ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนการระบายสี ฟิกเกอร์จิ๋ว U.S infantry  (อ่าน 5029 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ขั้นตอนการระบายสี ฟิกเกอร์จิ๋ว U.S infantry
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:00:21 PM »
WIP - U.S infantry 1/72
งานค้างๆ ทหารอเมริกันสงครามโ่ลกครับ กำลังทะยอยทาสีทีละชั้น ได้ความอนุเคราะห์จากท่าน UP ช่วย paint ตัวอย่างมาให้ ผมนำมาศึกษา แล้วลองทำตาม หัด paint อยู่ครับ :-) โมยำๆมาจากหลายกล่องครับ มีทั้ง ESCI Italeri Caesar โทนสีก็อยากทำเป็นทหารราบอเมริกันยุคสงครามโลก ราวๆปี 1945 ครับ

สำหรับขั้นตอนการทำนะครับ

paint สี flesh ที่หน้า และมือก่อนครับ หน้ายังไม่ paint ซึ่งจริงๆควร paint ก่อนนะครับ แต่ผม paint ไม่เป็น ก็ลงสีเก็บไว้ก่อน อาจแค่ wash สีน้ำตาลแดง คงพอเป็นหน้าได้ ตัวผสมผมก็ใช้น้ำกับสี acrylic หลอดเป็นหลักครับ ส่วน retartder ก็หยดสักหยดต่อหลุมสี เก็บไว้ข้ามคืนมา paint ต่อได้ถ้าทำไม่เสร็จ

ภาพที่ 1.

ภาพที่ 2.

ภาพที่ 3.

สำหรับสีเสื้อนะครับ ก็ต้องระบายเป็นชั้นๆ ผมใช้วิธีผสมสีให้ได้ สามเฉด จากรูปคือ สีเขียว 3 หลุมล่างนะครับ มีอ่อน กลางเข้ม หลุมกลางคือสีจริงครับ ผสมให้ได้สีที่เราอยากให้เสื้อเป็นสีที่ต้องการ ส่วนอ่อนกับเข้มเป็นการทอน และเน้นเข้มไปตามริ้วผ้า

ภาพ 1. การผสมก็ผสมหลุมกลางก่อนครับ ผมใช้สี titanium white + yellow orche จะได้สีครีมอ่อนครับ ผสมจนได้ความเข้มที่ต้องการ หลักการส่วนตัวผมคือ ควรเอาสีอ่อนเป็นหลักครับ แล้วค่อยๆเติมสีเข้มลงไป กรณีนี้ ผมเอาสีขาวลงหลุมก่อน แล้วค่อยๆเขี่ยสี yellow orche ทีละนิดลงไป

ภาพ 2. นำสี olive green มาผสมกับสีครีมอ่อน ที่ผสมไว้ ค่อยๆเติมจนได้สีเขียวโทนที่ต้องการ  ถ้าเติมมากเขียวจะเข้ม เติมน้อยจะเป็นเขียวครีมอ่อนๆ

ภาพ3. พอได้ สีหลักหลุมกลางมาก็ง่ายแล้วครับ ก็แบ่งสีออกเป็น 3 ส่วน สีเข้มผมใช้สี olive green กับสี yellow orche เติมลงไปอย่างละนิด ส่วนเขียวอ่อน ใช้สีขาวเติมลงไปในสีหลักครับ

ภาพที่ 4.

ภาพที่ 5.

ภาพ 4. ทำแบบเดิมเลยครับ คือใช้สี titanium white ผสม yellow orche ลงไปก่อน ได้ความเข้มที่ต้องการค่อยเตมสีน้ำตาล burnt umber ลงไป จนได้ สีน้ำตาลครีมหลุมกลางครับ

ภาพ 5. พอได้สีหลักหลุมกลางแล้ว ก็แ่บ่งเป็น 3 สีเข้มใช้วิธีเติมสี burnt  umber ลงไปไปเพิ่มในหลุมขวาสุด  ส่วนสีอ่อน ใช้สีขาวเติมลงไปครับ

หลังจากนี้ก็เหลืออุปกรณ์สนามกับรองเท้า อาจทำแล้วมาลงอีกทีตอนเสร็จเลย ... ขอบคุณที่ติดตามชมครับ

ออฟไลน์ tumamtt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -9
Re: ขั้นตอนการระบายสี ฟิกเกอร์จิ๋ว U.S infantry
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:30:26 PM »
ของผมมีเป็นสีน้ำมันใช้ได้มั้ยครับ หรือสีำพวกกันเซ่ tamiya หรืออครีลิคดี ผมว่าคนนี่ทำยากกว่ารถถังซะิอีก ผมยังทำไม่เป็นเลยครับ

ผมทำไปคนนึงพอมองหน้ามันเท่านั้นแหละโยนทิ้งไปเลย มีเหลือๆจากรถถังหลายคนเลย ฝึกฝีไม้ลายมือก่อนซักวันต้องได้บรรเลงกันแน่ :iconhihi:
Stand by me!

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: ขั้นตอนการระบายสี ฟิกเกอร์จิ๋ว U.S infantry
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:34:52 PM »
สีอะไรก็ใช้ได้ครับ ผมชอบสี acrylic เพราะไม่เหม็นดี
ที่มีเป็นฟิกเกอร์ 1/35 ป่ะครับ เอามาลองลงสีดูสนุกดีนะครับ  :iconsmile: