ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG Aile Strike Gundam แบบจัดหนักและจัดเต็มทุกรูขุมขน [Warning: โหลดโหดมาก]  (อ่าน 49831 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องน้องชาว TG กระผมนายจินเจ้าเก่าครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix, etc. ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[อนิเม & เกมส์] [แกะซองลองอ่าน] Gundam Weapons Mobile Suit Gundam 00V Special Edition >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] รวมเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับงานโมเดลแทบทุกสาย สแกนจากหนังสือภาษาไทย รูปใหญ่ อ่านง่าย ชัดเจน!!! by JinBikeR >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Yamaha YZR-M1'09 Monster Tech3 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] 1/72 Kotobukiya Zoids Liger Zero Schneiders >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Kotobukiya Z.O.E. Jehuty >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Infinite Justice >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Strike Freedom >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG RX-78-2 >>>CLICK<<<

เสร็จซะทีกับรีวิวตัวนี้ ไม่อยากจะบอกเลยว่าดองรีวิวไว้นานมาก จะสังเกตว่าแรกๆรูปจะไม่ค่อยดีมากเท่าไหร่ แต่เนื่องจากถ่ายรูปรีวิวดองค้างไว้นาน
นานจนเปลี่ยนกล้องตัวใหม่ คุณภาพของภาพช่วงแรกก็เลยอาจจะขัดๆไปบ้างนะครับ จริงๆหลังจากรีวิว RG RX-78-2 เสร็จผมก็เริ่มต่อตัวนี้เลยนะ (ต้นเดือนมีนาคม)
แต่พอดีช่วงนั้นเกม Mass Effect 3 เพิ่งออก เลยติดเป็นบ้าเป็นหลัง ติดชนิดที่ว่า "งอมแงม" วันๆพอเสร็จสิ้นจากภาระกิจก็นั่งเล่นอย่างเดียวเลย
จนตอนนี้ผมย้ายจากอยู่หอกลับมาอยู่บ้านแล้ว แล้วก็เลิกเล่น ME3 ไปแล้วด้วย (จริงๆเลิกไปตั้งนานแระ แต่ก็ยังจะดองอยู่ -*-) เลยได้ทำต่อจนเสร็จซะที
แต่หลังจากนี้คงไม่ค่อยมีเวลาเท่าไหร่แล้ว เพราะตอนนี้ก็ติดภาระกิจสำคัญ(อีกแล้ว) นั่นก็คือการเรียนต่อในระดับที่สูงขึ้นนั่นเอง
เรียนเสร็จกลับมาก็แทบจะเอาเท้ามาก่ายหน้าผากกันเลยทีเดียว ไม่รู้คิดถูกหรือคิดผิดที่เรียนต่อ แต่เอาน่า หลวมตัวไปแล้ว กัดฟันซะหน่อยแล้วกันเนอะ

เรื่องของตัวหุ่น Strike Gundam คงไม่ต้องพูดอะไรกันมากแล้วเนอะ ผมเชื่อว่าท่านที่อ่านรีวิวนี้เกิน 95% รู้จักกันดีอยู่แล้ว ส่วนท่านที่ไม่รู้จักก็จงไม่รู้จักต่อไป
อ่ะ ม่ายช่าย ถ้าไม่รู้จักก็ลองไปหา Gundam Seed มาดูครับ ถือเป็นภาคที่สนุกมาก แล้วผมก็ชอบภาคนี้มากด้วย แต่บางท่านที่ชอบดีไซน์ของหุ่นแบบ UC
อาจจะรู้สึกรังเกียจ (รังเกียจเลยเรอะ -..-) หุ่นของภาคนี้ เพราะแต่ละตัวมันหุ่นนายแบบชัดๆ ช่างขัดลูกกะตาจริงๆ ฮ่าๆ ว่าไปนั่น

มาถึง Overview ของตัวโมเดลกันบ้าง ตัวนี้ถือเป็น RG พระเอกตัวที่สองต่อจาก RX-78-2 เลยทีเดียว (ไม่นับพระเอกในใจของใครหลายๆคนอย่างท่านชาร์นะ)
ซึ่งมาคราวนี้ RG Strike ได้แก้ไขจุดบกพร่องที่เกิดกับ RG RX-78-2 ได้ดีเลยทีเดียว ถือว่าลุงทำการบ้านได้ดีมาก (หรือเปล่า) ไม่ว่าจะเป็นในเรื่องของข้อต่อ
ของโครงที่ดูจะแข็งแรงขึ้น หรือจะเป็นเรื่องกระโปรงหน้าหลังที่ RX-78-2 มันหลุดง่ายจนอยากจะเขวี้ยงทิ้งให้รู้แล้วรู้รอด แต่พอมาถึงเจ้า Strike นี้
กระโปรงหน้าหลังทำได้แน่นดี ขยับไม่มีหลุดเลย แต่มันก็ไม่ใช่ว่าจะดีไปเสียหมดทุกอย่าง จุดบกพร่องมันก็พอมีบ้าง และส่วนอื่นๆก็เหมือนๆ RG RX-78-2

อ่ะ พูดกันมาเยอะมากแล้ว เรามาเริ่มกันเลยดีกว่าเนอะ สงสัยอะไรก็ถามมาได้นะครับ  :iconvsign:

Warning : ก่อนประกอบ RG ควรเคลียร์โต๊ะให้เรียบร้อย เพราะถ้ามันกระเด็นหายทีมีสิทธิ์งานเข้าครับ  :iconpanic:

เริ่มจากกล่องเลย ดีไซน์ก็สวยเหมือนเดิม

แปดแผงครับ ต่อกำลังสนุกเลย

คู่มือ แค่เห็น Decal Instuction ก็หนาวแล้ว  :icondisapp:

มาร์กกิ้งซีล (ดีคอลที่ลอกแล้วแปะได้เลย) เล็กละเอียดเหมือนเดิม

ชิ้นส่วนเล็กๆยังมาเต็มเหมือนเดิม

โครงในแบบสำเร็จรูป แผงเดียวขึ้นโครงได้ทั้งตัวเลย จุดขยับมีพร้อมทั่วทั้งตัว

เทียบกับ AA Battery

เช่นเดียวกับ RG RX-78-2 สำหรับชิ้นส่วนสีขาว มีสามเฉดสีคือ ขาวล้วน ขาวแบบตุ่นๆ และขาวอมน้ำตาลนิดๆ พอประกอบรวมกันแล้ว มันทำให้ดูมีมิติมากขึ้น

ส่วนขา นี่มัน MG ชัดๆ  :iconcryjoy:

ส่วนเอว

ส่วนแขน มือมีมาให้สองแบบเหมือนเดิม คือแบบกำสนิท และแบบแยกนิ้ว เวลาจะถืออาวุธต้องใช้แบบแยกนิ้วเท่านั้น

ลำตัว

หัว

หล่อมะ  :iconwink: ผมว่าหล่อกว่า MG นะ

เป็นตัวแล้วฮะ

อาวุธยุทโธปกรณ์

อ้อ มีดาบแสงอีกคู่ด้วยนะ

Schneider Knives พับได้ กริปปืนไรเฟิลพับได้ การถือปืนถืออาวุธเหมือน RG RX-78-2 เลย

รายละเอียดของโล่ห์

เกราะข้างกระโปรงมันเปิดได้ รู้มัียเอาไว้ทำอะไร........ ถั่วต้มนะคร้าบบบบบบ เอาไว้เก็บ Schneider Knives นั่นเอง

เคยสงสัยว่า.... ทำไม Strike ต้องทำท่านี้ทุกตัว ถือมีดท่าอื่นไม่เป็นรึ  :iconpale:

ลอง Action ดูนิดๆหน่อยๆ

มาถึงจุดขยับกันบ้าง ก็ MG ย่อส่วนนี่แหละ

ยกแขนขึ้นไปได้อีก เพราะมีชิ้นส่วนเล็กๆตรงข้างๆคอ เปิดขึ้นไปแบบอัตโนมัติ

แต่ตอนเอาลง ต้องเอาลงแบบอัตโนมือ  :iconcry:

