ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW][TT] MG Shenlong EW Ver. นักรบมังกร (90pic+)  (อ่าน 14494 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[REVIEW][TT] MG Shenlong EW Ver. นักรบมังกร (90pic+)
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 06:16:52 PM »
[REVIEW] MG Shenlong EW Ver. (90pic+)

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=kp14kf-a-i4[/youtube]

ภาพที่ใช้ในรีวิวได้ผ่านการปรับสี ปรับแสงมาแล้ว  สีอาจจะไม่เหมือนตัวชิ้นงานจริงๆ

ท่านสามารถชมรีวิวนี้ได้ในกระทู้นี้หรือในบล็อคของกระตามลิงก์ข้างล่างครับ
>>> http://rayarzero.exteen.com/20120622/review-mg-shenlong-ew-ver-90pic <<<

สำหรับท่านที่ต้องการชมแต่ภาพอย่างเดียวเชิญที่ Facebook ผมได้เลยครับ
>>> https://www.facebook.com/media/set/?set=a.447707168582451.106164.100000295148569&type=1&l=c71f8324f4 <<<

สวัสดีครับทุกท่าน  กลับมาอีกครั้งหลังดองรีวิวไปนาน (แถมลัดคิวเอาเฉินหลงมารีวิวก่อนดูเอลซะงั้น  :yaoming: )
ครั้งนี้ก็ไม่มีอะไรมาก  แต่เจ้าโมจีน เฉินหลง ตัวนี้ค่อนจะเป็นที่น่าตกใจสำหรับคนเล่นกันพลานิดหน่อย   
เพราะว่าพี่จีนแกดันแถมของแถมที่แม้แต่ลุงบันไม่มี  :megusta:  แต่ก็นะโมจีนก็ยังเป็นโมจีนวันยันค่ำไม่มีทางดีไปกว่าโมแท้ได้หรอก (แต่อนาคตไม่แน่นะเออ  :trollface:) 

XXXG-01S Shenlong Gundam DATA
(Credit : Wiki , Wikia)

TV Ver.  ดีไซน์โดย  คุนิโอะ  โอวาระ

รีดีไซน์  คาโตคิ ฮาจิเมะ  (ใช้ใน มังงะ EW ที่นำเนื้อเรื่องภาค TV มาเล่าใหม่ )

MS Girl (อย่าลืมออก AGP ละลุงบัน  :trollface: )

จริงๆแล้ว  อาจารย์  คาโตคิ  ได้ดีไซน์  ไว้ก่อนหน้านี้นานแล้ว   ส่วนดีไซน์ของอาจารย์ คุนิโอะได้ถูกนำไปใช้ใน  TV และ มังงะ
แต่ภายหลังพอมีการทำ OVA ออกมาก็ได้ใช้ ดีไซน์  ของ อาจารย์ คาโตคิ  แล้วอาจารย์ คาโตคิ  ก็ได้ รีดีไซน์  หุ่น5 ตัวแรกใหม่ไว้เช่นกัน
เพื่อการแบ่งแยก ดีไซน์ ของหุ่นของพระเอกทั้ง 5 คน  ในภาค OVA เลยได้เติมคำว่า "Custom" ต่อท้ายชื่อไป
(สำหรับ  5 ตัวแรกที่ต่อเพิ่ม EW ต่อท้ายเพราะว่า  มีการนำดีไซน์มาใช้ใน มังงะ  Endless Waltz  ซึ่งเป็นการนำเนื้อเรื่องของ Wing มาเล่าใหม่ครับ  กะขายโมชัดๆ  :trollface: )

Model Number : XXXG-01S
พัฒนามาจาก : XXXG-00W0 Wing Gundam Zero
พัฒนาต่อเป็น : Catastrophe D
                 XXXG-01S2 Altron Gundam
                 XXXG-01SB Blizzard Gundam
                 XXXG-01SD Twin-Headed Lizard Gundam
                 XXXG-01SS Shooting Star Shenlong
                 XXXG-01ST Aqua Shenlong
(ข้อมูลเพิ่มเติมจาก  Gundam Wing Perfect Album Bom-Bom Comic
http://gundam.wikia.com/wiki/New_Mobile_Report_Gundam_Wing_Perfect_Album_Bom-Bom_Comic)

นำออกใช้งานจริง : 194 -196 A.C.
สร้างและออกแบบ : Master O
นักบิน : Chang Wufei ( จางอู่เฟย )

ลักษณะทั่วไปของ MS
ความสูงโดยรวม : 16.4 เมตร
น้ำหนักรวม : 7.4 ตัน
แหล่งพลังงาน : Ultracompact Fusion Reactor
ลักษณะการบังคับของหุ่น : ต้องการนักบิน
วัสดุ : Gundanium Alloy

อาวุธติดตัว
Beam Glaive (TV only)
Beam Trident (EW only)
Dragon Fang
2 x Flamethrower
2 x Vulcan Cannon
Shenlong Shield
Liaoya Sword

ระบบพิเศษ
Self-destruct System
Fighting Sight

นักบิน

Chang Wufei   (張 五飛 )   / Master Chang (Frozen Tear Drop)
จาง  อู่เฟย / มาสเตอร์ จาง
CV : Ryuuzou Ishino

มีลักษณะเป็นคนเงียบ ไม่ค่อยเป็นมิตรกับใคร เมื่ออายุ 14 ปี เขาได้แต่งงานกับหญิงชาวจีน ชื่อ นาทาคุ (ในภาษาจีนคือ เทพนาจา) หรือเหมยหลัน แต่เขาก็ไม่เคยสนใจเธอ จนวันหนึ่งเขาได้ออกไปต่อสู้ นาทาคุช่วยชีวิตเขาไว้จนตัวเองต้องตาย เขาจึงปฏิญาณว่าจะแข็งแกร่ง ต่อสู้เพื่อความยุติธรรม แต่ก็มีบางครั้งที่เขาท้อถอย แต่เขาก็สามารถหยัดยืนขึ้นมาอย่างแข็งแกร่งได้อีก เพราะผู้คนรอบข้าง ต่างก็เชื่อใจในตัวเขา รวมทั้งชาวโคโลนี่ของเขาด้วย เขาเป็นคนที่คำนึงถึงจิตใจผู้อื่นพอสมควร สู้กับคนที่ต้องการสู้ ไม่ทำร้ายคนอ่อนแอ นี่คือภาพสะท้อนจากความยุติธรรมของเขา เขาเรียกกันดั้มของตนเองว่า นาทาคุ นั่นก็หมายถึงเขาระลึกถึง นาทาคุ ตลอดเวลา

นักบิน : Altron gundam (Nataku) , Shenlong Gundam  , Epyon Pai(White)
เพศ/เชื่อชาติ : ชาย/จีน
เกิดที่ : Colony L5
ส่วนสูง/น้ำหนัก : 156 ซม./ 46 กก.

เปิดกล่อง

มีทั้งหมด 14 แผง รวมแผงดาบ  และ Effect part

รายละเอียดชิ้นงาน

งานก่อนหน้านี้สำหรับ TT ถือว่าอยู่ในขั้นพอรับได้  แต่เห็นแล้วก็ไม่อยากต่อเช่นกัน  ซึ่งก่อนหน้านี้นานแล้วผมเคยได้ MG Deathscythe Hell ของ TT มา 
คุณภาพงานแบบว่า  แค่เห็นแผงก็ไม่อยากต่อแล้วละ   :okguy:  แล้วหลังจากนั้น TT ก็ออก Wing EW มางานดีขึ้นเยอะ 
พอมาถึงตัวเฉินหลงตัวนี้ ผมกล้าพูดได้เลยว่างานดีขึ้นมาก  คมขึ้นเยอะในหลายๆจุดครับ  แต่ก็เส้นเบลอๆบ้าง  บางจุดเส้นหายไปดื้อๆเลยก็ยังมีอยู่ครับแต่ไม่เยอะแล้วละ
ผิวงานหยาบบ้าง  มันบ้าง  คิดจะทำสีก็ขัดเหนื่อยกันหน่อยละครับ ดีคอล สติ๊กเกอร์ มาร์คกิ่งซีลมีให้เช่นเคยแต่ลืมถ่ายประจำ 

แผงดาบ  Liaoya  ไฮไลด์ ของโมจีนตัวนี้เลยก็ได้เพราะของแท้ไม่มีดาบให้  :trollface:

ตัวชิ้นงานระหว่างต่อ

ตัวนี้ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมาก ต่อง่ายๆครับ  บางจุดอาจจะประกบยากหน่อยก็ใช้วิธีตัดจอยท์เอาครับ 
ต่อกันแบบชิลๆ :megusta:

ตรงหัวต่อตัดจอยท์นิดหน่อยจะทำให้ประกบง่ายขึ้นแล้วถอดออกง่ายด้วยนะ

ชิ้นส่วนข้างแก้มหลุดง่ายมาก  เส้นใต้ตาก็หายไปใครอยากได้จ้องเดินเส้นกันเอาเอง

ส่วนหน้าอกต่อกันง่ายๆครับ  รอยประกบค่อนข้างโอเคนะ

ส่วนแขนไม่ปัญหาครับ  จุดขยับไม่หลวมกำลังดี  มีแต่ตรงเกราะไหล่ชิ้นส่วนหลุดง่ายนิดหน่อยนะ นิ้วโป้งมือซ้ายหลวมเกิน

