้เวลาในการต่อตัวเรือเพียงแค่ 7 เดือนเท่านั้น รวมเวลาทั้งหมดในการสร้างไม่ถึงสองปี เรือมีระวางขับน้ำสูงสุด 240 ตัน มีความยาว 50.1 เมตรและกว้าง 8.4 เมตร ขับเคลื่อนด้วยเครื่องยนต์แก๊สเทอร์ไบน์ของ  General electric LM 500-G07 จำนวน 3 เครื่อง  ใช้ระบบ Pump-Jet (แรงดันน้ำ) ไร้ใบจักร (แล่นเขตน้ำตื้นสบาย) รีดความเร็วออกมาได้เบาะ ๆ อยู่ที่ 46 น๊อต

ระบบอาวุธไม่ธรรมดา ติดอาวุธนำวิถีพื้น-สู่-พื้น SSM 1 B (Type 90) ซึ่งดูดี ๆ มันก็คือ RGM-84 Harpoon ในเวอร์ชั่นญี่ปุ่นนั่นเอง ผลิตโดยบริษัทมิตซูบิชิ เฮฟวี่ อินดัสทรี จำนวน 4 ท่อยิง ติดปืนใหญ่เรือขนาด 76 มม. (3 นิ้ว) ของ Oto Breda ที่หัวเรือ 1 กระบอก และปืนกล 127. มม. ที่บริเวณหลังสะพานเดินเรือข้างละ 1 กระบอก (รวม 2 กระบอก)

สำหรับโมตัวนี้ เป็นของ Aoshima ผู้ที่ผลิตโมเดลเรือออกมาเยอะ เรือชุดนี้อยู่ในชุด Water Line Series เวอร์ชั่นเรือรบญี่ปุ่น (บริษัทโมญี่ปุ่นนี่ ทำเรือรบของตัวเองขายมันซะทุกแบบจริง ๆ เขาภูมิใจในชาติเขามาก ซึ่งมันก็น่าภูมิใจจริง ๆ นะ) โมกล่องนี้ จัดเป็นชุดสุดคุ้มค่า เพราะให้มาทั้งสิ้น  2 ลำ ทำได้สองลำคือ Hayabusa และ Umitaka พร้อมทั้งยังยัด P-3 Orion ขนาด 1/700 มาให้อีกสองลำด้วย คุ้มจริง ๆ

ด้วยขนาดเรือยาวตลอดลำวัดออกมาได้ 8.5 ซม. ก็เรียกว่า ไม่เล็กเท่าไหร่ กำลังน่ารัก รายละเอียดส่วนใหญ่จัดว่า ดี (ไม่ถึงกับดีมาก) เพราะบางจุดยังไม่มีดีเทลมาให้ เช่น ลายเส้นข้างเรือ (ซึ่งควรจะมี) รายละเอียดของเสาก๊าฟท์ น้อยเกินไป รวมไปถึงระบบอาวุธนำวิถี ที่ทำรายละเอียดแท่นยิงมาไม่ได้เรื่อง (แต่ท่อยิงสวยมาก) ก็ต้องปรับปรุงกันหน่อย

แรกสุดเลย ผมจัดการเพิ่มรายละเอียดของตัวเรือด้วยเส้นพลาสติกลนไฟยืด ติดด้วยกาวฝาเขียวทามิย่าให้ดูมีมิติหน่อย จากนั้นก็ติดราวเรือ ที่เอาของ GMM มาใช้ เป็นราวเรือสองเส้น ติดให้รอบลำเลย

จากนั้นทำรายละเอียดของ Main Mast เสียใหม่ เพิ่มเหล็กค้ำ เพิ่มรายละเอียดเรด้าร์

จากนั้นมาขั้นตอนทำสี สีดาดฟ้าเรือ ผมใช้สี Mr.Color เบอร์ 13 พ่นเป็นสีพื้นเหล็ก อันที่จริง ใบต่อของอาโอชิม่า มั่วมาก สีที่ให้มาใช้ไม่ได้เลย (ให้ใช้เบอร์ 32 ทั้งลำ ผมพ่นแล้ว มันไม่ใช่) ผมเลยต้องไปดาวน์โหลดใบต่อของ Hasegawa มาแทน สรุปก็คือ สีตัวเรือใช้สีเบอร์ 307 90%+ 33 10%  ค่อยเหมือนหน่อย เวลาผสม ไม่ต้องเยอะนะครับ เรือลำนิดเดียว

จากนั้นพ่นเคลียร์มันทับรอบนึง แล้วติดดีคอล ผมเลือกทำเบอร์ 824 Hayabusa เลย เพราะชอบชื่อนี้ จากนั้นรอให้แห้ง พ่นเคลียร์ด้านทับอีกรอบนึง จากนั้นก็เก็บรายละเอียดพวกเสาอากาศ สายสลิง เชือกโยงต่าง ๆ เป็นอันเสร็จครับ ใช้เวลาทำเฉพาะตอนพักสายตาจากเรือใหญ่วันละประมาณ 1 ชม. รวมเวลาทั้งสิ้น 6 วันครับ