ส่วนไหล่ก็ขยับแยกต่างหากได้

ขยับไปข้างหลังได้นิดหน่อย แต่มาข้างหน้าได้เยอะเลย

เกราะไหล่มันเป็นแบบนี้ เพราะฉะนั้นมันเลยถอดออกได้โดยไม่ต้องดึงแขนออก ถอดง่าย ไม่แน่นมาก แต่ก็ไม่หลวมจนหลุดง่าย

เงยหน้าได้เยอะเลย

หัวหมุนได้ไม่ติดอะไรเลย แต่ใส่ Pack ก็ติดอยู่ดีอ่ะ  :iconshy:

เจอแล้ว..... จุดน่ารำคาญ จริงๆก็ไม่น่ารำคาญมากหรอก แต่ถ้าไปสะกิดโดนก็หลุดเหมือนกัน เพราะมันไม่มี Snap Fit แค่ไปแปะไว้เฉยๆ อาศัยชิ้นรอบๆบีบให้แน่นเอา

เปิด Cock Pit ได้ แต่ไม่มีฟิก Pilot เหมือนเดิม

เอวหมุนได้แค่นี้แหละเพราะโดนปล่อยเกาะ (ติดเกราะ.... ตึกโป๊ะ  :icondisapp:)

ลำตัวแอ่นได้

ก้มได้นิดหน่อย

เอนไปข้างๆได้

เกราะข้างเอวกางออกได้ หมุนไปหน้าหลังได้ และ...นี่เป็นจุดที่น่ารำคาญที่สุด เพราะถ้าจะกางขาออกเยอะๆ
แล้วไม่จัดการกับเกราะข้างให้ดีๆก่อน พูดง่ายๆคือถ้ากางเกราะข้างมากเกินไป เกราะมันก็จะเด้งหลุดออกให้เราอุทานเล่นๆว่า "@$#^@%#$@" (คิดเอาเอง  :iconsoul:)

เกราะกระโปรงหน้าหลังขยับแยกกันได้อิสระ แล้วก็แน่นดีไม่หลุดง่ายแล้ว เย้ๆ  :iconhappy:

จุดขยับที่ขา

เกราะข้อเท้าขยับได้ ปลายเท้าเหยียดได้จนสุด แต่อย่าเหยียดมากเดี๋ยวตะคริวกิน (ฮากันล่ะสิ...  :iconmouth:)

พับมาด้านหลังได้ จริงๆได้เยอะกว่านี้อีก แต่ติดกระโปรงหลัง

ขาก็บิดได้

จุดขยับที่ฝ่าเท้ามีสามท่อนเหมือน RX-78-2

กางขาได้ จริงๆกางได้สุด แต่เกรงใจเกราะข้างเอว เดี๋ยวเราจะอุทานอีก  :iconsweat:

ดาบแสงให้มาสี่คู่เหมือน RX-78-2 เลย สองคู่ด้านซ้ายคือคู่ที่เอาไปติดไว้กับ Pack หลัง
แต่ถ้าจะเอามาถือต้องใช้สองคู่ทางขวา เพราะมันมีแกนเอาไว้ไปเสียบกับมือได้ (แกนขยับไม่ได้นะ)

แล้วที่ขัดใจก็คือมันจะมีจุกที่ต้องเอามาติดที่ด้ามดาบ คือจะเอาไปติด Pack หลังก็ต้องใส่จุก ถ้าจะเอาบีมมาเสียบก็ต้องใส่จุก แต่ลุงดันให้จุกมาแค่สองอัน โธ่ลุง จุกจริงๆ  :iconsoul:

ฟิกของท่านเทพที่แถมมา เทียบขนาดกับฟิกท่านเทพ MG .....ใครจะทำสีก็ทำเหอะ ผมคนนึงขอบาย  :icondisapp:
ดูในรูปเหมือนใหญ่ใช่มะ ถ้าท่านไม่มี RG ท่านลองไปหยิบฟิก Pilot ของ MG มาดูสิ แล้วมาเทียบขนาดกับในภาพ....