ชิ้นนี้ละที่เส้นหายไป ในช่วงปลายๆ  ต้องเดินเส้นกันต่อนิดหน่อยครับ

ตัวชิ้นงานหลังต่อเสร็จ

รวมๆแล้วประทับใจมากกับงานใหม่ของ TT ตอนแรกนึกว่าจะเร็วรายซะอีกนะ
แต่ปัญหาใหญ่ๆ  อยู่ที่จุดขยับของเจ้าตัวนี้ ซึ่งมัน Fail ตั้งแต่แรกแล้ว จุดขยับตรงเอว  ข้อเท้า ค่อนข้างจำกัด
เพราะมันใช้โครงเดียวกันทั้งหมด  ต่อง่ายๆชิลๆ  แต่ถ้าทำสีก็ขัดมันส์  :trollface:
ดาบก็ดีนะ  แต่มันเหมือนต้องจับแบบแถๆไปนะ  เพราะ จีนมันไม่ได้ทำตัวรับที่ดาบเซงมาก   :fuuuuuuu:

Pic Zone

มุมมาตราฐาน

ซูมรายละเอียด

เส้นใต้ตาผมเดินเพิ่มครับ  หน้าหล่อไม่ลิงนะเออ 

ชิ้นสีน้ำเงินที่กระโปรงหลุดง่าย  อันนี้ของแท้ก็เป็นครับ

เส้นที่หายก็ต้องเดินเส้นเพิ่มครับ

มีตัวหลุดง่ายอยู่ชิ้น 

ขาวทั้งเล่ม   :yaoming:

แอ็คชั่นกันเล็กน้อย

จุดขยับมันค่อนข้างจำกัดอะนะ  แถมผมคิดไม่ออกอีกว่าจะโพสท่าอะไร (ฮา)  :leme:

ทิ้งท้ายรูปนี้ละกันครับ

สรุป

ล๊อตแถมดาบอะนะ  ราคารวมดาบค่อนข้างน่าคบ  คุ้มกับคุณภาพงานดีผมว่า  ทำสีก็โอต่อดิบก็สวยผ่านครับสำหรับตัวนี้  :megusta: 

คะแนน

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)          10/10 : เส้นหายไปบางชิ้น ครอบปูน รอยบุ้ม แถมไม่ค่อยมี
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        10/10 :  ไม่ค่อยมีชิลๆกันเลย
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                                10/10 :  ผ่าน   
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                        8/10 :  หลวมบ้างเล็กน้อย  บางชิ้นส่วนหลุดง่าย
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)           7/10 :  หยาบบ้างมันบ้าง พลาสติก  กาวละลายพลาสติกของทามิย่าฝาขาวเอาไม่อยู่นะ
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)      8/10 :  เส้นหาย  เส้นเบลอ ยังมีอยู่
7.หน้าตา                                                       10/10 : หล่อ
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                        10/10 : ดูเป็นของมีราคาดีนะ ดีกว่าตัวเก่าๆ
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)               8/10 : ติดที่พลาสติกอะนะ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                         10/10 : ราคาเทียบกับแท้แล้วประมาณ 1/3  โอเคแล้ว

รวม    91/100 A

Overall ตามใจตัวเอง   90/100

NEXT Review ถ้าไม่ติดขัดจะรีบทำรูปครับ  แล้วคงได้รีวิว Duel จริงๆซะที

ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชมครับ !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2012, 09:28:39 AM โดย RAYARZERO »
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
Re: [REVIEW][TT] MG Shenlong EW Ver. นักรบมังกร (90pic+)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 09:01:18 PM »
จริงๆๆ แล้วส่วนตัว ผมชอบ Nataku มากกว่านะ ก็เลยรอมันออก แต่พอเห็นตัวนี้แล้วก็น่าสนใจ ถ้าซื้อคงต้องซื้อครบ บอยแบรนด์เลยสิฮ่า :iconcry:

รีวิวได้ละเอียดมากครับ
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ joke_og

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: [REVIEW][TT] MG Shenlong EW Ver. นักรบมังกร (90pic+)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 03:00:16 PM »
พลาสติกใสที่เป็นตา หล่อมาเป็นตาสวยป่าวคับ เห็นแล้วเริ่มสนใจ  :iconfreak:

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 03:30:25 PM »
ชักลังเลซีรีย์นี้แล้วสิ (แต่ต้องโมจีนนะ เพราะมีดาบ)