ท้ายนี้ขอขอบคุณ
1.   น้านีโอ ช่วยจุดประกายเรือญี่ปุ่นมาให้ อันที่จริงผมก็ชอบนะ แต่ชอบอย่างอื่นของญี่ปุ่นมากกว่า อิอิ
2.   พี่วิทย์ เรื่องข้อมูลเรือครับ
ยินดีน้อมรับคำติชมจากทุกท่านครับ

ด้วยความคารวะ
ครูชนบท

ออฟไลน์ isara1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -40
  • เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
Re: ขึ้นระวางประจำการ J.M.S.D.F. Hayabusa 1/700 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 05:49:42 PM »
สวยมากเลยครับ   :icongift:

ไม่ทราบว่าน้ำ กับคลื่น ทำยังไงหรอครับ

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
Re: ขึ้นระวางประจำการ J.M.S.D.F. Hayabusa 1/700 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 06:04:08 PM »
สวยมากเลยคับ ครู รายละเอียดเพียบแถมเล็กสุดๆ ... :iconvsign:

ออฟไลน์ tumamtt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 06:30:18 PM »
เรือเล็กมากกกครับ คลื่นน้ำที่แตกเป็นสีขาวๆก็สมจริง เห็นแล้วอยากทำเรือบ้่างแต่ไม่มีตังแล้วน่ะซิไปซื้อรถถังหมดแล้วว :iconpale:

Stand by me!

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:07:09 PM »
ขอบคุณกำลังใจจากทุกท่านนะครับ

สวยมากเลยครับ   :icongift:

ไม่ทราบว่าน้ำ กับคลื่น ทำยังไงหรอครับ

น้ำทะเลนั้น ผมใช้แผ่นน้ำเทียมครับ ขนาด A-4 มีขายที่ B2S ราคาแผ่นละ 40 บาท เอามาตัดให้มีความกว้าง 4 ซม. กำลังพอดีกับเรือ

จากนั้น เอา Epoxy putty หรือชื่อไทยกว่า กาวมหาอุด ตราช้าง ซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้าง เอามาปั้นเป็นคลื่นน้ำ ใช้ไม้จิ้มฟันจิ้ม ๆ ให้มีลักษณะเป็นฟองคลื่นครับ

ขั้นตอนการทำสีนั้น ผมดูสีน้ำทะเลญี่ปุ่นแล้ว เป็นสีน้ำเงินเข้ม ผมเลยดูสีที่มีอยู่แล้วในบ้าน ไปเจอสี Midnight Blue เบอร์ 71 สี Character Blue เบอร์ 80 และ Clear Blue เบอร์ 50 อย่างละขวด

เลยเอาสีเบอร์ 71 ผสมกับเบอร์ 80 อัตราส่วน 50/50 เจือสีขาวเบอร์ 1 นิดนึง พ่นเอาครับ พ่นให้ทั่วเลย รอให้แห้ง

จากนั้นก็เอาสีขาวเบอร์ 1 ปรับแรงดันลมที่แอร์บรัชให้อ่อนลง รีดเส้นสีขาว ๆ เป็นทางขาว ๆ ยาว ๆ ให้เหมือนลอนคลื่น ครับ

ขั้นต่อมา ก็เอาเคลียร์สีฟ้าเบอร์ 50 พ่นไล่ให้มีคราบสีฟ้าบริเวณฟองคลื่นนิดนึง ให้เป็นทางยาว ๆ เช่นกัน เพราะคลื่นน้ำที่ออกจากท้ายเรือ จะเป็นฟองสีขาวเลย เส้นทางที่แล่นผ่านมาแล้ว สีขาวจะน้อยลง จะมีลักษณะสีฟ้าใส ๆ

ท้ายสุด เอาสีอีนาเมลทามิย่า สีขาว ดรายบรัชบริเวณฟองคลื่น

และท้ายสุด ๆ เอาเคลียร์มันเบอร์ 46 พ่นทับรอบนึงครับ เป็นอันเสร็จสิ้น

ภาพตัวอย่างครับ มีน้ำอีกแผ่นหนึ่งที่กำลังทำอยู่ สำหรับเรือ Hercules แต่ยังไม่เสร็จ ผมดันลืมผสมสีเผื่อ (กะว่าจะเอามาวิ่งคู่กัน) ตอนนี้ผสมใหม่ไม่เหมือนเดิมแล้ว อิอิ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:10:00 PM »
งานละเอียดทุกๆชิ้นเลยนะครับขยันจริงๆ ฝีมือๆ :iconvsign: :iconlike:

