ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นระวางประจำการ JMSDF. JDS Aishima -688 1/700  (อ่าน 3741 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
ขึ้นระวางประจำการ JMSDF. JDS Aishima -688 1/700
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 12:38:17 PM »
สวัสดีครับ

วันนี้ขอนำเสนอเรือลำเล็ก ๆ อีกสักลำนึง นั่นคือ JDS. Aishima  -688 เรือล่าทำลายทุ่นระเบิดนั่นเองครับ

เรือลำนี้ เป็นเรือล่าทำลายทุ่นระเบิดขนาดกลาง ชั้น Sugashima มีพี่น้องทั้งสิ้น 12 ลำ เธอเป็นลำที่ 8 ของชั้น โดยเรือชั้นนี้พัฒนามาจากเรือกวาดทุ่นระเบิดชั้น Uwajima โดยกองกำลังป้องกันตนเองทางทะเลของญี่ปุ่น สร้างเรือชั้นนี้มาใช้จากบทเรียนของสงครามในอ่าวเปอร์เซียร์ โดยติดอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์อันทันสมัยมาก ได้แก่ โซน่าร์ตรวจหาความถี่สูงรุ่น Type-2093 และอุปกรณ์กวาดทุ่นระเบิดรุ่น PAP101MARKS ใช้เครื่องยนต์ดีเซล 2 เครื่อง เครื่องกำเนิดไฟฟ้า 2 เครื่องเพื่อปั่นเพลาใบจักรให้เกิดเสียงรบกวนน้อยที่สุด ทำความเร็วสูงสุดได้ 14 น๊อต
ตัวเรือทำด้วยไม้และอลูมิเนียมทั้งลำ เพื่อให้ปลอดการเหนี่ยวนำจากแม่เหล็กทุ่นระเบิด
มิติตัวเรือ กว้าง 9.4 เมตร ยาวตลอดลำ 54 เมตร กินน้ำลึก 2.5 เมตร ระวางขับน้ำเต็มที่ 510 ตัน กำลังพลประจำเรือ 45 คน

จะบอกว่า เรือประเภทนี้ ทร.ไทยก็มีใช้เหมือนกันนะครับ ทันสมัยด้วยล่ะ เรือของเรามาจากอิตาลี

มาถึงตัวโมเดลกันบ้าง เรือลำนี้เป็นผลผลิตจาก Pit-Road แห่งแดนอาทิตย์อุทัย เป็นเรือที่แถมมากับเรือพิฆาต Samidare น้าหยกตัดเรือลำนี้ให้ผมมาต่อเล่น เพราะเห็นว่าผมพิศมัยเรือลำเล็ก ๆ อิอิ

เนื่องจากที่ผ่านมา เวลาแทบไม่มีเลย เพราะต้องนั่งทำหลักสูตรวิชาประวัติศาสตร์เสียใหม่ งานโมเดลอื่น ๆ แทบไม่ขยับเลยในรอบ 1 เดือนที่ผ่านมา ก็มีแต่เรือลำนี้ที่พักสายตาจากงานปกติ นั่งทำตอนประมาณ 1 ทุ่ม – 2 ทุ่มทุกวัน วันละ 1 ชม. ได้วันละนิดละหน่อย รวมแล้วสิบกว่าวัน (เรือลำเล็ก ๆ มันก็ดีแบบนี้แหละ)
การประกอบไม่มีอะไรยุ่งยาก เรือประกอบง่าย รายละเอียดดีมาก แต่ต้องทำการเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย คือ เพิ่มลายเส้นข้างเรือทั้งสองกราบด้วยแผ่นพลาสติกชีต เพราะภาพจริงมีสันนูนออกมาจากข้างเรือ ตกแต่งเสา Mast ด้วยเศษ PE ต่าง ๆ จากนั้นก็พ่นสี ตัวเรือใช้เบอร์ 307+35+33 ดาดฟ้าใช้ 307+33 (70-30) ท้องเรือตรงแนวน้ำพ่นสีเบอร์ 29 จากนั้นตกแต่งกระจุกกระจิกอีกนิดหน่อยก็เอาไปพ่นเคลือบด้าน เป็นอันเสร็จสิ้นครับ

ท้ายนี้ขอขอบคุณ
1.น้าหยก มอบเรือลำนี้มาให้เล่นครับ
2.พี่นายนาวา ผม copy ไอเดียบางส่วนมาจาก ร.ล.ลาดหญ้า ของพี่ครับ อิอิ
3.ตาอาตมา สำหรับสายไฟฮาร์ดดิสก์ แจ๋วจริง ๆ

