ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีลดความเหนียวขิงสี claer เขียว Mr.Hobby หน่อยครับ  (อ่าน 4121 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeny

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -15
คือผมพึ่งเคยเอาสีขวด มาทาครั้งแรกครับ
ในความคิดคือ เอาสีเงินโครเมียมทาก่อน แล้วทาสี clear เขียวทับไปครับ กะจะทำเป็นสีเมลทาลิคครับ
แต่ลองเทสสีแล้วพบว่า สี clear เขียวมันข้นมาก เหมือนเป็นเจลเลยครับ ทายากมากครับ
เลยอย่กะจอถามวิธีลดความเหนียวหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
mr.color ที่ใช้คือสูตร lacquer ของ gunze ใช่หรือเปล่าครับ
ผมก็ยังไม่เคยลอง คิดว่าตอนทาโครเมียมชั้นแรกใช้สี mr.color ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ตอนทาเครียล์เขียว ถ้าใช้สูตร lacquer เหมือนกัน มันอาจจะละลายสีชั้นแรกออกมา

ผมเคยเห็นในหนังสือ เขาใช้ เครียร์ สูตร enamel ของ tamiya มาทาทับ จะไม่มีปัญหา เพราะเป็นคนละสูตร ส่วนถ้าข้นไป เขามีตัวเจือจางเป็นน้ำยา X-20 ครับ ... อ้อ ถ้าจะลองเครียล์เขียวของ mr.color อาจลองกับแท่ง sprue ดูก่อนก็ได้  ถ้าข้นไปตัวเจือจางก็คือ mr. thinner แต่ใจผมว่ามันจะละลายสีเงินชั้นแรกนะ ยิ่งผสม mr.thinner จางลงมันก็ยิ่งละลายง่ายขึ้นอีก

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
ถ้าเป็นงานพู่กันก็ใช้ Mr.Retarder Mild นั่นแหละครับเป็นตัวทำละลาย แต่ก็อย่างที่ท่านด้านบนว่า
ใช้สีสูตรเดียวกันทาทับกัน ระวังสีชั้นแรกจะละลายติดออกมาครับ

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
กรณีที่จะทาสีสูตรเดียวกัน
ถ้าพื้นที่ที่จะทาลงไปนั้นไม่ใหญ่ และกว้างมาก ให้ใช้วิธีการหยอดลงไปแทนการทาครับ หยอดไปเรื่อยๆ จนเต็มชิ้นงาน สีชั้นแรกก็จะไม่ละลายตามออกมาครับ

แต่ถ้าจะทาทั้งชิ้น (ชิ้นใหญ่ + กว้าง) ทายากมากๆ ครับ ไม่แนะนำ เพราะสีชั้นแรกจะละลายออกมาผสมกับสีเคลียร์ที่ทาอยู่แน่นอนครับ เพราะการทาด้วยพู่กันต้องใช้เวลาในการเกลี่ยสีที่ทาลงไปซักแป๊ปนึงทั่วทั้งชิ้นงานครับ

เพราะงั้นถ้าจะทาชิ้นใหญ่ทั้งชิ้น ควรที่จะใช้สีคนละสูตรจะดีที่สุดครับ :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
ขอบคุณครับ แล้วสี clear เขียว tamiya ที่เชียงใหม่นอกจากห้างซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ เพราะว่าของหมดมานานแล้วครับ
เข้ามาใหม่มีแต่สีอื่นครับ

ออฟไลน์ ka-o

• *
  • Like: 0
ขอถามเพิ่มเติมครับ ถ้าผสมสีเงินกับเคลียร์เขียว แล้วทาไปเลยจะได้ออกมาเป็ยเขียวเมทาลิคมั้ยครับ
รับ บริจาค เกราะไหล่ซ้าย ซุนกวน ใครมีเหลือ IM มาทีครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ขอถามเพิ่มเติมครับ ถ้าผสมสีเงินกับเคลียร์เขียว แล้วทาไปเลยจะได้ออกมาเป็ยเขียวเมทาลิคมั้ยครับ

มันจะได้ออกมาคล้ายๆสีเมตัลลิกกรีนที่เป็นขวดๆน่ะครับ  ขึ้นอยู่กับอัตราผสม

ถ้าเอาสองตัวนี้มาผสม จะทายากอ่ะครับ คือ มันจะใสก็ไม่ใส จะทึบก็ไม่ทึบ 

ถ้าพ่นเงินไปก่อน เอาเครียร์กรีน + เงินทาทับ จะทาง่ายกว่าเครียร์กรีนเพียวๆ แต่ความเขียวสู้เครียร์กรีนไม่ได้ เพราะมันมีส่วนผสมของสีเงินอยู่ แต่ทาง่ายกว่า

ถ้าจะทา ควรทาบนสีเงิน หรือสีเขียว เพราะสีมันออกใสๆ ทาทับสีอื่นจะยาก

ถ้าเอาจริงๆและมีตัวเลือก ผมทาสีเมตัลลิกกรีน แล้วเอาเครียร์เขียวทาทับดีกว่า

ซึ่งการทาสีเครียร์นี่ ผมแนะนำ พื้นสีทินเนอร์ แล้วเครียร์สีเอนาเมลครับ  เพราะสีเอนาเมลมันแห้งช้า เลยมีเวลาเกลี่ยสีให้เท่ากันมากกว่า

แล้วก็สีเอนาเมล เนื้อจะหนากว่าด้วย ทำให้ทาง่ายกว่า   

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
สี clear เขียวมันหนืดมากเลยครับ เอาอะไรผสมก็ไม่ค่อยหายครับ ทาแล้วสีไม่ทั่วเลยครับ TT