มาถึงส่วนสุดท้าย Aile Striker

ตรงส่วนนี้ถอดแยกออกมาได้

หัวต่อเป็น Ball Joint

ปีกขยับขึ้นลงได้

ดาบก็ขยับได้ หัวต่อของฐานที่เสียบดาบเป็น Ball Joint

Booster ขยับขึ้นลงได้

หุบเข้า กางออกได้

ตรงฐานปีกบนขยับลงได้นิดหน่อย

เทียบขนาดกับ RG RX-78-2

ยืนด้วยตัวเองได้นะ จัดท่าดีๆหน่อย ตรงเอวมันบิดขึ้นให้แอ่น....ได้ ถ้าจะยืนก็ต้องแอ่นๆหน่อย ไม่งั้นร่วง

รายละเอียดแบบ RG ที่มีอยู่รอบตัว

ถืออาวุธดู ก็ยังยืนได้

แล้วยืน Action จะร่วงมั๊ย
ไม่ร่วงครับ จัดเอว จัดขาดีๆ ก็อยู่ได้ แต่ตั้งนานๆจะร่วงหรือเปล่าไม่รู้นะ หรือบ้านใครลมแรงก็คงร่วงอ่ะ

ถ้าให้ชัวร์ที่สุด ใส่ Base ดีกว่าฮะ  :iconshy:

ขอสรุปตามความคิดตัวเองหน่อยนะครับ

คุณควรหามาครอบครองได้เลย ถ้า....
- สวยอ่ะ ถูกใจ
- คุณเป็นสาย Mini 1/144 ฟาดเรียบ
- คุณเป็นแฟน RG ตัวที่ผ่านๆมาถูกใจเหลือเกิน เพราะตัวนี้ก็จะถูกใจอีกแน่นอน
- คุณเป็นแฟนภาค Seed เป็นแฟนท่านเทพคิระ หรืออะไรก็แล้วแต่ สรุปว่าชอบอ่ะ
- คุณชอบรายละเอียด ตัดเส้น ติดดีคอล จุใจเช่นเคยครับ

คุณควรมองข้ามไปได้เลย ถ้า....
- ไม่สวย ไม่ถูกใจ ยี้...
- คุณชอบแต่โมตัวใหญ่ๆ ตัวเล็กๆจับไม่ถนัด ไม่สะใจ
- คุณชอบต่อดิบเฉยๆไม่ทำไรเลย จริงๆก็ซื้อได้นะครับถ้าชอบ
   แต่มันอุตส่าห์มีเส้นมาให้ตั้งเยอะดีคอลก็แยะ ก็น่าจะลองซักหน่อยนะ สวยขึ้นอีก 50% เลยทีเดียว
- ที่จอดเต็ม -*- ทั้งที่จอดโม และที่จอดกล่อง เพราะขนาดมันกระทัดรัดดี

ก็หมดแล้วนะครับสำหรับรีวิวในครั้งนี้ ไม่แน่ใจว่าจะมีเวลาทำรีวิวอีกหรือเปล่า เพราะในคลังยังมีอีกหลายตัวเลย ยังไงก็จะพยายามแล้วกันนะครับ
แล้วเจอกันใหม่คราวหน้าครับ บ๊าย บาย  :iconsmile:

ออฟไลน์ NhEuOi

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 8
ไม่รู่ว่าเป็นของผมคนเดียวหรือเปล่า เพราะไม่เห็นคนอื่นเป็นเลย  :iconcry:
Aile pack ของผมติด Strike ไม่อยู่เลย เหมือนเสียบแล้วไม่ฝืดไม่ยึดกับหุ่นเลย ต้องเอากาวมาหยอดให้ฝือดถึงจะพอติดกับตัวได้ อีกอย่างส่วนของ Aile pack บนกับล่างของผมก็ไม่แน่น หลุดตลอดเลยอ่ะ ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบผมมั้งไหมครับ  :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
ขอบคุณที่รีวิวให้ชมนะฮะ รีวิวได้ละเอียดจริงๆ
ปล.ของผมยังอยู่ในกล่องอยู่เลย

