ผู้เขียน หัวข้อ: หุ่นยนต์ แม่กุญแจ - Bandai ปี 1984 ของเล่นเก่าสมัยเด็กครับ  (อ่าน 4741 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
สวัสดีครับผมขุดของเล่นเก่ามาได้บางชิ้นจากห้องเก็บของ

ตัวนี้เ็ป็นหุ่นยนต์แปลงร่างครับ ลูกเล่นอยู่ตรงที่แปลงเป็นแม่กุญแจได้ และก็ตามคาดครับ ผมหาลูกกุญแจไม่เจอ สภาพที่พบก็อยู่ในแบบแ่ม่กุญแจ พอไม่มีลูกเลยไม่สามารถแปลงเป็นหุ่นยนต์ได้ ผมแงะจนมีอะไรหักไปหน่อย ก็ต้องอาศัยซ่อมเอาครับ

ผมมีความคิดจะเอามาซ่อมทำสีใหม่ แต่คงอีกนานเลย บางทีก็คิดว่าเก็บไว้ระลึกในสภาพเดิมๆดีกว่า
ขอบคุณที่แวะมาชมครับ ใครทราบว่าหุ่นตัวนี้มีชื่อ หรือมาจาก animation เรื่องใดบอกกันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 06:19:35 PM โดย kit556 »

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
Re: หุ่นยนต์ แม่กุญแจ - ของเล่นเก่าสมัยเด็กครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 04:23:08 PM »
Gold litan ป่าวหว่า แต่อาจจะไม่ได้มาจากเรื่องไรเลยก็ได้นะ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: หุ่นยนต์ แม่กุญแจ - ของเล่นเก่าสมัยเด็กครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 05:46:40 PM »
ตอนเป็นกุญแจ แขน กับ หัว มันปล่อยไว้ลอย ๆ แบบนั้นหรือครับ น่าจะซ่อนได้ดีกว่านี้นะ
ดูรูปแรก แขนมันเลื่อนลงมาแนบขาเลยได้หรือเปล่า

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 06:18:51 PM »
ตอนเป็นกุญแจ แขนดันเก็บเข้าได้ครับ แต่ผมไม่มีลูกกุญแจแล้ว ถ้าดันเข้าไปมันจะ lock ตอนดึงกลับต้องงัดอีกครั้งครับ  :iconcry:

ระบบกุญแจ มันเอาเรื่องอยู่นะครับ ตอนแรกผมคิดว่าเอาคลิปไขๆแบบกุญแจผีก็ออก สรุปไม่ขยับเลย ต้องงัดแขน จนเดือยยึดมันหักไปหน่อย

พอหันด้านหลังแล้วถึงเข้าใจครับ สรุปว่ามันเป็นของ Bandai ผลิตปี 1984 ยิ่งรู้ิยิ่งเสียดาย เพราะตอนงัดผมทำแขนมันหักเอาไว้

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ไหน ๆ ก็หาลูกกุญแจไม่เจอ
น็อตเต็มหลังแบบนี้ไม่ลองแกะดูหรือครับ เผื่อแกะตัวล็อกออกได้จะได้แปลงร่างได้เต็ม ๆ (ยอมเสียระบบกุญแจแทน)
ตอนแกะ พอเปิดฝาออกก็ถ่ายรูปไว้เลย เวลาใส่คืนจะได้รู้ว่าชิ้นไหนอยู่ตรงไหน

• กัน-โอตะ
  • *
เรื่องแงะก็คิดอยู่ครับ น่าสนใจ แต่ผมสนใจเอามาขัด แล้วล้างทำสีอ่ะครับ ทำท่าหุ่นยนต์นี่แหละ ไว้รอมีไอเดียดีๆก่อน :iconsmile: