ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ แกนลำตัวหัก  (อ่าน 5727 ครั้ง)

ออฟไลน์ spa21

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
ช่วยด้วยครับ แกนลำตัวหัก
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:04:11 PM »
ขอความช่วยเหลือด้วยครับ ผมเพิ่งทำสีSinanjuเสร็จ กำลังจะประกอบ พอประกอบถึงช่วงลำตัว แล้วรู้สึกว่ามันแน่นผิดปกติแต่ก็คิดว่าไม่มาก ผมเลยค่อยๆหมุนทีละนิด แต่ประกฎว่าแกนมันหักคาลำตัวเลยครับ :iconcryout:

อยากทราบวิธีซ่อมหรือทำแกนใหม่หน่อยครับ หรือถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็วิธียึดตายเลยก็ได้ครับ เพราะคิดว่าคงไม่ขยับอะไรมันมากอยู่แล้ว

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ rookie

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 9
Re: ช่วยด้วยครับ แกนลำตัวหัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:15:07 PM »
ถ้าไม่ซีเรียสว่าจะขยับ ก็ฟิกไปเลยก็ได้ครับ ถ้าเป็นโมแท้ใช้ฝาเขียวทามิย่า แต่ถ้าโมก๊อปก็ตราช้างหยอดไปเลยครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:23:14 PM »
หักเหมือนกันคับ ฝังแกนเหล็กไปเลยครับ

ยังขยับได้ แต่ไม่แน่นเท่าของเก่า

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:23:31 PM »
ขอบคุณมากครับ ของผมหักเหมือนท่านnarokiเลยครับ แต่ของผมแกะออกมาแบบท่านไม่ได้ครับ ทำสีประกอบเสร็จหมดแล้วไม่กล้าแกะเลยครับกลัวหักอีก
เดี๋ยวผมจะลองวิธีฝังแกนลวดดูก่อน ถ้าไม่ไหวจริงๆคงต้องฟิกเหมือนท่านrookieบอกไว้ ว่าแต่ผมมีแต่กาวฝาขาว สามารถใช้แทนฝาเขียวได้ไหมครับ? จะรับน้ำหนักแพ็คหลังไหวหรือเปล่า?

ขอบคุณอีกทีครับ

ออฟไลน์ rookie

• *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:39:47 AM »
ถ้ามีแต่ฝาขาว ใช้กาวช้างดีกว่าครับ  ถ้าใช้กาวช้างก็ระวังเรื่องฝ้าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ space127

• *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:27:16 AM »
Sinanju ตัวหักเนี่ย เจอกันบ่อยจริงๆ

ผมใช้ epoxy ปั้นๆเป็นกรวยขึ้นมาอ่ะคับ แล้วก็เอาส่วนบนวางไปเลย

จากนั้น Sinanju ผมก็ยืนสงบนิ่งมาถึงทุกวันนี้... :iconsweat:

ออฟไลน์ naykai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:58:04 AM »
ผมได้ยินข้อมูลเรื่องการหักของแกนกลางตัวนี้มาเยอะ ก่อนจะเสียบประกอบ ผมเลยอัดวาสลีนพอกไว้รอบแกน เพื่อลดแรงเสียดทานระหว่างแกน :iconwink:

ออฟไลน์ chetw

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 03:02:32 PM »
Sinanju ตัวหักเนี่ย เจอกันบ่อยจริงๆ

ผมใช้ epoxy ปั้นๆเป็นกรวยขึ้นมาอ่ะคับ แล้วก็เอาส่วนบนวางไปเลย

จากนั้น Sinanju ผมก็ยืนสงบนิ่งมาถึงทุกวันนี้... :iconsweat:

ของผมก็ทำแบบนี้ครับ ปัจจุึปันก็ไม่มีปัญหาเลย ปีกหลังมันคงหนักมากเลยหักง่าย

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 07:33:52 PM »
โอ้ว...มีหลายท่านประสบปัญหาเดียวกัน นึกว่าเป็นเพราะความสัพเพราของผมเอง :iconpanic:

ผมว่าจะลองวิธีฝังแกนลวดดูก่อนครับ วันนี้เพิ่งออกไปหาซื้อดอกสว่านมา คงเริ่มคว้านคืนนี้แหละครับ ถ้ามันไม่ไหวจริงๆคงต้องพอกepoxyเหมือนท่านอื่นๆแล้วล่ะครับ :iconcry:

ขอบคุณทุกท่านมากครับ