ขอบคุณทุกท่านที่มาเยี่ยมชม ยินดีน้อมรับคำติชมจากทุกท่านครับ

ด้วยความคารวะ
ครูชนบท

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
Re: ขึ้นระวางประจำการ JMSDF. JDS Aishima -688 1/700
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 03:37:35 PM »
งานสวยมากครับ ติดตามชมมาตลอดทุกงาน (ชอบอ่านข้อมูลด้วย)

.............
เทียบกับไฟแช็คแล้ว...มันจะเล็กเกินไปแล้ว
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: ขึ้นระวางประจำการ JMSDF. JDS Aishima -688 1/700
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 03:46:53 PM »
เรื่อรบญี่ปุ่นอีกลำสินะครับ สวยสมจริงเหมือนเดิม แต่พอคิดว่าขนาดมันเล็กเท่าไฟแช็คแล้ว รู้สึกปวดตาแทนตอนทำสี ช่างมีความอุสาหจริงๆ :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 04:24:53 PM »
สวยงามดูแล้ว อยากต่อโมเรือกับเขาบ้างทุกที...ว่าแต่เมื่อไหร่จะแวะมาเอาของครับครู

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 05:28:42 PM »
สวยงามดูแล้ว อยากต่อโมเรือกับเขาบ้างทุกที...ว่าแต่เมื่อไหร่จะแวะมาเอาของครับครู

ลืมไปเลยยยยย

พรุ่งนี้เข้า กทม. ครับคุณบอย ไปงานเสวนาโมเดลเวบไซต์ Thaimsot ที่ซอยโชคชัย 4 บ้านคุณบอยอยู่ตรงไหนครับรบกวน pm แผนที่ให้ผมนิดนึง เผื่อไม่ไกลกันจะได้วานเพื่อนขับรถพาไปรับเรืออู

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:49:29 PM »
ตามpmครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:33:13 PM »
งานโมดูสวยสมจริงมากๆครับ บวกกับขนาดของโมเดลที่เล็กขนาดนี้ แต่เมื่อดูพร้อมภาพเรือลำจริง
ประกอบกับงานโม ก็ต้องขอปรบมือให้ในความพยายามที่สามารถสร้างสรรค์งานออกมาได้ในระดับนี้
สุดยอดจริงๆ ครับ

และที่จะลืมไปไม่ได้เลยก็คือเรื่องของข้อมูลเกี่ยวกับตัวโม ที่ คุณครู นำมาฝากในทุกๆ ครั้ง
นอกจากจะได้ชมโมสวยๆ ยังได้รับความรู้เพิ่มด้วย เรียกว่าสนุกแล้วยังได้ประโยชน์ควบคู่ไปด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชม และข้อมูลประกอบดีๆ ที่นำมาฝากนะครับ  :icongift:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 09:40:10 PM »
เรื่อรบญี่ปุ่นอีกลำสินะครับ สวยสมจริงเหมือนเดิม แต่พอคิดว่าขนาดมันเล็กเท่าไฟแช็คแล้ว รู้สึกปวดตาแทนตอนทำสี ช่างมีความอุสาหจริงๆ :iconlol:

ช่วงนี้คลั่งเรือญี่ปุ่นมากครับ เพิ่งจะรู้ว่ามันสวยยยยยยย

อ้างถึง
งานโมดูสวยสมจริงมากๆครับ บวกกับขนาดของโมเดลที่เล็กขนาดนี้ แต่เมื่อดูพร้อมภาพเรือลำจริง
ประกอบกับงานโม ก็ต้องขอปรบมือให้ในความพยายามที่สามารถสร้างสรรค์งานออกมาได้ในระดับนี้
สุดยอดจริงๆ ครับ

และที่จะลืมไปไม่ได้เลยก็คือเรื่องของข้อมูลเกี่ยวกับตัวโม ที่ คุณครู นำมาฝากในทุกๆ ครั้ง
นอกจากจะได้ชมโมสวยๆ ยังได้รับความรู้เพิ่มด้วย เรียกว่าสนุกแล้วยังได้ประโยชน์ควบคู่ไปด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับงานสวยๆ ที่ทำมาให้ชม และข้อมูลประกอบดีๆ ที่นำมาฝากนะครับ 

ขอบคุณมากครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2012, 09:41:40 PM โดย kp505si »