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
อย่าลืม รีวิว justice ด้วยนะครับจะรอชม  :iconlove:
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ ClaZ

• Like: 2
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ละเอียดมากครับ ^^

ต้นเดือนหน้าว่าจะไปสอยมาอยู่เหมือนกันครับ (ว่าจะสอย skygrasper ด้วย) พอดีติดใจ RG Freedom อยากจะเก็บ RG ภาค ZEED ให้ครบเหมือนกัน

ปล. ได้จับ RG แล้ว ไม่อยากเล่น HG เลย :iconnasty:

มีใครเป็นเหมือนผมไหม ??

ออฟไลน์ testsuya

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -5
  • คนบ้า_Anime_Manga_Gunpla!!!
อ๊ากกกกกก ลายตามาก รูปโหดกว่าที่ผมรีวิวอีก - -''

ยินดีด้วยกับจขกท.ที่ Strike ของท่านยืนได้ด้วยตัวเอง ของผมข้อต่อหลวมหมดแหล่ว  ติด Actionbase ตลอดเวลา

แต่ถึงอย่างงั้นก็ขอบคุณที่รีวิวให้ชมนะครับผม อิอิ

ปอลิง อยากได้โรงเก็บหุ่นมาเป็น BG จังอ่า  ตามเก็บไม่ครบซักที(โมจีนนะ อิอิ)

ถึงคุณ NhEuOi
แพค Aile Strike เป็นปกติคือจุดด้อยของมันน่ะแหละ เหมือนที่ผมเคยรีวิวเมื่อนานมาแล้วดูที่blogผมตามSig ละกัน เดือยสั้น สลักหลุดง่าย แถมพาตัวstrike หงายหลังได้ตลอดเวลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2012, 04:55:51 AM โดย testsuya »

ออฟไลน์ tomtomyo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
รีวิวได้ดีครับทำให้คนที่ยังไม่เคยหรือสนใจได้ตัดสินได้ดียิ่งขึ้นครับ

RG ผมโดนเกือบทุกเบอร์เลย หลงไปและซีรีย์นี้ ขาดแต่ตัวซ้ำ MKIIขาว ZAKUเขียว ไม่แน่อาจยอมซ้ำ เหอเหอต่อกี่ทีก็เร้าใจตลอด

ปล. แพคหลังหรือจุดข้อต่อของผมแน่นหมดน่ะครับ แต่ข้างเอวหรือกระโปรงหน้า ผมก็เด้งหลุดเหมือนกันเวลาลองจัดท่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2012, 05:42:20 PM โดย tomtomyo »

ออฟไลน์ SoNyeoShiDae

• *
  • Like: -1
  • GX-9999 : Gundam X Maoh
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

จะมี Sword กับ Launcher มาให้ดูมั๊ยน้า ;w;

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะครับ  :icongift:

สำหรับ Pack หลังนี่ ผมไม่เจอปัญหาอะไรเลยนะ สลักที่ติดกับตัว Strike ก็แน่นดี
เวลาจะดึงออกยังต้องค่อยๆโยกออกเลย ชิ้นบนกับชิ้นล่างก็ติดกันแน่นดีไม่มีหลุด

สรุปปัญหาที่สร้างความรำคาญให้ผมก็แค่เกราะข้างเอวมันชอบเด้งหลุดเวลากางขามากๆแล้วไม่จัดเกราะให้ดีๆก่อนแค่นั้นแหละ
ปัญหาของ Pack หลังที่ว่านี่มันเป็นเฉพาะล๊อตแรกๆหรือเปล่าไม่แน่ใจ เพราะของผมซื้อช่วงหลังๆแล้ว ต้องถามท่านที่ซื้อช่วงหลังๆว่าเป็นหรือเปล่า