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:13:56 PM »
มาอีกแล้วๆ จิ๋วหลิ๋วแต่.....
ไม่รู้จะชมยังไง มาแต่ละชิ้นจิ๋วแต่แจ๋วขั้นเขาหิมาลัยจริงๆ..... (นึกคำชมไม่ออก)
ทำมาให้ดูบ่อยๆ นะครับ ชอบมากกกก ^^

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:15:48 PM »
บอกตามตรงเลยครับว่าเห็นภาพเรือที่แหวกคลื่นแล้ว มีความรู้สึกว่ามันกำลังแล่นไปจริงๆ
ตัวงานสมจริงมากครับ แถมงานก็เล็กละเอียดสุด ๆ แต่ คุณครูก็ใส่ใจในทุกรายละเอียด

สิ่งหนึ่งที่ผมต้องขอชมจากใจก็คือ นอกจากจะได้ชมงานโมสวยๆ แล้ว คุณครู ยังมีข้อมูลดีๆ
เกี่ยวกับงานโมมาฝากด้วย เรียกว่าสนุกแล้วยังได้รับความรู้ด้วย ซึ่ง คุณครู ก็มีแนวทาง
ในการนำเสนอเช่นนี้มาโดยตลอด สุดยอดจริงๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

PS. ผมจำได้ว่าช่วงก่อนที่ คุณครู จะไปเล่น รถRC คุณครู ไ้ด้ทำ F-4 Phantom เอาไว้ลำนึง
     ยังติดตามรอชมอยู่นะครับ ผมเองก็ไม่แน่ใจว่า คุณครู ทำเสร็จหรือยัง หรือจะลอยไปกับน้ำ
     ในช่วงน้ำท่วมปีเมื่อปีกลายแล้วหรือเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:33:04 PM »

PS. ผมจำได้ว่าช่วงก่อนที่ คุณครู จะไปเล่น รถRC คุณครู ไ้ด้ทำ F-4 Phantom เอาไว้ลำนึง
     ยังติดตามรอชมอยู่นะครับ ผมเองก็ไม่แน่ใจว่า คุณครู ทำเสร็จหรือยัง หรือจะลอยไปกับน้ำ
     ในช่วงน้ำท่วมปีเมื่อปีกลายแล้วหรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

F-4 ลำนั้น อยู่ในชั้นล่างของตู้หลังที่ล้มนั่นแหละครับ โมฮาเซกาว่าตัว Mig Killer ซะด้วย ผมหาซากไม่เจอเลยครับ ลอยไปกับน้ำเรียบร้อย ตอนนี้พักเครื่องบินยาวครับพี่ ทำใจไม่ได้ เพราะเวลาน้ำท่วม มันขนหนีน้ำลำบากมาก ไม่เหมือนเรือ จับเรียง ๆ กันใส่กล่องพลาสติกกล่องเดียวก็ไปหมดครับ  :iconcry:

อีกสิ่งหนึ่งที่ผมประทับใจในเรือญี่ปุ่นมาก คือหนังสือเล่มนี้ครับ เป็นหนังสือออกรายปี ดูเขาภาคภูมิใจที่จะทำเสนอมันมาก เหมือนเป็นสัญลักษณ์ประจำชาติของเขาก็มิปาน

เป็นข้อมูลเรือรบ และกองเรือของเขา ในการปฏิบัติภารกิจทั้งปี ภาพสวยงาม แถมมีโมเดลขายเกือบทั้งเล่ม ทำกันเป็นล่ำเป็นสัน

หน้านี้เป็นพระเอกของเรา เรือชั้น ฮายาบูสะ

ผมอ่านไม่ออกซักกะตัวครับ แต่ดู ๆ แล้ว นี่มันกองกำลังป้องกันตนเอง (J.M.S.D.F. = Japan Maritime Self-Defense Force) แน่เหรอเนี๊ยะ ไม่มั่นใจเลย อิอิ  :iconlove:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 07:50:12 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:47:47 PM »
F-4 ลำนั้น อยู่ในชั้นล่างของตู้หลังที่ล้มนั่นแหละครับ โมฮาเซกาว่าตัว Mig Killer ซะด้วย ผมหาซากไม่เจอเลยครับ ลอยไปกับน้ำเรียบร้อย ตอนนี้พักเครื่องบินยาวครับพี่ ทำใจไม่ได้ เพราะเวลาน้ำท่วม มันขนหนีน้ำลำบากมาก ไม่เหมือนเรือ จับเรียง ๆ กันใส่กล่องพลาสติกกล่องเดียวก็ไปหมดครับ  :iconcry:

น่าเสียดายแทนจริงๆ ครับ คุณครู เพราะ F-4 ลำนั้น ถ้าผมจำไม่ผิด คุณครู พ่นรองพื้นเรียบร้อยหมดแล้ว
สิ่งหนึ่งที่ผมจำได้ก็ืคือ รายละเอียดต่างๆ ในห้องนักบินที่ คุณครู ใส่ชุดแต่งโฟโตเอชเข็มขัดนิรภัยเข้าไปด้วย
ทำให้ห้องนักบินสมจริงมากครับ ตอนนั้นผมยังนึกอยู่ครับว่า งานชิ้นนี้ คงต้องเป็นงานที่สุดยอดอีกชิ้นนึงเลยทีเดียว

อย่างไรก็ตาม คุณครู อย่าไ้ด้ทิ้งงานเครื่องบินนะครับ เอาเป็นว่าเริ่มมีไฟ หรือนึกอยากจะประกอบก็ค่อยลงมือทำ
ก็ได้ครับจะ คอยติดตามเป็นกำลังใจให้ YNWA ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 09:53:57 PM โดย Strike Freedom »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 05:55:58 AM »

น่าเสียดายแทนจริงๆ ครับ คุณครู เพราะ F-4 ลำนั้น ถ้าผมจำไม่ผิด คุณครู พ่นรองพื้นเรียบร้อยหมดแล้ว
สิ่งหนึ่งที่ผมจำได้ก็ืคือ รายละเอียดต่างๆ ในห้องนักบินที่ คุณครู ใส่ชุดแต่งโฟโตเอชเข็มขัดนิรภัยเข้าไปด้วย
ทำให้ห้องนักบินสมจริงมากครับ ตอนนั้นผมยังนึกอยู่ครับว่า งานชิ้นนี้ คงต้องเป็นงานที่สุดยอดอีกชิ้นนึงเลยทีเดียว

อย่างไรก็ตาม คุณครู อย่าไ้ด้ทิ้งงานเครื่องบินนะครับ เอาเป็นว่าเริ่มมีไฟ หรือนึกอยากจะประกอบก็ค่อยลงมือทำ
ก็ได้ครับจะ คอยติดตามเป็นกำลังใจให้ YNWA ครับ

ขอบคุณครับพี่ อีกสักระยะนึงครับถึงจะทำเครื่องบิน รอให้เข้าที่เข้าทางกว่านี้ก่อน ผมมีเครื่องบินนาวีขึ้นบัญชีไว้เต็มเลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:15:23 PM »
ทั้งสวย ทั้งเล็ก ทั้งข้อมูล มาพร้อมกันได้อย่างลงตัวครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:29:55 PM »
ทำสีให้รายละเอียดสมจริงมาก ขนาดเล็กเท่าไฟแช็กยังทำได้ขนาดนี้

ปล.โมเดลเรือรบ นี่มีอยู่กี่สเกลครับ ส่วนใหญ่ผมเห็นแต่ 1/700 อย่างพวกรถถังผมยังเห็นมี 1/35 , 1/72

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:31:59 PM »
ทำสีให้รายละเอียดสมจริงมาก ขนาดเล็กเท่าไฟแช็กยังทำได้ขนาดนี้

ปล.โมเดลเรือรบ นี่มีอยู่กี่สเกลครับ ส่วนใหญ่ผมเห็นแต่ 1/700 อย่างพวกรถถังผมยังเห็นมี 1/35 , 1/72

เรือรบนี่ จัดเป็นโมเดลที่มีมาตราส่วนหลากหลายที่สุดในบรรดาโมเดลทั้งหมดแล้วครับ

สเกลที่ใหญ่ที่สุดที่ผมเคยเห็นคือ 1/35 ครับ จะเป็นพวกเรือที่มีขนาดเล็ก ๆ หน่อย อย่างพวกเรือตรวจการณ์ต่าง ๆ
ต่อมาเป็น 1/48, 1/72, 1/96, 1/144, 1/200, 1/350, 1/400, 1/450, 1/500, 1/600 ,1/700 1/800, 1/1200, และที่เล็กที่สุดที่เคยเห็นมาคือ 1/2400 ครับ โดยเฉพาะโมเดลยี่ห้อ Revell มีเรือสเกลแปลก ๆ ให้เล่นกันเยอะมากครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 06:10:05 PM »
เข้ามาอ่านข้อมูลแน่นๆ และชมโมสวยๆ เก็บทุกรายละเอียดจริง

ผมชอบเรื่องอาวุธที่ติดในเรือมากครับ (ขนาดใหนใครผลิต ประมาณนั้นนะครับชอบมาก)

ขอบคุณที่ทำมาให้ชม และข้อทูลในการทำคลื่นฟองน้ำครับ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:00:13 PM »
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับผม งานชิ้นหน้า ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด จะเป็นเรือรบไทยครับ  :iconvsign: